ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องขาด  (อ่าน 3333 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: น้ำมันเครื่องขาด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:15:39 »

318iase มาครบๆ ทำไมคนซื้อเยอะ  ( คนซื้อเยอะ ก็พบเห็นในอู่เยอะ ไม่แปลก ) ราคาถูกกว่า 323iase 3-4 แสนสมัยนั้น

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:16:06 »
  8)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:16:34 »

Krisada511

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:17:57 »
เดี่ยวเอารถเทพ ไปเลือกตั้งผู้ว่ากรุงเทพฯ ดีกว่า    :))

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:22:23 »
เห็นสเป็คที่พี่กฤษดาลงแล้ว ของผมรอบสูงสุดแค่ 5800 เอง ตอนนี้ลากได้ 6500 เหอๆๆกล่องผมได้ผล  :))

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:25:55 »
วลี รถเทพ ผมว่าผมคงเป็นคนแรกๆ ที่ใช้วลีนี้ ไม่ได้คิดอะไรเลยครับ ติดมาจาการเล่นเกมแล้วเวลาที่เล่นอะไรใช้อะไรที่มันสุดๆ ก็จะติดปากเอามาพูดแนวเฮฮา ว่า เทพ เท่านั้น คนที่เล่นวินนิ่งบ่อยๆ ก็จะเรียกผม ยิ้มบางแสนเทพวินนิ่ง ฮ่าๆๆๆๆ

จะเทพ เทวดา มารร้าย หรืออะไรก็แล้วแต่ สำหรับผมก็ยังรัก N42 ครับ

แต่ถ้าหลายๆ ท่านคิดว่าไม่เหมาะสม ผมยินดีเลิกใช่วลีนี้ครับ ผมเคารพเสียงส่วนมากเสมอ ขอบคุณครับ

:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 12:28:05 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 12:35:32 »
ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมก็เคยพูดถึงเครื่องตัวนี้ ว่าเป็นเครื่องเทพ...(แต่มันก็เป็นแบบนั้นจริงๆครับ คือ)...ถ้าคนบ้านๆที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องตัวนี้ แล้วดันซื้อตัวนี้มาใช้ = ก็คือใช่อย่างเดียวนั้นแหละ ไม่ค่อยจะตรวจเช็ค หรือทำอะไรกับมัน แค่สตาร์ทติดก็พออะไรประมาณนี้ ....ถึงได้บอกว่าคนประเพศนี้ไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะใช่เครื่องตัวนี้ครับ

คนที่เหมาะที่จะใช้เครื่องตัวนี้คือต้องเป็นคนที่ค่อนข้างเอาใจใส่และพอที่จะมีกำลังทรัพย์เผื่อที่จะเอามาซ่อมบำรุง หรืออะไรก็ตาม

มันเลยเป็นที่มาของคำว่า เทพครับ  :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 13:41:50 »
อ่านกระทู้ในทำให้เข้าเกี่ยวกับเครื่องยนต์ n42 และ n46 พอสมควร ส่วนตัวผมถือว่าเป็นเครื่องยนต์สี่สูบที่ลงตัวมากในเทคโนโลยีของ e46 ระบบการขับเคลื่อน ความสะดวกสบายในการใช้งาน เช่นคันเร่งไฟฟ้า ความสวยงานของเครื่องยนต์ที่มีฝาพลาสติกครอบหน้าเครื่องยนต์(ที่เขาเรียกว่าหน้าเต็ม) อัตราการประหยัดน้ำมัน เพียงแต่ต้องอาศัยความเอาใจใส่ในการดูแลเครื่องยนต์ และการบำรุงรักษาในเรื่องอะไหล่ที่ถึงวาระการใชงาน เช่น ระบบน้ำ ซีลต่างๆ โดยเฉพาะเรื่องความร้อนเป็นหลักในการยืดอายุในการใช้งานของเครื่องยนต์ 
         วันนี้มีสมาชิกใหม่สองท่านโทรเข้ามาปรึกษาที่อยากจะครอบครองในรุ่นนี้แจ้งว่าเป็นเครื่องยนต์ n46 เหมือนกัน ซึ่งมีข้อแตกต่างในข้อมูลคือ
         ท่านแรก จะซื้อจากเจ้าของรถที่รู้จักกัน เป็นรถรุ่นปี 2005 n46 SE เรือนไมล์ 4x,xxx กม. เปิดในราคา 800,000 บาท สภาพเครื่องคงจะไม่มีปัญหาอะไรเพราะเป็นรถรุ่นใหม่วิ่งน้อย ไม่ได้แนะนำอะไรมาก แต่คงเป็นเรื่องราคาที่แนะนำให้ไปต่อรองให้ต่ำลงมาซักนิด  ;)
       ท่านที่สอง จะซื้อจากเต้นท์รถย่านถนน กาญจนาภิเษก  เป็นรถรุ่นปี 2005 n46 SE ไม่ทราบเรือนไมล์และประวัติรถ และสภาพการใช้งานมา ได้ขอร้องให้ผมช่วยดูให้ในวันพรุ่งนี้  ที่แปลกใจคือราคาถูกมาก เ่ท่าที่ทราบเปิดราคาขายที่ 590,000 จึงอยากจะไปดูให้สักหน่อยด้วยความรู้อันน้อยนิด 555 อย่างไรคงได้รู้กัน ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณกฤษดา คุณแจ อาจารย์สุมธ และนายช่าง"อพิรุท"  (ผู้ไม่เผยพิรุท)ด้วยครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมในกระทู้แห่งนี้  :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 13:43:33 โดย วีรวิชญ์ »

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 14:51:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วลี รถเทพ ผมว่าผมคงเป็นคนแรกๆ ที่ใช้วลีนี้ ไม่ได้คิดอะไรเลยครับ ติดมาจาการเล่นเกมแล้วเวลาที่เล่นอะไรใช้อะไรที่มันสุดๆ ก็จะติดปากเอามาพูดแนวเฮฮา ว่า เทพ เท่านั้น คนที่เล่นวินนิ่งบ่อยๆ ก็จะเรียกผม ยิ้มบางแสนเทพวินนิ่ง ฮ่าๆๆๆๆ

จะเทพ เทวดา มารร้าย หรืออะไรก็แล้วแต่ สำหรับผมก็ยังรัก N42 ครับ

แต่ถ้าหลายๆ ท่านคิดว่าไม่เหมาะสม ผมยินดีเลิกใช่วลีนี้ครับ ผมเคารพเสียงส่วนมากเสมอ ขอบคุณครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

จริงๆ ไม่อยากให้จริงจังมากนะครับกับคำว่า เครื่องเทพ หรืออะไรแนวนี้ ผมก็ใช้ครับ n42

ก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรมากมายครับ ซ่อมเก็บบำรุงไปตามระยะเวลา แก้ตรงจุดก็จบครับ ในบอร์ดก็มีหลายท่านที่ใช้เครื่องตัวนี้

มีปัญหาอะไรก็ช่วยเหลือแก้ไขกันไปครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 14:56:31 »
X1 ปี 2012 วิ่งไม่ถึง 1 หมื่น ต้องเติมน้ำมันเครื่อง 250-500 cc.
เครื่อง n46 ศูนย์บอกเรื่องปกคิ เครื่องรอบสูง วอลโว่ 2012 ก็เป็นเหมือนกัน  8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 15:00:12 โดย Krisada511 »

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 14:57:52 »
อ่านแล้วเซง รางโซ่พลาสติกอ่า ทำไมไม่คำนึงคนใ้ช้้้้บ้างเลยว่ามันจะแตกเมื่อไร เหมอืนระเบิดเวลา ทำเครื่องเป็นเหล็กได้ทั้งตัวแต่ตัวรางดันพลาสติก ทุเรศสิ้นดี
เหมือนรางกระจกเลยทำมาทั้งยวงเป็นเหล้กแต่ปลายบูชรางดันทำพลาสติกให้ยุ่งยากมากเรื่อง แตกเล่น ทำไมไม่หล่อเป็นตัวเหล็กทั้งตัวเอาพลาสติกไปพอกไว้ทำไมไม่เข้าท่า
สงสัยเหมอืนกันว่า ถ้ารางโซ่มันแตกจะมีอาการอย่างไรกันบ้างครับ อยากรุ้มากๆเพราะยังไงก็ต้องแตกกันทุกคันพอได้อายุ น้ำมันเครื่องร้อนๆกับพลาสติกจะเหลือหรอครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:02:56 »
ยี่ห้ออื่นก็เป็นรางพลาสติก หรือ ไนล่อน เช่นกัน มีเหตุผลสำคัญแน่นอนในการออกแบบครับ
รอผู้รู้มาอธิบายต่อ  :-*

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:15:08 »
จริงๆ ไม่อยากให้จริงจังมากนะครับกับคำว่า เครื่องเทพ หรืออะไรแนวนี้ ผมก็ใช้ครับ n42

ก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรมากมายครับ ซ่อมเก็บบำรุงไปตามระยะเวลา แก้ตรงจุดก็จบครับ ในบอร์ดก็มีหลายท่านที่ใช้เครื่องตัวนี้

มีปัญหาอะไรก็ช่วยเหลือแก้ไขกันไปครับ

ต้องอธิบายอย่างนี้นะครับ คือผมก็ใช้ N42 และวลีว่า รถเทพ ผมก็เอามาพูดเล่นโดยที่ไม่มีเจตนาลบหลู่หรือดูถูกใดๆ ทั้งสิ้น คือเน้นเฮฮา ก็ไม่รู้ว่ามันจะเป็นประเด็นกันขนาดนี้ ก็เอาเป็นว่าผมขอโทษด้วยครับ และจะเลิกใช้วลีนี้ทันทีครับผม

ขอบคุณครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Sumate

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 16:03:00 »
เครื่องยนต์แต่ก่อนใช้ สายพานไทม์มิ่ง และต้องเปลี่ยนตามอายุ เช่น M40 /M10/M20
พอ ออกแบบใหม่ มาเป็น M43 /M42 /M50/M52/M52tu/M54/M62/M62tu/N42/N46/N52/N54 ก็ใช้โซ่ ซึ่งวัสดุเป็นโลหะที่มีความแข็งและมาต่อกันเป็นโซ่เพื่อให้มีความยืดหยุ่นให้ตัวได้
แต่ตัวประคองโซ่ และตัวดันโซ่ ถ้าเป็นโลหะเหมือนกัน .....มันก็จะเสียดสีกันเกิดความร้อนมากขึ้น และโลหะที่มีความแข็งเหมือนกันก็จะสึกหรอไปด้วยกัน แล้วจะมีเสียดังออกนอกเครื่องมาก
3 สิ่งนี้ก็พอแล้วที่เขาจะต้องออกแบบมาให้เป็นวัสดุที่แข็งและยืดหยุ่นแบบสายพาน 1อย่างคือโซ่ไทม์มิ่ง ส่วนตัวประคองต้องเป็นวัสดุที่อ่อนกว่า เหนียว ทนต่อการเสียดสี ทนต่อแรงเหวี่ยงกะแทกของโซ่ ไม่มีเสียงดัง ทนความร้อน อายุยืนนาน
สรุปว่าออกแบบมาแล้ว ใช้ทนดีกว่า สายพานไทม์มิ่งกว่าแต่ก่อน จึงใช้เป็นวัสดุ ที่ไม่รู้ว่าเป็นพลาสติก หรือไนล่อนผสม หรือเรียกว่าอะไร
แต่เราใช้ศัพท์คำว่าพลาสติกเพื่อความง่ายกันไงคับ จริงๆๆแล้วไม่ใช่พลาสติกอย่างเดียวรู้แต่ว่าเป็นวัสดุที่มี

1.ผิวเนื้ออ่อนกว่าโลหะ
2.มีความเหนียว
3.ทนการเสียดสี
4.ทนความร้อน
5.เก็บเสียงได้ดี
6.อายุยืนนาน
แต่ที่พูดมาทั้งหมด เพื่อให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจการออกแบบและดีขึ้น
ส่วนรถใหม่ 1-5 ปีอยู่ในการันตี bmw เขารับผิดชอบให้หมด
สภาพรถใหม่ อุณหภูมิเครื่องปกติ อุปกรณ์ทุกอย่างทำงานดีหมดสมบูรณ์

แต่รถเก่า 5- 10-20 ปี ขึ้นอยู่กับผู้ใช้รถว่าดูแลเรื่องการระบายความร้อน/เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและใช้น้ำมันเครื่องที่ถูกต้องเหมือนรถใหม่หรือไม่ อายุงานจะอยู่ที่เจ้าของรถคับ
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