ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสภาพเส้นทางหน่อยครับเสันลงใต้จากกรุงเทพถึงหาดใหญ่  (อ่าน 3086 ครั้ง)

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
รบกวนสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ. เส้นลงใต้จากกรุงเทพไปหาดใหญ่. สภาพเส้นทางเป็นอย่างไรบ้าง ช่วงไหนทำความเร็วได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

kangplaz

ขอทราบด้วยครับ มีทริปไป สุราษฯ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่ได้ขับรถลงไปนานแล้ว แต่เส้นนี้ระวังจุดกลับรถให้มากครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่ได้ขับรถลงไปนานแล้ว แต่เส้นนี้ระวังจุดกลับรถให้มากครับ  :-*
ขอบคุณครับ

อานนท์

• เด็กบ้านนอก
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รบกวนสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ. เส้นลงใต้จากกรุงเทพไปหาดใหญ่. สภาพเส้นทางเป็นอย่างไรบ้าง ช่วงไหนทำความเร็วได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
ขาลง ทำความเร็วได้ตลอด   ถึงชุมพร  เลนซ้าย ทางไม่ดี วิ่งขวาได้  ขากลับ  ขากลับ ทางไม่ค่อยดี ช่วง ลง เขาโพธิ์ ครับ  ช่วงเพชรบุรีมีด่านนะครับ จะตั้งด่านประมาณ  10 โมง (ขาลง)   ไม่ได้ตรวจ ความเร็ว ตรวจทุกอย่างครับ

อานนท์

• เด็กบ้านนอก
อีกอย่าง  ทางหลวง มีทุกตลอดทาง  แต่คงไม่เรียก bmw แต่รถส่งผลไม้โดนแทบทุกคัน   และก็ ด่าน ที่ตั้งถาวร มีตลอดทางครับ  แต่ ไม่ตรวจ ครับ  จะตรวจ เฉพาะ กลางคืน ครับ  แล้ว  ก็ถ้าลงใต้  ซิมโทรศัพ  ให้ลงทะเบียน ซิมด้วยนะครับ เดียวจะโดนตัดสัญญาน นะครับ

kangplaz

Fortis

• Read Only
ขาลง ทำความเร็วได้ตลอด   ถึงชุมพร  เลนซ้าย ทางไม่ดี วิ่งขวาได้  ขากลับ  ขากลับ ทางไม่ค่อยดี ช่วง ลง เขาโพธิ์ ครับ  ช่วงเพชรบุรีมีด่านนะครับ จะตั้งด่านประมาณ  10 โมง (ขาลง)   ไม่ได้ตรวจ ความเร็ว ตรวจทุกอย่างครับ
อีกอย่าง  ทางหลวง มีทุกตลอดทาง  แต่คงไม่เรียก bmw แต่รถส่งผลไม้โดนแทบทุกคัน   และก็ ด่าน ที่ตั้งถาวร มีตลอดทางครับ  แต่ ไม่ตรวจ ครับ  จะตรวจ เฉพาะ กลางคืน ครับ  แล้ว  ก็ถ้าลงใต้  ซิมโทรศัพ  ให้ลงทะเบียน ซิมด้วยนะครับ เดียวจะโดนตัดสัญญาน นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ;)

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร

ผมขับรถลงไปเที่ยวที่ภาคใต้บ่อย แปลกใจตรงที่เส้นระหว่างจังหวัดภูเก็ต กระบี่ พัทลุง จนถึงหาดใหญ่
นอกจากด่านใหญ่ที่ภูเก็ตแล้วไม่มีด่านให้เห็นเลย ทั้งกลางวันกลางคืน

มีเรื่องฮาเรื่องนึง ไปเที่ยวภูเก็ต มีน้องทำทัวร์ที่นั่นบอกว่าพี่ไปเที่ยวกระบี่สิอยู่ใกล้ๆชั่วโมงเดียวถึง
เลยขับรถไปกระบี่ใช้เวลาสองชั่วโมง กลับมาด่าน้องว่าชั่วโมงเดียวไรฟระทางเกือบสองร้อยกิโล
น้องเลยตอบว่า "อ๋อ หนูลืมบอกว่าชั่วโมงเดียวหน่ะ ไปทางเรือ"

:))

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
พอถึงหาดใหญ่ ก็ไปต่ออีกหน่อยตามเส้นทางหมายเลข 4 ไปที่สะเดาแล้วขับเข้าไปเติมน้ำมันที่ฝั่งมาเลเซียได้นะครับ
เอาพาสปอร์ตไป stamp เล่นๆก็ได้ ผมทำทุกครั้งที่ไปเที่ยวหาดใหญ่ ที่ปาดังเบซาร์มีร้านค้าปลอดภาษีให้ช้อปเล่นด้วย

ผมเคยเขียนบันทึกเล่นๆสมัยขับรถเที่ยวเล่นทั่วภาคเหนือจรดภาคใต้ไว้ที่นี่ สนุกดีครับ

Fortis

• Read Only
พอถึงหาดใหญ่ ก็ไปต่ออีกหน่อยตามเส้นทางหมายเลข 4 ไปที่สะเดาแล้วขับเข้าไปเติมน้ำมันที่ฝั่งมาเลเซียได้นะครับ
เอาพาสปอร์ตไป stamp เล่นๆก็ได้ ผมทำทุกครั้งที่ไปเที่ยวหาดใหญ่ ที่ปาดังเบซาร์มีร้านค้าปลอดภาษีให้ช้อปเล่นด้วย

ผมเคยเขียนบันทึกเล่นๆสมัยขับรถเที่ยวเล่นทั่วภาคเหนือจรดภาคใต้ไว้ที่นี่ สนุกดีครับ

ขอบคุณครับพี่เชษ ผมนานแล้วไม่ได้ไปปาดัง ส่วนใหญ่หากได้ไป ไม่พ้นขนมครับ

ปกติขับถึงสุราาฏร์ เลยสุราษฏร์ไป ไม่รู้ถนนเป็นไงบ้าง ขับคนเดียวด้วย ตอนนี้อยากกินหมูย่างตรังมากๆ ว่าจะเลยไปหาดใหญ่ หาเพื่อนที่ มอ. หน่อยครับ O0

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ผมกลับบ้านที่นคร ปีละประมาณ 2ครั้ง ขับสบายครับ ผมใส่เต็มๆตลอด มีแค่ช่วงจากเพชรบุรี ถึง ปราณบุรีแค่นั้นเองที่ จุดตั้งกล้องแยอะมาก  ยิ่งถ้าเลยชุมพรแล้วไม่เคยเจอด่านเลยครับ

ขากลับถนนเอเซียตรง ช่วงทุ่งสง - ทุ่งใหญ่ค่อนข้างเสียขับระวังนะครับ ขาไปไม่เป็นไร

อีกอย่างคำนวนเวลา และจุดจอดทานข้าวดีๆนะครับ ทางใต้ร้านอาหารตามปั๊มไม่ไ้มีมากเหมือนทางเหนือ อีสาน ถ้าไปไกลแล้วไม่มีข้าวกินนี่ยาวเลยนะ

Fortis

• Read Only
ผมกลับบ้านที่นคร ปีละประมาณ 2ครั้ง ขับสบายครับ ผมใส่เต็มๆตลอด มีแค่ช่วงจากเพชรบุรี ถึง ปราณบุรีแค่นั้นเองที่ จุดตั้งกล้องแยอะมาก  ยิ่งถ้าเลยชุมพรแล้วไม่เคยเจอด่านเลยครับ

ขากลับถนนเอเซียตรง ช่วงทุ่งสง - ทุ่งใหญ่ค่อนข้างเสียขับระวังนะครับ ขาไปไม่เป็นไร

อีกอย่างคำนวนเวลา และจุดจอดทานข้าวดีๆนะครับ ทางใต้ร้านอาหารตามปั๊มไม่ไ้มีมากเหมือนทางเหนือ อีสาน ถ้าไปไกลแล้วไม่มีข้าวกินนี่ยาวเลยนะ

ขอบคุณครับพี่ แต่นานแล้วไม่ได้ลงไปถึงหาดใหญ่

ส่วนตัวชอบทาน ร้านพี่หลวงตรงชุมพรครับ ส่วนปั้มเหมือนพี่ว่า ต้องกะดีๆจริงๆครับ

kosit_w

ระวัง ตรงแนวเส้นสีแดง กล้องจับความเร็วแยอะมาก

kosit_w

ขากลับ ตรงแนวสีเขียวถนนไม่ค่อยดี เสียตั้งแต่ตอนน้ำท่วม  แต่ขาไปยังใช้ได้

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
จะเอา bmw ลงไปหรือครับ ตรวจสอบเส้นทางดีๆนะครับ สงสารช่วงล่าง  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
ระวัง ตรงแนวเส้นสีแดง กล้องจับความเร็วแยอะมาก
ขอบคุณครับพี่

ช่วงนี้ถนนดี ซัดแช่ขวายาวเลยครับ ซัดมาตั้งแต่วังมะนาวยันเขาโพธิ์  จำได้ดี เพราะดดนทางหลวงเรียก O0 แต่โชคดี ว่ามีเพื่อนมัธยมอยู่ในจุดนั้นพอดี เลยแค่ตักเตือน

แต่รถทัวร์วิ่งใต้ แช่ขวาตลอดเลยครับ

Fortis

• Read Only
จะเอา bmw ลงไปหรือครับ ตรวจสอบเส้นทางดีๆนะครับ สงสารช่วงล่าง  ;)

ป่าวครับพี่ เอา Prado ไปครับ

Krisada511

ผมว่าเครียดๆงาน ว่าจะขับลงไปถึงภูเก็ต พักไปเรื่อย สัก 1สัปดาห์  ปีใหม่ก็ไม่ได้พัก งานเข้าเยอะมาก แต่จะเอา pajero Sport ไป  ;)

ekrl

• 318 iase N42
BM ไปภูเก็ตมาแล้วครับ ชิวๆ  :)) แต่ตอนนั้นผมไปเส้นระนองนะ  :-*

Fortis

• Read Only
ผมว่าเครียดๆงาน ว่าจะขับลงไปถึงภูเก็ต พักไปเรื่อย สัก 1สัปดาห์  ปีใหม่ก็ไม่ได้พัก งานเข้าเยอะมาก แต่จะเอา pajero Sport ไป  ;)
;)

ภูเก็ตละแวกนั้น เที่ยวสบาย

แต่ตอนนี้ผมสนใจที่ใกล้ๆ ปราณบุรี Villa Maroc บูติคสไตล์โมรอคโก ของคุณตัน น่าสนใจดีครับ :-*

Krisada511

;)

ภูเก็ตละแวกนั้น เที่ยวสบาย

แต่ตอนนี้ผมสนใจที่ใกล้ๆ ปราณบุรี Villa Maroc บูติคสไตล์โมรอคโก ของคุณตัน น่าสนใจดีครับ :-*

ปราณไปบ่อยมากครับ  :-*