ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากสอบถาม ว่าใครเคยล้างหัวฉีด มาบ้างครับ  (อ่าน 3571 ครั้ง)

moo bangplee

• แฟนพันธุ์แท้
 ผมใช้รถ  318  e46 ปี 2004  มีปัญหาคือ พอผมสตาร์ทเครื่องใหม่ ๆ เครื่องเหมือนจะดับเลย ครับ เดินเบาไม่ได้เลย  ต้องคอยเร่งคันเร่งตลอดเว

แต่พอขับไปสักพัก ก็จะหาย   สอบถามอู่ บอกว่าต้องล้างหัวฉีดนะครับ 

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: ผมอยากสอบถาม ว่าใครเคยล้างหัวฉีด มาบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 20:48:12 »
อาการนี้เป็นได้หลายอย่างเลยครับ ล้างหัวฉีดอาจหายหรือไม่หายก็ได้

yo-e46

Re: ผมอยากสอบถาม ว่าใครเคยล้างหัวฉีด มาบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:03:38 »
ลองเช็ค air mass ดูครับพี่แต่ผมไม่แน่ใจรอผู้รู้ดีกว่าครับ แต่ถ้าชัวร์อากานชัดเจนแบบนี้ เสียบ GT-1ขึ้น ชัวร์

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:11:54 »
ผมว่าเสียบ gt1 ดีกว่าครับ ดูจากอาการไม่น่าจะหัวฉีดนะครับเพราะถ้าหัวชีดตันมันจะเป็นตลอดนะครับ เดียวรอผู้รู้มาเสริมอีกทีครับ
 O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 22:43:29 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Somchai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:40:01 »
ถ้าหัวฉีดเสีย  ผมมีหัวฉีดมือสอง......

ถ้า  air mass เสีย ผมมี ของ bosch แท้ใหม่เอี่ยม....

ถ้า อยากได้ GT 1 ผมมีให้ยืม......

โห.....

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:26:22 »
เรียน  พี่สมชาย   ผม หมู ครับ ยินดีที่ได้รู้จักคับผม

พอดี ผมเพิ่งไปซ่อมใหญ่ มาครับ  เกือบ ห้าหมื่นเลย แต่ สุดท้ายตอนนี้ อู่ ( แถวบางนา บอกว่า น่าจะเป็นหัวฉีดครับ ) แต่รู้สึกว่าอู่นี้โหดมากเลยครับ

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:33:40 »
เป็นตอนเครื่องเย็น หรือเป็นทุกครั้งที่สตาร์ทครับ

เอาชัวร์ ตามด้านบนเลยครับ เสียบ GT-1 เช็คดูก่อน จะได้เปลี่ยนถูกจุด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:36:56 »
เป็นตอนเครื่องเย็นครับผม  แต่พอเครื่องร้อนแล้ว ปกติครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:42:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นตอนเครื่องเย็นครับผม  แต่พอเครื่องร้อนแล้ว ปกติครับ

ผมว่าไม่เกี่ยวกับหัวฉีดแล้วแหละครับน่าจะตรงจุดอื่นมากกว่า เพราะถ้าหัวฉีดตันมันจะเป็นตลอดครับ เอาgt1จับดีกว่าครับชัวร์แน่นอน O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:44:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ของผม อาการเบากว่านี้ คือเป็นตอนเครื่องเย็น เสียบ GT-1 ไม่ฟ้องอะไร แต่เดินเบาสวิง ต้องจอดทิ้งไว้ 3 นาทีต่ำๆจึงจะหาย

ผมแก้โดย ล้างตัวไอเดิลสปีด หายครับ

แต่ยังไงก้อเอา GT-1 เสียบดูก่อน ลองดูครับ

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 00:12:41 »
 เข้ามาอ่านครับ  ....  ??? ???
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:40:28 »
ลองล้างหัวฉีดเองดูก่อนไม๊ ของผมที่เคยถามเดินเบาสะดุด ล้างแล้วหายทันทีเลยครับไปล้างแอร์แมส มอเตอร์ไอเดิ้ล กรองเบนซิน ไม่หายสะดุด แต่มาหายเพราะลองนี่หละ
 ง่ายๆซื้อน้ำยาล้างหัวฉีดมาเติมกับน้ำมันเบนซินซักครึ่งถัง ดูครับ แล้ววิ่งยาวๆให้หมดถัง อย่าจอดแช่หลายวันครับ เพราะเป็นห่วงท่อยาง ดูความเปลี่ยนแปลงครับ ลองมาสามคันแล้วเครื่องเงียบเห็นๆ ตั้งแต่ e34 e36 หรือรถญี่ปุ่นเห็นผลชัดเจน เดินเบาเงียบลง เรียบไม่หอบตอนร้อน สะดุดตอนเช้าครับ 
ลองดูก่อนครับไม่แพง สองร้อยกว่าบาทเองในโลตัส หรือร้านประดับยนต์

