ผู้เขียน หัวข้อ: ไดชาร์จกลับบ้านเก่า  (อ่าน 8080 ครั้ง)

Own

• ขาประจำ
ไดชาร์จกลับบ้านเก่า
« เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:36:44 »
อาการคือ ไฟแบตโชว์ครับ ประมาณ 2 วัน ใช้ไปซักพัก ไฟโชว์เต็มเลยครับ (เฟืองเกียร์,ABS ,Air Bag ฯลฯ) ไปไม่ได้ครับเพราะเกียรไม่เปลี่ยน ดับเครื่องสตาร์ทเสียงเงียบ ครับ 2-3 ครั้ง   จอดรถครับพอดีเมื่อเช้าจะไปซื้อของแถวบ้านไปได้แค่ปากซอย เลยเดินกลับบ้านตั้งสติ โทรปรึกษาคุณรุท ครับได้ความว่าไดชาร์จน่าจะกลับบ้านเก่าแล้วครับ ตามคำแนะนำของคุณรุท ให้พ่วงแบตครับ จึงหารถพ่วงแบต ได้รถแล้วพ่วงแบต สตาร์ท ติดแล้วครับ รอให้ชาร์ทซักพักจึงนำรถกลับบ้านได้ครับ
สรุปไดชาร์จเสียแน่นอนแล้วครับ ตามที่คุณรุทแนะนำมีร้านซ่อมได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองให้ช่างถอด แล้วจะลองไปซ่อมที่ร้านที่ คุณรุทแนะนำครับ
ต้องขอขอบคุณ คุณรุท อย่างมากครับที่พร้อมช่วยเหลือให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณมากครับ  O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ไดชาร์จกลับบ้านเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:41:37 »
ถ้ามาไม่ถูกโทรถามได้นะครับ ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:48:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ครับผม ขอบคุณครับ ::)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:59:22 »
แวะมาเก็บ แหม ๆ คุณ rut  ไม่ธรรมดาจริง ๆ ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:02:53 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

;)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 18:07:51 »
ตกลงได้ทำไปยังครับ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aorha

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:44:55 »
ของมือสอง ประมาณ 5500-6500

ซื้อแล้วยังต้องวัดดวง ถ้าดวงดีก็แค่ถ่านไดชาร์จหมด แต่ถ้า Regulator Voltage เสียมีหลายพัน ราคาเกือบเท่าไดชาร์จมือสองเลย

ไดชาร์จมือสองซื้อมาแล้วยังต้องใส่และ วัดไฟเวลาชาร์จอีกว่าไปทางบวก หรือ ลบ อย่าลืมทำความสะอาดขั้วบวกที่อยู่บริเวณหน้าเครื่องด้วยเพราะบางทีมันสกปรกก็เป็นตัวการทำให้ไฟเดินได้ไม่ดี ผมโดนมาแล้ว 

ถ้ายังใช้รถอีกนาน หรือ ไม่อยากมีปัญหาระยะยาว ผมแนะนำให้ซื้อไดชาร์จใหม่เท่านั้นครับ

จะมีสองยี่ห้อคือ Valeo กะ Bosch 120 แอมป์ แต่ให้เปลี่ยนเป็นบอสดีกว่า เพราะอะไหล่มีเยอะถ้าเสียอีกในอนาคต
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

praphol

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:59:07 »
ขอถามเป็นความรู้นะครับ ถ้าไดร์เสียรถจะขับไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ เพราะไม่สามารถส่งไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ต่างได้จะขับได้ก็ต่อเมื่อมีไฟเหลือที่แบตแต่พอแบตหมดทุกอย่างจบใช่ไหมครับ  คือผมเคยไดร์เสียมาก่อนนะครับแต่เป็นเปอร์โย 405 ผมเกรงว่าอาการนี้มีปัญหาที่แบตเป็นไปได้ไหมครับ

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:34:27 »

คุณรุทครับ ผมทำแล้วครับผมตัดสินใจซื้อของมือสองมาครับผมซื้อที่เซียงกงแถวบางนาครับคนขายถอดจากหัวตัดให้เลยครับ ได้มาที่ราคา 4300 บาทครับ
รับประกันให้ 1 เดือนครับ ยี่ห้อ valeo ครับ ไปรับช่างแถวบ้านมาช่วยเปลี่ยนที่บ้าน ใส่เสร็จชาร์จแบตไว้ซักพักก็สตาร์ทติด ขับมาทำงานได้ 3 วันแล้วครับ

ขอบคุณคุณรุทมากๆครับ

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:42:38 »
ของมือสอง ประมาณ 5500-6500

ซื้อแล้วยังต้องวัดดวง ถ้าดวงดีก็แค่ถ่านไดชาร์จหมด แต่ถ้า Regulator Voltage เสียมีหลายพัน ราคาเกือบเท่าไดชาร์จมือสองเลย

ไดชาร์จมือสองซื้อมาแล้วยังต้องใส่และ วัดไฟเวลาชาร์จอีกว่าไปทางบวก หรือ ลบ อย่าลืมทำความสะอาดขั้วบวกที่อยู่บริเวณหน้าเครื่องด้วยเพราะบางทีมันสกปรกก็เป็นตัวการทำให้ไฟเดินได้ไม่ดี ผมโดนมาแล้ว 

ถ้ายังใช้รถอีกนาน หรือ ไม่อยากมีปัญหาระยะยาว ผมแนะนำให้ซื้อไดชาร์จใหม่เท่านั้นครับ

จะมีสองยี่ห้อคือ Valeo กะ Bosch 120 แอมป์ แต่ให้เปลี่ยนเป็นบอสดีกว่า เพราะอะไหล่มีเยอะถ้าเสียอีกในอนาคต
ตามคำแนะนำต้องเฝ้าดูอาการไดชาร์จมือสองต่อไปครับ ตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ
ขอบคุณครับ

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:52:07 »
ขอถามเป็นความรู้นะครับ ถ้าไดร์เสียรถจะขับไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ เพราะไม่สามารถส่งไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ต่างได้จะขับได้ก็ต่อเมื่อมีไฟเหลือที่แบตแต่พอแบตหมดทุกอย่างจบใช่ไหมครับ  คือผมเคยไดร์เสียมาก่อนนะครับแต่เป็นเปอร์โย 405 ผมเกรงว่าอาการนี้มีปัญหาที่แบตเป็นไปได้ไหมครับ

คือแบตผมยังใหม่อยู่เลยครับ พ่วงแบตสตาร์ทติดครับแต่แป๊ปเดียวก็หมดครับ ต้องพ่วงชาร์จไว้ซักพักนึงครับไปได้ไกลหน่อย เปลี่ยนไไดร์สตาร์จแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ  ;)

Awirut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 22:53:46 »

คุณรุทครับ ผมทำแล้วครับผมตัดสินใจซื้อของมือสองมาครับผมซื้อที่เซียงกงแถวบางนาครับคนขายถอดจากหัวตัดให้เลยครับ ได้มาที่ราคา 4300 บาทครับ
รับประกันให้ 1 เดือนครับ ยี่ห้อ valeo ครับ ไปรับช่างแถวบ้านมาช่วยเปลี่ยนที่บ้าน ใส่เสร็จชาร์จแบตไว้ซักพักก็สตาร์ทติด ขับมาทำงานได้ 3 วันแล้วครับ

ขอบคุณคุณรุทมากๆครับ

ดีใจด้วยนะครับ ที่หายแล้ว แต่ใจจริงอย่างให้ได้ของ bosch นะครับ เพราะมันหาอะไหล่เปลี่ยนง่ายนะครับ :-*

praphol

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:12:09 »

คือแบตผมยังใหม่อยู่เลยครับ พ่วงแบตสตาร์ทติดครับแต่แป๊ปเดียวก็หมดครับ ต้องพ่วงชาร์จไว้ซักพักนึงครับไปได้ไกลหน่อย เปลี่ยนไไดร์สตาร์จแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ  ;)
ครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 20:57:58 »
 bosch มีอะไหล่ทุกชิ้น แต่วาลีโอก็ซ่อมได้ลองหาดูกระทู้เก่าผมที่เคยโพสไว้นะครับ   :P

eggagoo

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 14:08:07 »
Valeo กะ Bosch ของใหม่ เท่าไหร่และแหล่งครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 05:45:06 »
Valeo กะ Bosch ของใหม่ เท่าไหร่และแหล่งครับ

8-9000 ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN