ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำออกจากฝาถังพักน้ำ  (อ่าน 1610 ครั้ง)

mahama

• ขาประจำ
น้ำออกจากฝาถังพักน้ำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:09:02 »
เพิ่งเปลี่ยนฝาถังพักน้ำเป็นของเทียบซื้อจากวัดโสมมาใหม่แต่ทำไมเวลาเครื่องร้อนน้ำยังออกมามาจากถังพักน้ำเวลาปิดหมุนแน่นแล้วแล้วน้ำที่เติมไม่ได้ล้น
อาทิตย์หนึ่งต้องเติมน้ำไปประมาณ 1 ลิตร ก่อนหน้านี้ไปทำการเปลี่ยนข้อต่อสายยางเกือบหมดแล้วประเด็นอยู่ที่ว่ามันยังมีน้ำไหลออกมาจากฝาถังพักน้ำอีก
ไม่แน่ใจว่าถ้าไปซื้อใหม่ที่ศูนย์มันจะหายไหมครับ O0

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: น้ำออกจากฝาถังพักน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:11:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เพิ่งเปลี่ยนฝาถังพักน้ำเป็นของเทียบซื้อจากวัดโสมมาใหม่แต่ทำไมเวลาเครื่องร้อนน้ำยังออกมามาจากถังพักน้ำเวลาปิดหมุนแน่นแล้วแล้วน้ำที่เติมไม่ได้ล้น
อาทิตย์หนึ่งต้องเติมน้ำไปประมาณ 1 ลิตร ก่อนหน้านี้ไปทำการเปลี่ยนข้อต่อสายยางเกือบหมดแล้วประเด็นอยู่ที่ว่ามันยังมีน้ำไหลออกมาจากฝาถังพักน้ำอีก
ไม่แน่ใจว่าถ้าไปซื้อใหม่ที่ศูนย์มันจะหายไหมครับ O0
  มันใหลยังไงครับ ฝารั่วหรือยังไง แบบผุดขึ้มมาหรือเปล่าครับ แล้วใส่มานานยัง ปรกติวัดโสม ไม่เกิน3วันรับเปลี่ยนคืนนะครับ :-*
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:44:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

โอริงมันไม่ค่อยดีครับ เห็นที่อู่ประเวศ(อู่ช่างหมาย)มีฝาแท๊อยู่ 1-2 ฝานี่แหละ เอาเบียร์ไปแลกแกก็น่าจะให้แล้วแหละครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวชี้เป้าให้ครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:53:46 »
อย่ามองข้ามวาว์ลนำ้นะครับ เพราะถ้ามันเริ่มไม่ดีเมื่อไหร นำ้มันก็ดันออกครับ เพราะแรงดันเกินนะครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 19:14:15 »
เหมือนวาล์วน้ำไม่เปิดเลยนะครับ คุณ Rut  8)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Sumate

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 15:57:44 »
ท่อน้ำบนที่เข้ากระปุกพักน้ำแข็งหรือนิ่ม
ถ้าบีบตอนติดเครื่องอยู่แล้วแข็ง ก็แสดงว่าน้ำร้อนดันออกจากเครื่อง
สาเหตุ
- วาลย์น้ำเสื่อมสภาพ เปิด-ปิด ไม่ตามคาวมร้อน หรือเปิดน้อยมากน้ำไม่พอเข้าไประบายความร้อนภายในเครื่อง การหมุนเวียนระบบน้ำไม่พอ ทดอสบโดยเอาวาลย์น้ำที่เป็นโลหะออก ให้น้ำหมุนวน ถ้าทำแบบนี้แล้วท่อน้ำไม่แข็งก็แสดงว่า วาลย์น้ำเสียแน่นอน
แต่ถ้าทำแบบนี้แล้วท่อน้ำด้านบนยังแข็ง แสดงว่ามีลมดันในระบบน้ำตลอดเวลา คือแรงอัดจากกระบอกสูบ 1-4-6 สูบใดสูบ 1 รั่วเข้าในระบบน้ำ
ทำให้ระบบน้ำมีแรงดันอากาศ เมื่อแรงดันสะสมเกิน 1 บาร์มันจะดันออกที่ฝากระปุกพักน้ำตลอดเวลาคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 16:12:34 โดย Sumate »
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:24:07 »
พอดีขับรถไปแล้วจอดดับเครื่องแล้วเติมแก็สสักพักสังเกตุเห็นน้ำไหลออกมาจากฝาทั้งๆที่ฝาปิดสนิท เพ่ิงเปลี่ยนมาได้เดือนหนึ่งแล้วครับ ไหลออกมาประมาณครึ่งลิตรได้ ก็เลยขับรถกลับบ้านไฟหม้อน้ำยังไม่โชว์บนหน้าปัดแสดงว่ายังมีน้ำเหลืออยู่บ้าง แล้ววาวล์น้ำตอนเครื่องร้อนลองบีบดูแล้วมันนิ่มครับมีเสียงตัดการไหลเวียนของน้ำด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:12:37 »
ดูตรงวาล์วน้ำครับ ว่ามีคราบน้ำบ้างหรือเปล่า ฝาเทียมก็ไม่น่าออกอาการแบบนี้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:13:38 »
ผมเคยครับ โอริงของฝาหม้อน้ำมันจะมี 2 ชั้น ตอนผมรู้ตัวคือมันหายไปวงนึงแล้ว (น้ำรั่วออกจากฝาตลอดนี่แหละ) เลยซื้อฝาใหม่จากศูนย์ ราคาไม่แรงนะเท่าที่จำได้ ก็หายสนิมครับ

namo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 13:53:35 »
บีบหรือจับท่อน้ำด้านเข้าเครื่องใกล้วาล์วน้ำ ต้องร้อนใกล้เคียงกับขาออกด้านบนเข้าหม้อน้ำ
ถ้าเย็น วาล์วกับบ้านครับ