ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถแล้ว เครื่องสั่น ท่อไอเสียมีเสียดังกว่าปกติ  (อ่าน 11192 ครั้ง)

Pistollover

• คนคุ้นเคย
ตอนนี้รถมีอาการแปลกๆครับ ตามหัวข้อเลย

เวลาสตาร์ทรถเครื่องจะสั่นๆ และท่อไอเสียจะดังผิดปกติ (ดังแบบแปลกๆ นึกภาพน้ำกำลังเดือด)
พอขับไปสักพักก็หายสั่น ท่อก็ไม่ดัง จอดเข้าเกียร์รอบเดินเบาปกติ

เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่สตาร์ทรถครับ (ถ้าจอดทิ้งไว้สัก 2-3 ชั่วโมง)

จะเอารถเข้าอู่ ขอสอบถามอาการจากท่านสมาชิกก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
อาการเครื่องน่าจะเดินไม่เต็มสุบน่ะครับ ลองเช็ค คอยดืและหัวเทียนดูครับ รวมไปถึง กรองเบนซิล ด้วยครับ ยังไงรอผู้รู้มาร่มแชร์ครับประสบการณ์ผมมีเท่านี้จริงๆครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
รถได้ติดแก๊สหรือเปล่าวครับ...ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติดยากกว่าเดิมหรือเปล่าวครับ อาการเหมื่อนบ่าวาล์วเริ่มซุดนะครับ เครื่องจะเดินไม่เต็มสูบตอนเครื่องเย็น แต่พอเครื่องร้อนอาการจะหายนะครับ แต่อัดตราการเร็งก็จะไม่ค่อยดีด้วย...อาการเป็นแบบนี้หรือเปล่าวครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

เช็คพื้นฐานเรื่องหัวเทียน คอยล์ ก่อนเลยครับ แต่ก็คงต้องเข้าอู่ แหะๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Pistollover

• คนคุ้นเคย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถได้ติดแก๊สหรือเปล่าวครับ...ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติดยากกว่าเดิมหรือเปล่าวครับ อาการเหมื่อนบ่าวาล์วเริ่มซุดนะครับ เครื่องจะเดินไม่เต็มสูบตอนเครื่องเย็น แต่พอเครื่องร้อนอาการจะหายนะครับ แต่อัดตราการเร็งก็จะไม่ค่อยดีด้วย...อาการเป็นแบบนี้หรือเปล่าวครับ

รถไม่ได้ติดแก๊สครับ อาการเป็นอย่างคุณรุทว่าเลยครับ
อัตราเร่งอืดผิดปกติครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รถไม่ได้ติดแก๊สครับ อาการเป็นอย่างคุณรุทว่าเลยครับ
อัตราเร่งอืดผิดปกติครับ

หา gt1 จับดูการทำงานของระบบวาล์ว กับการจุดระเบิดก่อนเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

เช้คค่า lamda ของสูบดุนะครับถ้าค่า lamda ของสูบๆใดมีความเพี้ยนเกิน 2.5 แสดงว่าสูบนั้นผิดปกติแล้วครับต้องแก้ไขเป็นผลสืบเนื่องให้เครื่องเดินไม่เรียบครับผม

yuratchrian

ของผม อาการคล้ายแบบนี้ เป็นที่คอยล์ครับ เปลี่ยนหายเลย ยังไงลองเช็คก่อนนะครับ ;)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kangplaz

ผมก็เป็นนะครับ ผมว่ามันปกติ แต่ผมเป็นแค่ตอน สตาร์ท ครั้งแรกครั้งเดียว ตอนเครื่องเย็น

yo-e46

ผมก็เป็นนะครับ ผมว่ามันปกติ แต่ผมเป็นแค่ตอน สตาร์ท ครั้งแรกครั้งเดียว ตอนเครื่องเย็น
ถ้าเป้นแบบนี้ไม่ปกติแล้วครับพี่ มันไม่ควรจะเป็นเลยครับไม่ว่าจะเย้นจะร้อนครับ ยังไงเอารถเข้าเช็คอีกทีนะครับด้วยความเป้นห่วงครับผม อย่าปล่อยทิ้งไว้ครับเด่วจะแก้กันเหงื่อตกครับ

yuratchrian

ของผมคอยล์มันเสียไป1ตัว ท่อเสียงดังปั๊บๆ ยังกะรถอีแต๋นเลย :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

