ผู้เขียน หัวข้อ: *** ขอความรู้เรื่องไฟรถยนต์ Xenon, Bi-Xenon, HID , Halogen ***  (อ่าน 7540 ครั้ง)

Jeeranapong B.

• แฟนพันธุ์แท้
  • I'm behind the BMW's wheel
เริ่มจากรถ BMW เดิมๆก่อนนะครับ รถเราจะมีโคม Projector ถูกต้องไหมครับ แล้วที่โคมมันเขียนว่า Xenon หมายความว่าหลอดไฟเป็นชนิด Xenon ใช่ไหมครับ
หลอด Xenon มันแตกต่างจากหลดไฟปกติยังไงครับ แล้ว HID Xenon คืออะไร ไฟสูงของรถเป็นหลอดไฟชนิดไหน ไฟตัดหมอกเป็นชนิดไหน
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่ารถตัวเองมันเป็นหลอดชนิดไหนบ้าง อย่างไฟหน้ารถก็เป็นสีขาว ไฟสูงก็สีขาว ไฟเลี้ยวรอบคันก็สีขาว มีแต่ไฟตัดหมอกเป็นสีส้ม เลยงงมากๆ
แล้วก็อยากรู้เรื่อง Bi-Xenon , HID แล้วก็ฮาโลเจน พวกนี้ต่างกันอย่างไรครับ  :-X
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

nuiba

• DeliGolf
Re: *** ขอความรู้เรื่องไฟรถยนต์ Xenon, Bi-Xenon, HID , Halogen ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:21:05 »
ผมเคยแปลเรื่องไฟ xenon หรือ hid ไว้ใน HID Thailand ตามนี้ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

มาว่าเรื่อง BMW กันครับ ถ้าตรงใหนไม่ถูกต้อง ผู้รู้แย้งได้นะครับ

โคม Projector ทีมากับรถแล้วมีคำว่า XENON หมายความว่าหลอดและระบบไฟเป็น XENON ครับ HID กับ XENON พูดง่ายๆก็คือระบบเดียวกันครับ แต่ XENON เป็นชื่อก๊าซที่บรรจุอยู่ในหลอดครับ

ไฟสูงหรือไฟดวงในของเราชาว e46 คือ halogen ครับ ความแตกต่างระหว่าง halogen กับ xenon ดูได้จาก link ข้างบนนะครับ ไฟตัดหมอกก็เป็น halogen ครับ ถ้าไฟสูงเป็นสีขาวก็น่าจะมีการเปลี่ยนหลอดมาครับ ส่วนใหญ่จะเป็นหลอด halogen ที่เคลือบสีฟ้าที่ตัวหลอดเพื่อให้แสงออกมาขาวๆ หลอดพวกนี่ดูได้ง่ายๆเลยครับ ถ้าตอนกลางวันเรามองที่จานฉายแล้วเป็นสีฟ้าๆก็คือหลอด halogen เคลือบสี

พวกหลอด halogen เคลือบสีนี่มีหลายขนาดครับ บางท่านจึงนิยมนำไปใส่ในไฟตัดหมอก ไฟเลี้ยว ไฟถอยหลัง ไฟในรถ...

BMW e46 ไฟยกที่เป็น projector จะเป็น Bi-xenon หรือ ไฟ xenon ทั้งไฟสูงและไฟตำ่นั่นเองครับ หลักการทำงานก็คือที่ตัว projector จะมี solenoid ที่คอยเปิดปิดตัว shield บังแสง
ปิด shield เพื่อให้เป็นไฟต่ำ (low beam)
เปิด shield เพื่อให้เป็นไฟสูง (low beam)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

แล้วทำไม e46 ไฟยกจึงยังมีไฟสูง halogen อีกล่ะ bi-xenon ก็มีแล้ว?
ถ้าจำไม่ผิดไฟสูง halogen ในไฟยกจะทำงานเฉพาะตอนที่เราไม่ได้เปิดไฟหน้าเช่นกระพริบไฟใส่คันอื่นในตอนกลางวัน ลองสังเกตุเวลาเราเปิดไฟ xenon มันจะต้องใช้เวลาในการจุดติดและเข้าสู่ค่า k ที่พร้อมใช้งานนานกว่าตอนเราเปิดไฟ halogen แล้วถ้าเปิดปิดบ่อยๆ ballast starter และ bulb ก็จะมีอายุการใช้งานสั้นไปด้วย

หวังว่าคงพอเข้าใจนะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้  O0

Re: *** ขอความรู้เรื่องไฟรถยนต์ Xenon, Bi-Xenon, HID , Halogen ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:32:21 »
งั้นแสดงว่ารถผมเป็น Halogen เคลือบสีเพราะหลดไฟเป็นสีน้ำเงิน แล้วถ้าผมจะเปลียนไฟตัดหมอกให้เป็นสีขาวด้วย ผมก็แค่ไปเปลี่ยนเป็นหลอดแบบ Halogen เคลือบสีก็ได้ใช่ไหมครับ  :-* แล้วควรจะเลือกอย่างไร กี่ Watt กี่ Volt ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 15:40:59 โดย Jeeranapong B. »
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 15:58:36 »
ใช่ครับ ในคู่มือน่าจะมีบอกรายละเอียดเกี่ยวกับหลอด น่าจะเป็นหลอดเบอร์ 9006 ส่วน watt กับ volt ก็ตามเดิมเลยครับ 12V 55W

เห็นเดี๋ยวนีมีเป็น LED ด้วย แต่ไม่รู้คุณภาพเป็นไง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 16:00:36 »
ขอบคุณคร้าบบบบบบบ มีความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกเรื่องหนึ่งแล้ว  :))

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:37:37 »
ไฟตัดหมอก ของติดรถก็เพียงพอแล้วครับ และ เป็นสีเหลือง ตัดหมอกได้จริง  โอกาสใช้งานน้อยมากในเมืองหลวง  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:41:00 »
ไฟตัดหมอก ของติดรถก็เพียงพอแล้วครับ และ เป็นสีเหลือง ตัดหมอกได้จริง  โอกาสใช้งานน้อยมากในเมืองหลวง  :-*

นี่ไงครับพี่กฤษดา เพราะโอกาศที่จะใช้ตัดหมอกจริงๆไม่มี ก็เลยเปลี่ยนไปเป็นให้ความสวยงามแทนครับ  ^-^

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:41:09 »
รถผม ในการรื้อไฟตัดหมอกออกมาพบว่า เป็นไฟ xenon  ที่ท่านเจ้าของเดิมติดตั้งมา ซึ่งผมไม่นิยมเท่าไร แต่ไฟตัดหมอกผมก็ไม่ค่อยเปิดอยู่แล้ว
กรุงเทพฯ ก็ไม่ค่อยมีหมอก ฮ่า หลังจากล้างโคม แสงยิ่งสว่างเข้าไปอีก ...จะเปลี่ยนเป็นหลอดเดิมก็ใช่ที่ เพราะเขาดัดแปลงเต้าเสียบหลอดไปแล้ว
 ...ไม่เป็นไร ไว้ใช้ตอนจำเป็นพอ

รถผมสว่างมาก ปิดไฟหน้าได้เลย เฮ้อ  C:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 18:20:25 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:45:15 »
ผมคงจะเปลี่ยนเป็นสีขาวครับ แต่เป็นหลอดฮาโลเจนปกติ แสงจะได้ไม่แรงเกินไปครับ  ^-^

OaTt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 17:58:27 »
ผมคงจะเปลี่ยนเป็นสีขาวครับ แต่เป็นหลอดฮาโลเจนปกติ แสงจะได้ไม่แรงเกินไปครับ  ^-^

หลอดไฟหน้ายิ่งสีแปลกๆ ยิ่งมองเห็นถนนยากนะครับ ยิ่งเวลาฝนตกคุณจะรู้เลยว่านรกมีจริงครับ แต่ถ้าเน่นสวยก็ตามสะดวกเลยครับ  O0

Krisada511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 18:48:21 »

ตัวอย่างที่ไม่ดี อยู่ทางซ้าย  :))  C:-)

จะเห็นว่า เดิมๆ แบบ รถพี่สุเมธ คันกลาง ความชัดเจนที่ผิวถนน จะดีกว่ามากมาย  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2012, 19:31:28 โดย Krisada511 »

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:41:51 »
ใช่เลยครับ ไฟตัดหมอกเดิมๆไม่ได้ออกแบบให้ใช้กับ xenon พอเปิดก็เลยฟุ้งกระจายไปหมด เหมือนจะสว่างแต่จริงๆตรงถนนที่ควรจะสว่างที่สุดกับไม่สว่าง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:03:27 »

หลอดไฟหน้ายิ่งสีแปลกๆ ยิ่งมองเห็นถนนยากนะครับ ยิ่งเวลาฝนตกคุณจะรู้เลยว่านรกมีจริงครับ แต่ถ้าเน่นสวยก็ตามสะดวกเลยครับ  O0

หลอดไฟหน้าเป็นของเดิมครับไม่ได้เปลี่ยนอะไรครับ ของเดิมเป็นสีขาวอยู่แล้วนี่ครับ  ^-^ หรือเดิมๆไม่ใช่สีขาว  ???

แล้วก็อย่างที่คุณ nuiba อธิบายในบทความไว้ชัดเจนว่า หลอด xenon มีการฟุ้งกระจายของแสงไม่เป็นวงกลม ถ้าจะใส่ xenon ก็ต้องเป็นเลนส์ projector

ส่วนที่ผมจะไปใส่ไฟตัดหมอกเป็น Halogen ก็ปกติเหมือนหลอดไฟของไฟสูง ดังนั้นผมคิดว่าใส่เพื่อความสวยก็ได้ ใส่เพื่อการใช้งานก็ยังได้อยู่เพราะคุณสมบัติของหลอดไฟเหมือนเดิมเปลี่ยนแค่สีออกขาวกว่า  :-*

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:25:43 »
ไฟเดิมก็4300k ถือว่าเหมาะสมแล้วครับ ได้ค่าความเข้มแสงเยอะกว่าkสูงๆ (ไม่นับหลอดรุ่นใหม่แบบ cbi นะครับ)
จริงๆไฟxenonในโคมแบบธรรมดาก็มีนะครับแต่โคมต้องออกแบบมาสำหรับหลอดxenon เช่นพวก yaris ตัวท๊อปหรือ accord อ่ะครับ

ส่วนจะเปลี่ยนหลอดไฟตัดหมอกเป็นhalogenแบบเคลือบสี ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร อาจจะจับถนนได้น้อยลง แต่ไฟxenonเดิมๆของเราก็สว่างใชัได้อยู่แล้วครับ :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 22:39:13 »
ไฟเดิมก็4300k ถือว่าเหมาะสมแล้วครับ ได้ค่าความเข้มแสงเยอะกว่าkสูงๆ (ไม่นับหลอดรุ่นใหม่แบบ cbi นะครับ)
จริงๆไฟxenonในโคมแบบธรรมดาก็มีนะครับแต่โคมต้องออกแบบมาสำหรับหลอดxenon เช่นพวก yaris ตัวท๊อปหรือ accord อ่ะครับ

ส่วนจะเปลี่ยนหลอดไฟตัดหมอกเป็นhalogenแบบเคลือบสี ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร อาจจะจับถนนได้น้อยลง แต่ไฟxenonเดิมๆของเราก็สว่างใชัได้อยู่แล้วครับ :D

ผมก็คิดเช่นนั้น เลยคิดว่าจะเปลี่ยนให้เป็นโทนขาวทั้งหมด  ;)