ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมมือเปิดฝาท้าย ตาทแบบDIYของผมครับ  (อ่าน 3794 ครั้ง)

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
มือเปิดฝาท้ายอีกแล้ว หลากหลายวิธีในการซ่อม เพราะยังไงเสีย
ฉันไม่ยอมเสียเงิน3พันกว่าบาทเพราะแค่รูน็อตแตก มือเปิดหลุด
แต่ตัวมือจับมันยังดูดีอยู่เลย
 เตรียมเครื่องมือและอุปกรณ์
1.สว่านสำหรับเจาะ+ดอกสว่านขนาดเล็ก(แค่ไหนก็ดูขนาดสกรู)
2.สกรูเกลียวปล่อยหัวแฉกเล็ก2ตัว
3.ไขควงแฉก ขนาดไหนก็ดูที่หัวสกรูให้ขันกันได้
เริ่มได้ ไม่ต้องมีการวัด กะตำแหน่ง มาร์คจุดใดๆทั้งสิ้น ที่มือเปิดฝา
ท้านที่มันรอวันหลุดจากแท่น ใครจะเปิดทีต้องมีประคับประคองกัน
สุดฤทธิ์ ใช้สว่านที่ใส่ดอกสว่านขนาดเล็ก เจาะเลยครับ บริเวณที่เจาะ
ให้หัวสว่านไม่เบียดก็ใช้ได้ (ดูภาพประกอบเจาะยึด2จุดตรงที่มีลูกศรสี
แดงๆชี้อยู่) เจาะเสร็จก็ขันสกรูเกลียวปล่อยที่เตรียมไว้ แค่แน่นตืงมือ
พอ ไม่ต้องขันจนพลาสติกแตกล่ะ
แค่นี้แหละเสร็จแล้วครับ ทีนี้จะเหนี่ยว จะดัน จะยกเชิญตามสบายครับ
สกรูจิ๋ว2ตัวเอาอยู่ครับ และไม่ต้องกังวลกับรูที่เราเจาะนะ เพราะถ้าเรา
เปลี่ยนอันใหม่รูมันก็ถูกปิดมองไม่เห็น และสกรูที่เราขันไว้เวลาปิดฝา
กระโปรงมันก็มองไม่เห็นเหมือนกันนะ

1.ภาพแรก ขนาดของสกรูเกลียวปล่อย เทียบกับเหรียญ25สตางค์
2.ภาพที่สอง หลังจากที่ทำการเจาะยึดมือเปิดฝาท้ายเรียบร้อย
เสร็จแล้วครับ สวยจังสตางค์อยู่ครบ

SOMNUK

• 323ia M52TU
Re: ซ่อมมือเปิดฝาท้าย ตาทแบบDIYของผมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 18:53:01 »
ใครที่รูยึดสกรูเริ่มแตกร้าว เจาะทำไว้ได้เลย โดยไม่ต้องไปแตะต้องส่วนอื่น
เพราะปกติเวลาเราเปิดฝาท้ายเราก็มักจะยกกันแต่บริเวญที่เจาะยึด นอกจาก
คุณผูหญิงยกไม่ไหวจับขอบมือเปิด2ข้างแบบนี้ก็ตัวใครตัวมันนะครับ ของผม
เพิ่มความแข็วแรงตรงส่วนที่ใช้งานบ่อยๆเองนะ
ระวังนะครับท่านที่ชอบพึ่งสารเสพติด(กาว)  มันจะหยดไปโดนส่วนอื่นๆด้วย
(ในภาพรอยจุดๆตรงขอยมือเปิดนั่นคือรอยกาวร้อน)
 :หึหึ:

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ซ่อมมือเปิดฝาท้าย ตาทแบบDIYของผมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 07:48:58 »
 ;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

etubbped

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 10:42:54 »
 ::2thmb::

rescue77

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 12:40:24 »
 ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::

bassanova2499

• ใช้ความสงบ สยบความเคลื่อนไหว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:46:44 »
ผมจัดไปแล้วครับ หนาแน่นดีมากครับ ยกท้ายได้แบบมั่นใจ ของผมจัดน็อตไป 3 ตัวเลยครับ หัว-กลาง-ท้าย  ;) ;) ;)

thekiosk

• คนคุ้นเคย
    • KingOfAmulet
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:41:10 »
เจาะเข้าไปในเนื้อตัวถังเลยหรอครับ???