Pistollover

• คนคุ้นเคย
เอารถเข้าไปเช็คแล้วครับ แต่ไม่ใช่เครื่อง gt1 นะครับ เป็นเครื่องอะไรผมก็จำไม่ได้ จังหวัดผมไม่มีอู่ไหนมี gt1 เลย

ปัญหาอื้อเลย ผมจำได้ไม่หมด บ้างก็ให้ช่างลบ code ออก ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

วันศุกร์นี้เลยจะเอารถเข้าไปเปลี่ยนหัวเทียน และคอยล์

เอ่อ จำได้ว่ามี speed vanos fault ด้วยครับ รถมันอืดไปเยอะ

Ryan_E46

ผมเคยเป็นที่คอยล์และหัวเทียนครับ
เปลี่ยนก็หายเลยครับ
เอาใจช่วยครับ  ;)

Pistollover

• คนคุ้นเคย
ผมเคยเป็นที่คอยล์และหัวเทียนครับ

ขอบคุณครับ ว่าแต่ค่าใช้จ่ายเปลี่ยนคอยล์และหัวเทียนประมาณเท่าไหร่ครับ
ตัว 323ise
รถผมวิ่งใกล้ครบ 1 แสนกิโลแล้ว จะได้เปลี่ยนถ่ายของเหลวด้วยเลย O0

yo-e46

ขอบคุณครับ ว่าแต่ค่าใช้จ่ายเปลี่ยนคอยล์และหัวเทียนประมาณเท่าไหร่ครับ
ตัว 323ise
รถผมวิ่งใกล้ครบ 1 แสนกิโลแล้ว จะได้เปลี่ยนถ่ายของเหลวด้วยเลย O0
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดหัวเทียนเดิมๆคงไม่น่าจะเกิน 300 บาท ครับ 6 หัว และ คอยด์อีก 6 หัวครับ หัวละประมาณ 1200-1300 ครับ เบ็ดเสร้จคอยด์และหัวเทียนราวๆ 9000 กว่าบาทครับ รวมของเหลวต่างถ้าเฟืองท้าย เกียร์ เครื่อง 3 อย่างเตรียมตังค์ไปซะ 2.5 หมื่นครับ ให้อุ่นใจถ้าเครื่องอย่างเดียวก็ราว 1.5 หมื่นเบ็ดเสร็จครับพี่

Pistollover

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณมากครับคุณโยสำหรับข้อมูล

yo-e46

ขอบคุณมากครับคุณโยสำหรับข้อมูล
ด้วยความยินดีครับผม :-X

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
vanos มีชุดซ่อมนะครับ ผมก็เพิ่งทำไปตอนเปลี่ยนแคม ที่เห็นในรูปน่ะครับ ที่เป็นซองพลาสติกจะเป็นชุดซ่อมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

dantae01

• ขาประจำ
ท่าvanosเสียดังแบบนี้ครับ

dantae01

• ขาประจำ
ท่าคอยล์หรือหัวเทียน เสีย มันลองดูได้ครับ แต่ดูจากอาการ ไม่ คอยล์ก็หัวเทียน แน้ละครับ เพราะไม่ได้เป็นตลอดเวลา

จริงๆมันลองได้ครับว่าอะไรเสีย แต่ไม่มี อู่ไหน ลองให้หลอกครับ น้อยทีจะมีคนบอก เขาจะเปลียน ยกชุด กำไร เขานะครับ

หาคลิปสักแปบเดียวมา อธิบายให้ฟังครับ

dantae01

• ขาประจำ
ท่าคอยล์หรือหัวเทียน เสีย สั่นแบบนี้ครับ

akirabenz

ผมก็เป็น สตาร์ทตอนเครื่องเย็น เข็มความร้อนตกสุด  อาจจะคือรอบสูง 1100-1200รอบ  เสียงท่อดัง  เครื่องสั่นนิดๆ  พอเครื่องเริ่มร้อน รอบจะค่อยๆลงตามความร้อนเลย ประมาณ2-3นาที จะเหลือที่ 700-800รอบ

มันเป็นอาการเดียวกันป่าวครับ เครื่อง N42 4สูบ

dantae01

• ขาประจำ
คงได้ดู คลิปแล้ว อธิบายเลยละกันครับ

ข้อข้าม ตอนถอดฝา ละกันนะครับ

1.ลองถอดปลั้ก คอยล์ ตั้งแต่ สูบ 1-2-3-4-5-6 จนครบนะครับ ว่าสูบไหน ถอดแล้วสั่นมาก กว่าเดิม จากในคลิป 2-3-4-5-6 มากว่าเดิม แปลว่า สูบ1เสีย แต่อะไรเสีย มาดูกันต่อไปครับ

2.เขาเปลี่ยน คอยล์ สูบ1ไปสูบ2  เอาสูบ2มาไหว1 แล้วลองถอดปลั้กใหม่ครับ ลองสูบ1 สั่นกว่าเดิมเห็นๆ ลองสูบ2 สั่นเท่าเดิม ก็แปลว่า คอยล์ สูบ2เสียเปลี่ยนได้เลยครับ

3.ไม่มีในคลิปนะครับ เป็นเรือง หัวเทียน เสีย ท่าตอนลอง ตาม ข้อ 2 แต่ สูบ 1ยังสั่นเท่าเดิมเมือถอดปลั้ก สูบ2สั่นมากขึ้น เมือถอดปลั้ก ก็ฟันธงได้เลยครับ หัวเทียนสูบ1เสียเปลี่ยนได้เลยครับ  :-*

tonbabu

ท่าคอยล์หรือหัวเทียน เสีย มันลองดูได้ครับ แต่ดูจากอาการ ไม่ คอยล์ก็หัวเทียน แน้ละครับ เพราะไม่ได้เป็นตลอดเวลา

จริงๆมันลองได้ครับว่าอะไรเสีย แต่ไม่มี อู่ไหน ลองให้หลอกครับ น้อยทีจะมีคนบอก เขาจะเปลียน ยกชุด กำไร เขานะครับ

หาคลิปสักแปบเดียวมา อธิบายให้ฟังครับ

อู่ที่ลองให้ มีนะคับ ที่ผมรู้จักก็ 2 อู่เลย คือ RR กับ BM พระราม 3 ลองให้ดูเดี๋ยวนั้นเลยครับ พร้อมโชว์โปรแกรม ให้ดูด้วยว่าแต่ละสูบทำงานเป็นไง ผมว่าโอเคเลยหล่ะ

ดีกว่าเปลี่ยนยกชุดครับ

tonbabu

ผมก็เป็น สตาร์ทตอนเครื่องเย็น เข็มความร้อนตกสุด  อาจจะคือรอบสูง 1100-1200รอบ  เสียงท่อดัง  เครื่องสั่นนิดๆ  พอเครื่องเริ่มร้อน รอบจะค่อยๆลงตามความร้อนเลย ประมาณ2-3นาที จะเหลือที่ 700-800รอบ

มันเป็นอาการเดียวกันป่าวครับ เครื่อง N42 4สูบ

เครื่อง N42 ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่เรื่องท่อ คิดว่าปกติไม่น่าดังนะครับ ตอนบิดกุญแจสตาร์ทติดปั๊บ รอบจะดีดขึ้นไปเกือบๆ 2 พันรอบ แล้วก็ดรอปลงมาแถวๆ 1200 รอบ
สักพักไม่ถึง 2 นาทีก็จะลดลงมาแถวๆ 800 รอบครับ

ส่วนอาการ Vanos ของเครื่อง N42 ไม่น่ามีครับ N42 จะเป็นเรื่อง Motor Valvetronic แทนครับผม  :-X :-X :-X

dantae01

• ขาประจำ

อู่ที่ลองให้ มีนะคับ ที่ผมรู้จักก็ 2 อู่เลย คือ RR กับ BM พระราม 3 ลองให้ดูเดี๋ยวนั้นเลยครับ พร้อมโชว์โปรแกรม ให้ดูด้วยว่าแต่ละสูบทำงานเป็นไง ผมว่าโอเคเลยหล่ะ

ขอบคุณครับ :-X

พอดีทำเองเป็น เลยสบายตัวไปครับ ซื้ออะหลั่ย อย่างเดียวครับ ราคาวัดโสม

1.ลองถอดปลั้ก คอยล์ ตั้งแต่ สูบ 1-2-3-4-5-6 จนครบนะครับ ว่าสูบไหน ถอดแล้วสั่นมาก กว่าเดิม จากในคลิป 2-3-4-5-6 มากว่าเดิม แปลว่า สูบ1เสีย แต่อะไรเสีย มาดูกันต่อไปครับ

2.เขาเปลี่ยน คอยล์ สูบ1ไปสูบ2  เอาสูบ2มาไหว1 แล้วลองถอดปลั้กใหม่ครับ ลองสูบ1 สั่นกว่าเดิมเห็นๆ ลองสูบ2 สั่นเท่าเดิม ก็แปลว่า คอยล์ สูบ2เสียเปลี่ยนได้เลยครับ

3.ไม่มีในคลิปนะครับ เป็นเรือง หัวเทียน เสีย ท่าตอนลอง ตาม ข้อ 2 แต่ สูบ 1ยังสั่นเท่าเดิมเมือถอดปลั้ก สูบ2สั่นมากขึ้น เมือถอดปลั้ก ก็ฟันธงได้เลยครับ หัวเทียนสูบ1เสียเปลี่ยนได้เลยครับ  ;D

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด

ตัว 323ise
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดหัวเทียนเดิมๆคงไม่น่าจะเกิน 300 บาท ครับ 6 หัว และ คอยด์อีก 6 หัวครับ หัวละประมาณ 1200-1300 ครับ เบ็ดเสร้จคอยด์และหัวเทียนราวๆ 9000 กว่าบาทครับ รวมของเหลวต่างถ้าเฟืองท้าย เกียร์ เครื่อง 3 อย่างเตรียมตังค์ไปซะ 2.5 หมื่นครับ ให้อุ่นใจถ้าเครื่องอย่างเดียวก็ราว 1.5 หมื่นเบ็ดเสร็จครับพี่

รับทราบเลยครับ  ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

[/quote]

แล้วอู่บีเอ็ม นครปฐม ของช่างรุท จะลองให้ป่าวครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

dantae01

• ขาประจำ
อู่ที่ลองให้ มีนะคับ ที่ผมรู้จักก็ 2 อู่เลย คือ RR กับ BM พระราม 3 ลองให้ดูเดี๋ยวนั้นเลยครับ พร้อมโชว์โปรแกรม ให้ดูด้วยว่าแต่ละสูบทำงานเป็นไง ผมว่าโอเคเลยหล่ะ ดีกว่าเปลี่ยนยกชุดครับ

ขอบคุณครับทีมาบอกว่า อู่ไหน ลองให้ดูบ่าง

จริงๆ แล้วทีมาสอน เนียเพือใช้ จะลองทำดูนะครับ มันง่ายๆ ครับ

บ่างที เราเอา รถไปทำ แล้วอาการมันหายไป ทีผมเรียกว่า โรคกว่าช่างนะ ;D

GT1 มันช้วยได้แน้ละครับ ท่าใช้ให้ ถูกเวลา จขกท ก็บอกเป็นในๆว่า มันจะเกิดตอนเครื่อง เย็นๆ แล้วอู่เขารอ เครื่องเย็น หรือเปล่าละครับ แต่ท่าเขาผมขอโทษ ผมผิดเองละครับ

น้อยทีจะเจอ ขับรถมาเครื่องร้อนๆ เขาอู่ อู่เอา GT1 มาลอง แล้วมันจะเจอ อะไรหรือครับ มันต้องจอดให้เย็นๆซิครับ ตามที จขกท บอก2-3ช.ม โดนโรคกว่าช่างเขาไปละ

ขับกับบ้าน ตอนอยู่กับเราเป็น เจอช่าง หาย O0

ผมก็จบ ช่างมาก่อนแล้วไปต่อ วิศวะกรมาครับ ทีให้ลองใครๆก็ทำได้ รถอยู่บ้านเราเอง ลองตอนเครื่องเย็นๆ

เห็น พี่ๆหลายคน บอกให้เปลี่ยน เลยมาสอนว่า หายังไงนะครับ ท่าเราทำเป็นเอง จะได้ไม่ต้องเจอ ฟันๆและฟัน ;D เหมือนทุกว่านี้

ต่อไปจะเป็นผู้อ่านทีดีครับ ไม่ขอ ออกความเห็นอีกแล้วครับ ขอบคุณทีรับฟัง :-X

yo-e46

พี่ dentae01 ครับอย่าเพิ่งน้อยใจไปครับพี่ ยังไงผมก็รอฟังโพสดีของพี่อยู่เรื่อยๆครับกลับมาตอบอีกเถอะครับผมชอบโพสพี่ครับ อาจจะเข้าใจอะไรผิดกันนิดหน่อยครับ อย่าหยุดโพสเลยครับพี่