ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับเรื่องหม้อน้ำ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

Lordkak

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สอบถามหน่อยครับเรื่องหม้อน้ำ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 22:52:13 »
เวลาขับรถแต่ละทีต้องเติมน้ำทุกเช้าเลยครับ เปิดฝาหม้อน้ำแต่ละทีต้องเติมน้ำตลอดครับ มันเป็นที่ตัวหม้อน้ำรึว่าเป็นที่สายครับ :-X

Chakarin

• คนคุ้นเคย
Re: สอบถามหน่อยครับเรื่องหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 16:57:57 »
เติมน้ำไล่ลมดีหรือยัง ถ้าเติมไล่ลมซัก 2รอบ ถ้ายังน้ำหายอยู่ก็ต้องหาจุดรั่วให้เจอครับ
ถ้าใต้จุกปล่อยน้ำใต้หม้อน้ำมีน้ำหยดซึมไหม จุดต่อไปคือท่อหลังเครื่องลองล้วงคลำๆดู ถ้าไม่มีก็จุดต่อปั๊มน้ำกับเครื่อง โดยเฉพาะถ้าเป็น N42 โอริงข้อต่อปั๊มน้ำมักจะเริ่มรั้วซึมหยดเบาๆ เรามักจะมองไม่เห็น ผมใช้วิธีเปิดไฟถ่ายVDO แล้วมาซูมดู เห็นเลยว่าน้ำหยดตรงจุดต่อปั๊มน้ำ ผมถอดออกทากาวแดงรอบอีกที และประกอบเข้าน้ำไม่ได้เติมเลยเปิดทีไรเท่าเดิม
สุดท้ายตองหาให้เจอจุดรั่วซึมครับ

Lordkak

• *
Re: สอบถามหน่อยครับเรื่องหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 23:19:31 »
ขอบคุณครับ จะลองหาดูเพราะมันหายตามระยะทางเลย ถ้าไม่ขับเติมไว้ยังไงก้อยู่เท่าเดิม

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 05:51:01 »
ไม่รู้ปั๊มน้ำจะเริ่มมีปัญหาหรือเปล่า เพราะ ปั๊มน้ำมันจะทำงานพร้อมเครื่อง ที่แกนมันอาจจะเริ่มรั่วแล้ว จอดปั๊มไม่ได้ทำงาน เลยทำให้น้ำยังอยู่ เดาๆเอานะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Lordkak

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:56:55 »
วันนี้ช่างมาดู ช่างบอกเป็นที่พัดลมระดับสองไม่ทำงาน มันคืออะไรอันนี้ผมไม่มีความรู้จริงๆ พ่อเรียกช่างมาดูตอนผมไปเรียน เลยไม่ได้ถามอะไรเลย แต่ช่างบอกพ่อว่าพัดลมระดับสองไม่ทำงานน้ำเลยหาย ผมขอคำอธิบายหน่อยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า

Chakarin

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:14:51 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วันนี้ช่างมาดู ช่างบอกเป็นที่พัดลมระดับสองไม่ทำงาน มันคืออะไรอันนี้ผมไม่มีความรู้จริงๆ พ่อเรียกช่างมาดูตอนผมไปเรียน เลยไม่ได้ถามอะไรเลย แต่ช่างบอกพ่อว่าพัดลมระดับสองไม่ทำงานน้ำเลยหาย ผมขอคำอธิบายหน่อยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า
เรื่องพัดลม step2 ไม่ทำงานก็คือพัดลมพัดเบาๆตลอดไม่เร่งแรงขึ้นตามความร้อนของเครื่องหรือเวลาเปิดแอร์ พูดง่ายๆพัดด้วยความเร็วเท่าเดิมตลอด
แต่ว่ามันจะเกียวกับน้ำหายไหมนั้น ตอบยากอาจเป็นไปได้ว่าเครื่องร้อนจัดพัดลมพัดเบาอาจทำให้น้ำร้อนซึมออกจากจุดใดจุดหนึ่งข้อต่อที่เปราะบาง
รอดูผลหลังซ่อมนะครับ ยังไงก็แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

Chakarin

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:25:56 »
ลืมถาม ครับ เครื่องรุ่นไหน 4สูบ หรือ6สูบ พัดลมไฟฟ้าหรือพัดลมแบบติดตัวเครื่อง

Lordkak

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:06:01 »
เป็นเครื่อง4สูบครับ รถปี02

Lordkak

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:26:28 »
รบกวนแอแหลน์ผมหน่อยครับจะได้ถามตอบสะดวกหน่อยครับ Lordkak idlineผม

Chakarin

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 20:01:00 »
ได้ครับเดียวผม add แต่จะตอบไลน์เป็นช่วงเย็นๆหลังเลิกงานถึงบ้าน 2ทุ่มนะครับ 555
แต่ถ้าเป็นปัญหาที่เป็นประโยชน์ที่ช่วยกันคิด ช่วยกันแนะนำ แชร์กันในweb นี้ก็จะเป็นประโชชน์กับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นได้รู้. ได้คำแนะนำอื่นๆเพิ่มอีกนะครับ และอีกอย่างWebดีๆของเราก็จะอยู่กับเราไปนานๆ ค้นหาความรู้ได้แก่สมาชิกรุ่นใหม่ๆ
ตอนนี้หลายๆที่หันไปเล่นไลน์กลุ่มกันเป็นส่วนใหญ่ web ต่างๆเริ่มเงียบลงไปเยอะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 08:25:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ได้ครับเดียวผม add แต่จะตอบไลน์เป็นช่วงเย็นๆหลังเลิกงานถึงบ้าน 2ทุ่มนะครับ 555
แต่ถ้าเป็นปัญหาที่เป็นประโยชน์ที่ช่วยกันคิด ช่วยกันแนะนำ แชร์กันในweb นี้ก็จะเป็นประโชชน์กับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นได้รู้. ได้คำแนะนำอื่นๆเพิ่มอีกนะครับ และอีกอย่างWebดีๆของเราก็จะอยู่กับเราไปนานๆ ค้นหาความรู้ได้แก่สมาชิกรุ่นใหม่ๆ
ตอนนี้หลายๆที่หันไปเล่นไลน์กลุ่มกันเป็นส่วนใหญ่ web ต่างๆเริ่มเงียบลงไปเยอะครับ

::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN