ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างสมองเกียร์นั้น สำคัญไฉน  (อ่าน 5411 ครั้ง)

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
ล้างสมองเกียร์นั้น สำคัญไฉน
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 17:24:43 »
พอดีวันนี้ว่างครับ เลยเอารายละเอียดรูปภาพมาให้ดูกันหน่อย ข้อมูลภาพถ่ายและรายละเอียดต่างๆจากรุ่นพี่ในคลับเรานะครับ กลุ่ม กกต รหัส 012 ครับ วันนั้นแกว่างๆเลยล้างสมองเกียร์รถตัวเอง ทุก 4 หมื่นกิโล ยังดำได้ขนาดนี้ ยังไงลองดูจากภาพประกอบอย่างเดียวก็พอแล้วนะครับ

ก้นแคร้ง สภาพอย่างดำ

สมองเกียร์ ZF

คราบก้นแคร้งที่เป็นตะกันน้ำมัน

สภาพกรองเกียร์ ดำมากๆ

น้ำมันเกียร์ที่เพิ่งถอดออกมา ขนาดเปลี่ยนทุก 40,000 กิโลนะเนี่ย

ความดำ

กำลังแกะด้วยความระวัง

รอยดำๆ

สมองเกียร์ก่อนจะล้าง อะไรที่เป็นสมอง มักจะขดๆเยอะๆ

>:D >:D >:D

ล้างเสร็จแว้วววว   ;)

ไม่มีคำบรรยาย

หลังจากล้างเสร็จ

ตากแห้งซะหน่อย

ความแตกต่างที่เห็นคือ เวลาเข้าเกียร์ ตูดไม่กระดกเท่าไหร่ครับ เปลี่ยนเกียร์นิ่ม รู้สึกพุ่งกว่าเดิมเยอะ เดี๋ยวถ้าว่าง จะเพิ่มรายละเอียดให้ครับ

จริงๆรายละเอียดรูปภาพเยอะมากครับ ขอข้ามไปเยอะหน่อย เอามาลงให้เป็นเบสิคของคนที่ไม่เคยเห็นภายในครับ
เครดิต : Fastbike shop
เจ้าของรถ : คุณแอร์ กกค รหัส 012
รูปโดย : คุณแอร์ 330 กกต รหัส 012

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 15:11:14 โดย Krisada511 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kangplaz

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ล้างสมองเกียร์นั้น สำคัญไฉน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:26:32 »
ผมอยากล้างอย่างนี้ มั้งอ่ะครับ พี่  ๆ ไปล้างกันที่ไหนอ่าา แล้วค่าบำรุงมันทั้งหมดเท่าไรครับ

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: ล้างสมองเกียร์นั้น สำคัญไฉน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:10:14 »
มันเขาวงกตหรือนั่น ว่าแล้วก็เหยียบคลัทซ์ใส่เกียร์ต่อไป

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 13:35:40 »
อาบน้ำซะแวว เลย อยากล้างมั่งจัง แต่กลัวหลง หลายตา  O0

ooooatooo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 17:20:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมอยากล้างอย่างนี้ มั้งอ่ะครับ พี่  ๆ ไปล้างกันที่ไหนอ่าา แล้วค่าบำรุงมันทั้งหมดเท่าไรครับ

ค่าใช้จ่ายถ้าต้องการจริงๆผมจะให้โทรไปคุยกับเจ้าของร้านนะครับ เพราะว่าผมเอาข้อมูลมาลงไว้ให้เพื่อนๆดูเฉยๆครับ

อาบน้ำซะแวว เลย อยากล้างมั่งจัง แต่กลัวหลง หลายตา  O0

มันคือเกมส์เขาวงกตครับ  ;D

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 17:14:03 »
เห็นเขาวงกตแล้วตาลายมากๆ :-\ :-\ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kangplaz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 19:14:37 »
แล้วอู่ที่ไหน หรอครับ ผมกำลังหาใกล้ ๆ บ้านอยู่นะครับ ::)

ooooatooo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:03:17 »
อู่เจ้าของรถอยู่แถวแครายครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 16:39:05 »
ขอชื่ออู่ และเบอร์โทรก็ดีนะครับ

kangplaz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 15:06:50 »
จำเป็นไหมครับว่า เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ dexron vi ต้องเป็น ของศูนย์  ถ้าใช้ยี่ห้ออื่นจะได้ไหมครับ

ooooatooo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 17:17:05 »
ขอชื่ออู่ และเบอร์โทรก็ดีนะครับ

เจ้าของรถเป็นช่าง รื้อทำเองครับ ราคาเลยไม่ค่อยแรง แรกๆเริ่มทำให้น้องๆในกลุ่มเฉยๆ หลังๆมีคนอยากทำเยอะเหมือนกัน ถ้าสนใจติดต่อหลังไมค์นะครับ จะให้ไปคุยกันเองครับ เพราะถ้าลงในนี้ดูเหมือนจะผิดกฏครับ

จำเป็นไหมครับว่า เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ dexron vi ต้องเป็น ของศูนย์  ถ้าใช้ยี่ห้ออื่นจะได้ไหมครับ

จริงๆใช้ของศูนย์ดีที่สุดนะครับ ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นผมยังไม่แน่ใจครับ จะลองหาข้อมูลจากช่างให้อีกทีนะครับ

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:05:30 »

เจ้าของรถเป็นช่าง รื้อทำเองครับ ราคาเลยไม่ค่อยแรง แรกๆเริ่มทำให้น้องๆในกลุ่มเฉยๆ หลังๆมีคนอยากทำเยอะเหมือนกัน ถ้าสนใจติดต่อหลังไมค์นะครับ จะให้ไปคุยกันเองครับ เพราะถ้าลงในนี้ดูเหมือนจะผิดกฏครับ

ความแตกต่างที่เห็นคือ เวลาเข้าเกียร์ ตูดไม่กระดกเท่าไหร่ครับ เปลี่ยนเกียร์นิ่ม รู้สึกพุ่งกว่าเดิมเยอะ เดี๋ยวถ้าว่าง จะเพิ่มรายละเอียดให้ครับ

ขอชื่ออู่ และเบอร์โทร ผมด้วยครับ

Note คำว่าตูดไม่กระดกเท่าไหร่ หมายความว่าไรครับ
[/quote]

kangplaz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 01:42:03 »
ตูดกะดก เหมือนตอนแท็กซี่ ออกตัวละครับ

ผมก็เป็นอยู่ O0

BMWRed

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:01:58 »
อาการตูดกระดกก็แบบตอนที่เราเข้าเกียร์ถอยหลังอะครับ คนที่ล้างสมองเกียร์มาแล้วบอกว่า อาการดังกล่าวหายไปครับ

kangplaz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:55:45 »
ผมกะดก ทั้งเข้าเกียร์ เดินหน้าและถอยหลังเลยครับ   สงสัยจะหนัก :o

Pitch win

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 23:05:07 »
ผมกะดก ทั้งเข้าเกียร์ เดินหน้าและถอยหลังเลยครับ   สงสัยจะหนัก :o
  ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ยังดีหน่อยตอนวิ่งมันไม่ค่อยกระดก5555

ooooatooo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 17:12:44 »
วันก่อนไปนั่งดริ้งกันที่ร้านรุ่นพี่ ถามรายละเอียดเรื่องราคามาไว้ให้แล้วครับ พี่แกบอกว่าใครสนใจหลังไมค์โลดครับ

Pitch win

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:05:48 »
ขอบคุณครับ!!! แต่ผมขอรายละเอียดข้อดีเพิ่เติมอีกหน่อยใด้ใหมครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ooooatooo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 16:19:21 »
ขอบคุณครับ!!! แต่ผมขอรายละเอียดข้อดีเพิ่เติมอีกหน่อยใด้ใหมครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

รายละเอียดอะไรบ้างครับ หมายถึงน้ำมันเกียร์ที่ใช้ อะไรพวกนี้เหรอครับ

ถ้าใช่ น้ำมันเกียร์เราใช้ของศูนย์ตามรุ่นครับ ส่วนน้ำมันเฟืองท้าย ก็ใช้ตามรุ่นเหมือนกันครับ เพราะเกียร์ FZ กับ GM ใช้คนละตัวครับ ความหนืดต่างกัน

Pitch win

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:34:07 »
รถผมตั้งแต่ถอยมาเนิ๊ยยังไม่เคยล้างครับ ใด้แต่เปลี่ยนถ่ายไปครั้งเดียวเอง ช่างที่0มันบอกว่าไม่ต้องถ่ายครับ อั้ยที่ถ่ายนะผมดื้อถ่ายเองครับ ตอนเปิดถ่ายนะ ผมเห็นน้ำมันเฟืองท้ายนะมันหายไปเยอะแล้วครับ ผมตกใจมาก โหเนิ๊ยถ้าเชื่อมีหวังมีงานแน่ พอดีใด้เข้ามาอ่านเห็นของพี่เค้าเป็นยังเงี๊ย แล้วของผมจะคะไหนหนาดหล่ะครับ ผมจึงจะทำบ้างครับ ผมรบกวนพี่ๆบอกสถานที่ ติดต่อด้วยครับ ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆในบอร์ดทุกคนนะครับ

ooooatooo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:47:58 »
รถผมตั้งแต่ถอยมาเนิ๊ยยังไม่เคยล้างครับ ใด้แต่เปลี่ยนถ่ายไปครั้งเดียวเอง ช่างที่0มันบอกว่าไม่ต้องถ่ายครับ อั้ยที่ถ่ายนะผมดื้อถ่ายเองครับ ตอนเปิดถ่ายนะ ผมเห็นน้ำมันเฟืองท้ายนะมันหายไปเยอะแล้วครับ ผมตกใจมาก โหเนิ๊ยถ้าเชื่อมีหวังมีงานแน่ พอดีใด้เข้ามาอ่านเห็นของพี่เค้าเป็นยังเงี๊ย แล้วของผมจะคะไหนหนาดหล่ะครับ ผมจึงจะทำบ้างครับ ผมรบกวนพี่ๆบอกสถานที่ ติดต่อด้วยครับ ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆในบอร์ดทุกคนนะครับ

ตาม PM เด้อคับเด้อ

Pitch win

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 19:50:02 »
ขอบคุณมากครับ :-X พอจะทราบใหมว่ากี่วันเสร็จครับ

ooooatooo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:21:19 »
วันเดียวครับ ไม่กี่ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว

หลังจากนั้น

กินเหล้าต่อ
 >:D >:D >:D