ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นครับ  (อ่าน 2551 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
แอร์ไม่เย็นครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 17:05:20 »
ตอนนี้มีอาการ
-แอร์เย็นไม่เท่ากันระหว่างฝั่งคนขับ กับฝั่งคนนั่ง
แบ่งกันที่ช่องแอร์ตรงกลางพอดีเลย
-รถวิ่งเย็นกว่าจอดอยู่กับที 
-เสียงน้ำยาแอร์ดังฟี้ดตลอดเวลา แต่น้ำยาไม่ขาด กำลังอัดไม่ตกนะครับ

อาการแบบนี้ เป็นที่อะไรได้บ้างครับ
ใช่คอยล์ร้อน/คอยล์เย็นตันไหมครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: แอร์ไม่เย็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 19:13:47 »

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตอนนี้มีอาการ
-แอร์เย็นไม่เท่ากันระหว่างฝั่งคนขับ กับฝั่งคนนั่ง
แบ่งกันที่ช่องแอร์ตรงกลางพอดีเลย
-รถวิ่งเย็นกว่าจอดอยู่กับที 
-เสียงน้ำยาแอร์ดังฟี้ดตลอดเวลา แต่น้ำยาไม่ขาด กำลังอัดไม่ตกนะครับ

อาการแบบนี้ เป็นที่อะไรได้บ้างครับ
ใช่คอยล์ร้อน/คอยล์เย็นตันไหมครับ

ที่ผมเคยเจอรถผม เสียงฟีดๆที่แอร์แล้วไม่ค่อยเย็นน่าจะน้ำยาแอร์ขาด
วัดแรงดันฝั่งต่ำ ฝั่งสูง วัดได้เท่าไหร่ครับ
ปกติ เช็คน้ำยาแอร์ว่าขาดหรือไม่ขาดผ่านกำลังอัดจะไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ เพราะคอมแอร์ของ e46 จะมีคอนโทลวาล์วคอยคุมกำลังอัดให้มีแรงดันเหมาะสมกับสภาพอากาศอีกทีนึง
ปริมาณน้ำยาแอร์ e46 ต้องชั่งน้ำหนัก ลองดูตามเวปนี้ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน หรือดูที่ sticker สีเขียวใต้กระโปงหน้า

ส่วนอาการคอยย์ร้อน คอยล์เย็น ตันนี่ สามารถดูที่เกจวัดได้เลย ถ้าฝั่งต่ำ ต่ำกว่า 30psi ก็มีโอกาศตันครับ หรือถ้าฝังสูงสูงเกิน 300psi ก็น่าจะมีโอกาศตันได้ แต่ผมคิดว่าไม่น่าตัน เพระาถ้าวิ่งแล้วเย็นกว่าจอด ก็น่าจะน้ำยาขาดครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 06:13:06 »
ส่วนมากที่ไม่เย็นเท่ากันสองฝั่ง จะมาจาก คอย์ลเย็นรั่ว ครับ ลองเติมน้ำยาเข้าไปใหม่ แล้วลองใช้ดูครับ ถ้าเติมเข้าไปใหม่เย็นแล้วสักพักเป็นอีก ลองสักสองครั้ง ก็พอจะชัดแล้วครับว่าคอย์ลเย็นรั่ว

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 13:39:29 »
ขอบคุณมากครับพี่ต้อม พี่ต้อมพอมีอู่แนะนำไหมครับ
พอดีเห็นเปลี่ยนคอมแอร์ที รื้อบานเลย กลัวภายในจะช้ำเยอะครับ

tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 15:10:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณมากครับพี่ต้อม พี่ต้อมพอมีอู่แนะนำไหมครับ
พอดีเห็นเปลี่ยนคอมแอร์ที รื้อบานเลย กลัวภายในจะช้ำเยอะครับ

อู่ซ่อม BM ก็น่าทำได้หมดนะครับ หรือตามร้านแอร์ ก็น่าทำได้เหมือนกัน รถญี่ปุ่นเดี๋ยวนี้เปลี่ยนก็เห็นว่า รื้อกันหมด เหมือนกัน

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 10:30:25 »
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมจะลองล้างตู้แอร์แบบไม่รื้อดูก่อน จะดีไหมครับ หรือเสียเงินเปล่า

REDHZ

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 11:12:27 »
เย็นไม่เท่ากันเป็นได้หลายสาเหตุ
1.ตู้แอร์รั่ว
2.ลูกยางวาล์วฮีตเตอร์เสื่อมสภาพ
3.คอนโทรลวาล์วตัน
4.หน้าคลัชคอมเสีย
5.แรงอัดคอมแอร์ไม่มีกำลัง
6.หม้อน้ำรั่ว
7.แผงคอลยร้อนความร้อนสูงระบายความร้อนไม่ทัน
8.พัดลมแอร์เสื่อม

ส่วนรถวิ่งเย็นว่าจอด ดูเรื่องหม้อน้ำ ปั้มน้ำ พัดลมหม้อน้ำ การระบายความร้อน แผงคอยร้อนอาจจะเริ่มตัน
**ลองกดดู function CODE 7 => 7.1ได้ค่ามากกว่า 80-100 รึเปล่า

#ซ่อมเองนักเลงพอ
;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2020, 11:15:58 โดย REDHZ »

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 12:02:08 »
เย็นไม่เท่ากันเป็นได้หลายสาเหตุ
1.ตู้แอร์รั่ว
2.ลูกยางวาล์วฮีตเตอร์เสื่อมสภาพ
3.คอนโทรลวาล์วตัน
4.หน้าคลัชคอมเสีย
5.แรงอัดคอมแอร์ไม่มีกำลัง
6.หม้อน้ำรั่ว
7.แผงคอลยร้อนความร้อนสูงระบายความร้อนไม่ทัน
8.พัดลมแอร์เสื่อม

ส่วนรถวิ่งเย็นว่าจอด ดูเรื่องหม้อน้ำ ปั้มน้ำ พัดลมหม้อน้ำ การระบายความร้อน แผงคอยร้อนอาจจะเริ่มตัน
**ลองกดดู function CODE 7 => 7.1ได้ค่ามากกว่า 80-100 รึเปล่า

#ซ่อมเองนักเลงพอ
;) ;) ;)

ขอบคุณมากครับ เป็นได้หลายสาเหตุเลยแฮะ
ตอนผมไปเช็ค ช่างเขาว่าคอมแอร์กำลังอัดดี แล้วน้ำหม้อน้ำไม่หาย พอจะตัดช้อยส์ไหนได้บ้างไหมครับ

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 13:35:07 »
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมจะลองล้างตู้แอร์แบบไม่รื้อดูก่อน จะดีไหมครับ หรือเสียเงินเปล่า

ล้างตู้แอร์ ส่วนตัวผมไม่ค่อยอะไรกับเขาเรื่องนี้เท่าไร เพราะของผมเดี๋ยวรื้อๆตลอด เลยไม่ค่อยเจอตันอะไรกับเขา

ผมว่าง่ายสุดใช้วิธีเติมน้ำยาแอร์เอาก็ได้ครับ ยอมเสียเงิน 300 - 500 วัดดวงดู ถ้าเติมใหม่แล้วเย็น แล้วสักพักไม่เย็นอีกก็น่าจะชัดครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 11:25:31 »

ล้างตู้แอร์ ส่วนตัวผมไม่ค่อยอะไรกับเขาเรื่องนี้เท่าไร เพราะของผมเดี๋ยวรื้อๆตลอด เลยไม่ค่อยเจอตันอะไรกับเขา

ผมว่าง่ายสุดใช้วิธีเติมน้ำยาแอร์เอาก็ได้ครับ ยอมเสียเงิน 300 - 500 วัดดวงดู ถ้าเติมใหม่แล้วเย็น แล้วสักพักไม่เย็นอีกก็น่าจะชัดครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ลองเติมไปแล้ว อาการแอร์เย็นไม่เท่ากัน 2 ฝั่งยังอยู่ แต่เย็นฉ่ำดี ไว้จะลองดูอีกเรื่อยๆครับ
เป็นไปได้ไม่ค่อยอยากเรื้อคอนโซลเลย กลัวไม่เหมือนเดิม 555

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 11:35:34 »
ผมเคยใช้ Civic ES เสียงดัง ฟรี้ๆ เวลาแอร์ทำงาน เย็นตอนวิ่ง แต่พอจอดแล้ว สู้ไม่ได้ สรุป เป็นเพราะตู้คอยเย็นรั่ว ครับ
ไม่รู้ว่าเหมือนกันป่าวนะ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 06:24:44 »
ผมเคยใช้ Civic ES เสียงดัง
 ฟรี้ๆ เวลาแอร์ทำงาน เย็นตอนวิ่ง แต่พอจอดแล้ว สู้ไม่ได้ สรุป เป็นเพราะตู้คอยเย็นรั่ว ครับ

ผมก็เดาๆไว้ว่าจะเป็นตู้คอยล์เย็นเหมือนกันครับ แต่ไม่อยากรื้อเลย กลัวช้ำ 555

tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 07:43:52 »
ผมเคยใช้ Civic ES เสียงดัง
 ฟรี้ๆ เวลาแอร์ทำงาน เย็นตอนวิ่ง แต่พอจอดแล้ว สู้ไม่ได้ สรุป เป็นเพราะตู้คอยเย็นรั่ว ครับ

ผมก็เดาๆไว้ว่าจะเป็นตู้คอยล์เย็นเหมือนกันครับ แต่ไม่อยากรื้อเลย กลัวช้ำ 555

เรื่อง รื้อคอนโซล ไม่ต้องกังวลครับเป็นเรื่องปกติ เพียงแต่หาช่างที่เขาทำงานดีๆหน่อยก็พอครับ เห็นสมาชิกบางท่าน รื้อเองกันเลยก็มีครับ