ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งทางราบความร้อนปกติ แต่พอขึ้นเขาทางชันความร้อนขึ้นสูงมาก  (อ่าน 2605 ครั้ง)

thehow

• คนคุ้นเคย
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ เครื่อง N42 เคยมีอาการออยเครื่องแตกเมื่อประมาณต้นปี ช่างเลยใช้วิธีบัดกรีปิดออยเครื่องไปเลย เมื่ออาทิตย์ก่อนวิ่งยาวจากโคราชไปเชียงใหม่ ขึ้นดอยสุเทพ ปรากฎว่าความร้อนขึ้นตอนอีกประมาณ กิโลเดียว กำลังจะถึงพระธาตุ จอดดับเครื่อง รอจนพัดลมเป่าหน้าเครื่องดับ ประคองจนขึ้นถึงที่จอดรถด้านบน เปิดหม้อน้ำ ปริมาณน้ำปกติ ขากลับลงมาไม่มีอาการความร้อนขึ้น เชคน้ำทุกเช้าไม่มีขาด
 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วขับไปเขาค้อ ขึ้นเขาเส้นน้ำหนาวเพชรบูรณ์ ความร้อนขึ้นอีก จอดเปิดฝากระโปรงน้ำพุ่งออกจากหม้อน้ำเลย แต่ขากลับไม่มีอาการ ลองซัด 160-170 กม/ชม ยาวๆ ความร้อนไม่ขึ้น เกจ ความร้อนอยู่ตรงกลางตลอด ไม่แน่ใจเกิดจากอะไร ถามช่างเบื้องต้นบอกว่าอาจต้องเปิดฝาสูบหรือไม่ระบบน้ำอาจตัน รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ เพราะตอนนี้ เขาใหญ่ก็ไม่กล้าขึ้นครับ กลัว น็อคกลางป่า

VIRUT

• ขาประจำ
    น่าจะเกิดจากวาล์วน้ำชำรุดครับเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง
รอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยตอบเพิ่มด้วย

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เรื่อง วาล์วน้ำ ผมก็คิดแบบท่านด้านบนบอก

แต่สงสัยเรื่องที่ว่า บัดกรีออยเกียร์ปิดไปเลย นี่เป็นอย่างไรครับ ส่วนมากที่เห็นเขาทำกัน ไม่แยกเป็นออยอากาศ ก็เปลี่ยนแบบเดิมเป็นของใหม่หรือของเซียงกงใส่เข้าไป บัดกรีปิด เพิ่งเคยได้ยินครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
ตอนที่ออยเกียร์แตกน่าจะล้างน้ำมันในระบบไม่หมดเลยมีปัญหาระบายความร้อนไม่สมบูร์ณ ???

..ที่วิ่งเร็วแล้วไม่ฮีทน่าจะมีลมช่วยเนื่องจากขับเร็ว.ลมจากนอกรถมาระบายความร้อนที่ในห้องเครื่อง ???

..ลองล้างด้วยน้ำยาล้างห้องเครื่อง(พี่สมนึกแนะนำมา)แล้วใส่หล่อเย็น.ไล่ระบบน้ำให้สมบูร์ณ :-*

..สู้ๆๆครับผมก็N42 :cheerup:
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

thehow

• คนคุ้นเคย
1.ออยเครื่อง ช่างบอกว่าบัดกรี ปิดรูน้ำเลยครับ ทางท่อน้ำออกครับ พอดีรถเข้าอู่อยู่ครับ เดี๋ยวส่งรูปให้ดูครับ
2.ล้างหลายรอบแล้วครับ คราบน้ำมันลอยในหม้อน้ำไม่มีแล้ว อาจจะลองอีกรอบ_
3.กำลังให้ช่างลอง เชควาล์วน้ำครับ ลองเปลี่ยน แล้วเสาร์อาทิตย์นี้จะลองขึ้นเขาใหญ่ดูครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
1.ออยเครื่อง ช่างบอกว่าบัดกรี ปิดรูน้ำเลยครับ ทางท่อน้ำออกครับ พอดีรถเข้าอู่อยู่ครับ เดี๋ยวส่งรูปให้ดูครับ
2.ล้างหลายรอบแล้วครับ คราบน้ำมันลอยในหม้อน้ำไม่มีแล้ว อาจจะลองอีกรอบ_
3.กำลังให้ช่างลอง เชควาล์วน้ำครับ ลองเปลี่ยน แล้วเสาร์อาทิตย์นี้จะลองขึ้นเขาใหญ่ดูครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

วาวล์น้ำอาจตายไม่ยอมเปิด.หรือเปิดน้อย ลองดูนะครับ :cheerup:
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

REDHZ

• คนคุ้นเคย
 :(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วาวล์น้ำอาจตายไม่ยอมเปิด.หรือเปิดน้อย ลองดูนะครับ :cheerup:
เช็ควาล์วน้ำอีกเสียงครับ

thehow

• คนคุ้นเคย
ช่างลองเชคหลายอย่างตามที่แนะนำครับ แล้วล้างระบบหม้อน้ำอีกรอบ บอกว่าสกปรกมาก ล้างเสร็จเอาไปลองขึ้นเขาใหญ่มาครับค่อยๆขึ้นไม่กล้าลากยาวๆ ความร้อนคงที่แล้วครับ ลุ้นตลอดทาง แต่ช่างบอกว่าสภาพหม้อน้ำมีรอยเหมือนจะเริ่มผุแล้ว ถ้าให้ดี เปลี้ยนเลยดีกว่า งานต่อไปครับ

VIRUT

• ขาประจำ
      ตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้าที่อยู่ตรงปลายท่อน้ำล่างถ้าเสียจะมีผลต่อการทำงานของพัดลมและวาล์วน้ำ
เพราะทั้งคู่จะทำงานตามระดับอุณหภูมิน้ำ

hanamegi

• ขาประจำ
อยากสอบถาม จขกท ครับ หลังจากอุดออยเครื่องมาแล้ว ใช้งานมา จนถึงตอนนี้มีปันหาอะไรบ้างไหมครับ ความร้อนยังขึ้นอยู่อีกหรือป่าว พอดีพึ่งอุดมาเหมือนกันครับ ขอไอดีไลน์ด้วยนะครับ เผื่อแลกเปลี่ยนสอบถามอาการกันครับ

hasadin

• ขาประจำ
พัดลมหมุนปกติป่าวคับ
อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 290 ถ.รณกิจ 67110

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ผมมองว่าหม้อน้ำตันนะ แต่ตันไม่ทั้งหมด(รูทางเดินน้ำแคบ) ระบายความร้อนไม่ทัน  น่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ไปเลย

narudon

• คนคุ้นเคย
อาการเดียวกันครับ  วาล์วน้ำเปิดบางไม่เปิดบ้าง   ตอนนี้จับเปลี่ยนแล้วครับ  พร้อมปั้มน้ำ สองอย่าง ไม่ถึงสามพันบาท  อยู่ทีทของจะได้มาด้วยครับ