ผู้เขียน หัวข้อ: เพลาสั่น และมีน้ำมันเกียรืหยดครับ แก้ไงหรือมีร้านแนะนำ  (อ่าน 1346 ครั้ง)

Maigio

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ของผมเครื่อง M43 เปลี่ยนตุ๊กตาเพลา และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มา กล้ายเป็นมีน้ำมันเกียร์หยุด จากหลังเกียร์ไม่มั่นใจว่าเพลาหรือป่าวแต่พอขับความเร็วเกินร้อยมีอาการสั่นจากตัวรถครับ

ใครพอมีวิธ๊แก้บ้างครับ ผมอยู่รังสิตกับคลองหลวงครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เพลากลางอาจจะคดไปแล้วละครับ ส่วนเรื่องน้ำมันหยด คงต้องไล่เช็คดูว่ามันหยดจากตรงไหน ปกติจะเป็นพวกปะเก็น หรือ พวกซีลต่างๆครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Maigio

• **
ยกแม่แรงแล้วครับพี่ต้อม มุดไปดูมันซึมๆ ลงมาตรงช่วงหลังเกียร์ครับพี่ น่าจะตรงเพลาเข้าอะครับ อันนี้ไม่มั่นใจ จนกว่าจะเปิดดู

ส่วนเพลาแบบนี้ต้องเปลี่ยนใช่ไหมครับ ว่าจะเอาไปบลาลานดูก่อน เพราะพึ่งทำมาหมด ร้านแจ้งมาว่าเปลี่ยนเพลามาไม่ได้เปลี่ยนแค่ตุ๊กตาอย่างเดี่ยว ปวดหัวเลยกลัวเกียร์พังมากว่าเพลาคตอีก
ปัญหาคือตอนนี้หาร้านทำไม่ได้เลย แล้วผมไม่มีเวลาไปนั่งเฝ้าสะด้วยกำลังหาอู่ที่ไว้ใจได้ ทำให้ครับ ถ้าไม่มีว่าจะเข้าอู่รถแข่งละ กลุ้มใจสุดๆ เมื่อก่อนไม่เคยหยด ร้านเปลี่ยนเพลาแล้วสั่นมาหยดเลย

tom46

เพลาถ่วงผมไม่เคยทำเหมือนกัน ของผมเอาของมือสองมาใส่ แต่รอบนั้นพอเปลี่ยน ยางยอยเพลากลาง ตุ๊กตาเพลากลาง บูชเฟืองท้าย ไปไล่ๆกัน เลยไม่เจอปัญหาอื่นตามมาละครับ ( เพลาแท้เขาจะมีตะกั่วถ่วงแปะมาให้แล้วด้วยนะครับ)

ส่วนน้ำมันซึม ก็คงไล่เช็คดูละครับว่าซึมจากจุดไหน ตรงท้ายๆเกียร์มันก็มีปะเก็นนะครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

ตรงปลั๊กเกียร์ในรูป ก็มีโอริงเหมือนกัน เมื่อวานผมไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มา ถามช่างดูช่างก็ว่าตรง ปลั๊กเกียร์ ก็น้ำมันออกมาได้เหมือนกันครับ

Maigio

• **
ของผมมันสั่นจางๆ ตอน 100 แต่พอ 140 อาการสั่นชัดขึ้น ส่วนน้ำเกียร์ ผมไม่แน่ใจว่าตรงช่วงไหนแน่ เท่าที่เห็น มันซึมจากช่วงท้ายเกียร์ครับ คงต้องรื้อดู ว่าแต่พี่ทำที่ไหนครับ เพื่อเป็นแนวทางของผม วันเดี่ยวจะจบป่าวไม่รู้

tom46

ผมส่วนมากจะซ่อมที่อู่ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว 71 ละครับ