Park

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:56:00 »
ผมเป็นอาการเดียวกับคุณหมู เลยครับ แต่พอเครื่องเดินเบาอาจจะไม่ขนาดเครื่องจะดับ แต่ก็สั่นพอสมควรเลย พอตรวจด้วย GT-1 ปรากฎว่า หัวฉีดที่ 4 ของผมเริ่มตัน พี่สุเมธก็เลยล้างหัวฉัดให้ และจัดการ air mass ให้ด้วย ตอนนี้หายสนิทเลยครับ 
สิ่งสุดท้ายในชีวิต ก็คือ "ความว่างเปล่า"

OaTt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:27:16 »
ถ้าหัวฉีดเสีย  ผมมีหัวฉีดมือสอง......

ถ้า  air mass เสีย ผมมี ของ bosch แท้ใหม่เอี่ยม....

ถ้า อยากได้ GT 1 ผมมีให้ยืม......

โห.....

;) โอ้ว สุดยอดครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 21:17:57 »

โห.....

;) โอ้ว สุดยอดครับ

+1 เลยครับ เอาของใกล้ตัวก่อน แอร์เมส นะครับ ลองคลำ ดูเผื่อ ร้านลืมเสียบ ปลั็กกลับ วันก่อนผมลืมเสียบแจ็ก กลับ สงสัยว่าทำไมเครื่องร้อนแล้วมันกระตุก
กระตุก  อาเครื่องจับดู โชวโบ่ เลย  ค่าแอร์เมส ไม่ได้ ดับเครื่อง คลำปล็กดู กับสาย เวก ลืมเสีบทั้งคู่ ตอนประกอบ หม้อ กรองกลับ  >:D

Somchai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:40:12 »
ผมคิดว่า Air Mass ไม่น่าเสีย....เพราะถ้าเสีย หรือลืมเสียบสาย  เครื่องจะโชว์รูปเฟืองครับ.... C:-)

จุดที่น่าสงสัยคือ  หัวฉีด....ไอเดิ้ลสปีด....หรือ อื่นๆ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 05:46:25 »
ผมคิดว่า Air Mass ไม่น่าเสีย....เพราะถ้าเสีย หรือลืมเสียบสาย  เครื่องจะโชว์รูปเฟืองครับ.... C:-)

จุดที่น่าสงสัยคือ  หัวฉีด....ไอเดิ้ลสปีด....หรือ อื่นๆ

ครับ  เพราะลืมเสียบสาย ไฟเฟืองโชว์แดงหราเลยในช่องกรอบเกียร์ ... ลองล้างดูก่อน ถ้ามีเครื่องจับดู ค่าแอร์เมส มันควรจะอยู่ที่ 0.9 - 1.2 อะไรประมาณนี้
ถ้าตอนเช้าสตาร์ท ตอนเครื่องเย็น ไม่น่านาน นะครับถ้าความร้อนเริ่มได้ สัก ประมาณ สามหรือสี่ นาทีนี่แหละ รอบเครื่องจะเดิน เบาได้ สักประมาณ 750 - 850 รอบนะครับ รวมทั้งเปิดแอร์หรือไม่เปิดแอร์ ตอน สตาร์ เริ่มแรก สัก 1050 รอบ นิด ๆ แล้วตกลงมาเดินเบา  O:-)

ลองสังเกตุตูนะครับ  ???

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:39:27 »
ดูพวกปั๊มติ๊กด้วยครับ ผมเคยเป็นแบบนี้ สตาร์ทตอนเครื่องเย็นเครื่องติดเหมือนติดไม่เต็มสูบ ต้องเร่งเครื่องหน่อยถึงจะปกติ พอเปลี่ยนปั๊มติ๊กก็หายครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN