ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับเรื่อง คันเร่งไฟฟ้า กับ คันเร่งสาย  (อ่าน 16376 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
พี่ท่านใดพอทราบเรื่องคันเร่งไฟฟ้ากับคันเร่งสาย ข้อดี กับ ข้อเสียของทั้งสอง แบบช่วยแชร์ให้ผมทราบหน่อยครับอยากทราบไว้ประดับความรู้ครับ.เพราะเวลามีคนถามผมตอบได้แบบงูๆปลา บอกได้ไม่สุด เลยอยากทราบไว้ประดับความรู้ตัวเองและจะได้บอกคนอื่นได้ด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าเลยครับผม

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
ผมมารอฟังด้วยคนครับพี่ รู้อยู่อย่างเดียวว่าเจ้าคันเร่งไฟฟ้ามันใส่ sprint booster ได้ (แอบอิจฉาครับ  ^-^)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมรู้แค่ว่าคันเร่งไฟฟ้า มันแต่งได้...แต่ถ้าเสียราคาที่เปลี่ยนมันก็คงไม่ถูก...คันเร่งสายแต่งไม่ได้แต่ถ้ามันเสียก็เปลี่ยนแบบราคาสบายกระเป๋า
ผมก็รู้แค่นี้แหละครับ...เดียวรอเซียนมาช่วยตอบอีกหน่อยดีกว่าครับ
 ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ผมคันเร่งไฟฟ้า มันเบามาก แตะๆมันก็ไปแล้วครับ อาจไม่สนุกเหมือนคันเร่งสายครับ มันเบาจริงๆ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
ของผม M54B22 คันเร่งไฟฟ้า ยังลังเลอยู่ว่าจะใส่ Sprint Booster ดีหรือป่าว เห็นทาง Prodrive ให้ลองใส่ก่อนพอใจค่อยซื้อ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผม M54B22 คันเร่งไฟฟ้า ยังลังเลอยู่ว่าจะใส่ Sprint Booster ดีหรือป่าว เห็นทาง Prodrive ให้ลองใส่ก่อนพอใจค่อยซื้อ

รับรองได้เสียเงินครับ ขับสนุกจริงๆ แค่โหมดสีเขียว / สีแดงมันแรงกระชากไป  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

บางคนบอกว่า คันเร่งสายขับสนุกกว่ากระทืบมาๆ แต่คันเร่งไฟฟ้าแค่ไปสั่งการให้กล่อง ecu จ่ายน้ำมัน ให้พอดีกับการขับขี่ ทำให้ปพหยัดน้ำมันมากกว่าแค่นั้น ผมทราบมาแค่นีจริงๆครับ แฮะๆรอผู้รู้มาแชร์อีกทีครับอยากรู้จริงๆ

STI2011

• บุคคลทั่วไป
ก็อบมาให้อ่านครับ

สายคันเร่งไฟฟ้า คือ ระบบควบคุมสายคันเร่งแบบอิเล็กทรอนิกส์ ETC (Electronic Throttle Control System) คือการใช้อิเล็กทรอนิกส์เสริมในการควบคุมการเปิด-ปิด ลิ้นปีกผีเสื้อ โดยอาศัยการอ่านแรงกดของเซนเซอร์ที่แป้นคันเร่ง
แล้วไปแปลงเป็นสัญญาณไฟฟ้าที่ ECU แล้ว ECU ก็จะสั่งให้มอเตอร์ที่ติดตั้งอยู่กับแกนของลิ้นปีกผีเสื้อ
ว่าจะให้เปิดลิ้นขนาดไหน

คันเร่งไฟฟ้ามีข้อดีที่ปรับระดับการตอบสนองได้ครับ เช่นการถอยขึ้นทางชันเพื่อจอดการเหยียบคันเร่งมากก็ไม่ทำให้รถพุ่งมากเกินไป เพราะระบบควบคุมจะไม่เปิดลิ้นปีกผีเสื้อกว้างเท่าที่เราเหยียบ ทำให้เรามีช่วงการควบคุมคันเร่งได้กว้างขึ้น ในกรณีนี้ถ้าเป็นสาย เหยียบมาก ลิ้นปีกผีเสื้อก็เปิดมากทำให้รถอาจพุ่งมากเกินความต้องการ
ส่วนกรณีที่ขับเร็วแล้วต้องการเร่งทันทีทันใด ก็อาจไม่ต้องเหยียบคันเร่งมากแต่ระบบควบคุม จะสั่งให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากหน่อย เพื่อให้แรงมาได้ทันที

แต่ถ้ามองในด้านการซ่อมบำรุง ระบบสายจะง่าย ๆ ตรง ๆมากกว่า เพราะอะไรก็ตามที่ใช้อิเลกทรอนิกส์มาควบคุมมาก ๆ มักจะดีตอนใช้ แต่ไม่ดีตอนซ่อมครับ
ระบบกลไก เวลาเสียมักจะซ่อมเป็นส่วน ๆ ได้ แต่ถ้าเป็นพวกแผงวงจรอะไรเนี่ย มักต้องเปลี่ยนยกแผงครับ ราคาค่าซ่อมก็สูงขึ้นเป็นธรรมดา

yo-e46

ขอบคุณพี่ STI 2011 มากครับผม

Ryan_E46

ก็เลยไป Search มาอ่านบ้างครับ

สรุปแล้ว
คันเร่งสายตอบสนองดีกว่า ค่า maintenance ต่ำกว่า กินน้ำมัน มีโอกาสควันดำ
คันเร่งไฟฟ้า ประหยัดน้ำมัน ลดมลพิษ ค่า maintenance สูง ตอบสนองเท้าช้ากว่านิดนึง

แต่ผมก็ยังชอบคันเร่งไฟฟ้ามากกว่าแฮะ มันนิ่มเท้าดี ปกติผมก็ไม่ได้ขับรถเร็วอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 08:53:29 โดย Ryan_IT »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ก็เลยไป Search มาอ่านบ้างครับ

สรุปแล้ว
คันเร่งสายตอบสนองดีกว่า ค่า maintenance ต่ำกว่า กินน้ำมัน มีโอกาสควันดำ
คันเร่งไฟฟ้า ประหยัดน้ำมัน ลดมลพิษ ค่า maintenance สูง ตอบสนองเท้าช้ากว่านิดนึง

แต่ผมก็ยังชอบคันเร่งไฟฟ้ามากกว่าแฮะ มันนิ่มเท้าดี ปกติผมก็ไม่ได้ขับรถเร็วอยู่แล้วครับ

อ่านเพลินเลยครับ สรุปที่ผมอ่านและทำความเข้าใจก็ได้ความว่า คันเร่งไฟฟ้ามันก็แค่การตลาดของผู้ผลิดเท่านั้นเอง คือจะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้รถมีระบบไฟฟ้ามากขึ้น และจะทำให้คนที่คิดจะซ่อมเองแบบเราๆ ทำได้อยากขึ้นและสุดท้ายก็ต้องไปพึ่งคูนย์บริการ .....ดีนะของผมยังเป็นแบบสายอยู่.....

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

คันเร่งสายให้ความรู้สึกดีกว่า ( ผมชอบ ) แต่ตอนนี้ที่บ้านเหลืออยู่คันเดียว อีก 4 คัน คันเร่งไฟฟ้าล้วนๆ ( มันเบาจริงๆ )

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
สวัสดีครับพี่โย ^^

เอาแบบเท่าที่ผมรู้นะครับ

คันเร่งสายจะใช้สายในการเปิด ปิดของลิ้นปีกผีเสื้อครับผม สายจะคล้ายๆสลิง ดึงจากคันเร่งครับ ยิ่งเหยียบคันเร่งเยอะ

สายสลิงจะยิ่งดึงลิ้นปีกผีเสื้อเยอะ ยิ่งกดมาก ลิ้นปีกผีเสื้อยิ่งเปิดมาก ซึ่งการที่ใช้สายเนี่ย มันต้องใช้แรงกดเยอะกว่าคันเร่งไฟฟ้าเพราะเป็นสายดึง  และนานๆไปสายจะเริ่มเสื่อมสภาพและทำให้คันเร่งมันหนืดขึ้น เหมือนที่หลายๆคนบอกว่าคันเร่งแข็ง

ซึ่งคันเร่งไฟฟ้าจะไม่มีสายเลยไม่ต้องออกแรงในการดึงเส้นสลิงให้เปิดปิด แต่จะใช้ระบบอิเล็กทรอนิคส์ไปสั่งการสมอง ECU เพื่อให้เปิดปิด ลิ้นปีกผีเสื้อแทน

ข้อดีของคันเร่งไฟฟ้าจะทำให้ ECU ควบคุมปริมาณอากาศ และน้ำมันให้เข้าเครื่องได้อย่างที่ต้องการ และละเอียดขึ้นมากกว่าคันเร่งสายแบบเดิมครับ

และคันเร่งไฟฟ้าจะฉลาดกว่าคันเร่งสายตรงที่มันจะอ่านค่าการกดคันเร่งของเราอยู่ตลอดเวลาว่าตอนนี้เราขับขี่แบบไหน กล่อง ECU ก็จะปรับเปลี่ยนลิ้นปีก

ผีเสื้อให้เหมาะกับการขับขี่ของเราอยู่ตลอดเวลาครับ ฉลาดมากๆ

เรื่องความชอบกับฟีลลิ่งผมว่าแล้วแต่คนเลยครับ แต่สำหรับผมผมชอบคันเร่งไฟฟ้ามากกว่าครับ บางคนอาจจะชอบคันเร่งสายเพราะได้ฟีลลิ่งการกดคันเร่งมากกว่าซึ่งคันเร่งไฟฟ้ามันจะเบา

ยิ่งถ้าคนชินกับคันเร่งสายมาขับคันเร่งไฟฟ้าจะไม่ชินกับความเบาของมันครับ

คันเร่งสายยิ่งกดเยอะ อัตราเร่งยิ่งมาเยอะ แต่คันเร่งไฟฟ้าถ้ากดเยอะ บางทีอัตตราเร่งจะไม่ไปเหมือนคันเร่งสาย บางคนขับคันเร่งสายมา ก็เคยชินกับการเหยียบคันเร่งสาย

แต่ว่าเอามาใช้กับคันเร่งไฟฟ้าได้ไม่มากครับ เพราะคันเร่งไฟฟ้าจะใช้ความเร็วในการกระแทกคันเร่ง มากกว่าน้ำหนักของการกดคันเร่ง

เช่นถ้าเรากดคันเร่งเร็ว แต่ไม่ต้องลึกมาก ให้พอมีน้ำหนัก มันจะเหมือนกับการกดคันเร่งสายลึกๆจนเกือบจมมิด ซึ่งผมชอบฟีลลิ่งของคันเร่งไฟฟ้ามากกว่าครับ เพราะส่วนตัว

คิดว่ามันควบคุมได้มากกว่าและขับสนุกกว่า การเปลี่ยนเกียร์และการตอบสนองของพวกันเร่งไฟฟ้าผมว่าก็ดีกว่าเยอะครับผม

มันมีรายละเอียดเกี่ยวกับการใช้คันเร่งไฟฟ้าให้ได้เต็มประสิทธิภาพของมันอยู่อีกเยอะพอควรเลย ซึ่งผมว่าถ้าใช้มันคล่องๆ เก่งๆ ผมว่ามันเวิร์คมากเลยครับผม
อยากให้มันประหยัด มันก็ประหยัด อยากให้มันวิ่ง มันก็วิ่ง ^^

ลองดูรูปประกอบนะครับผม รูปแรกเป็นสายคันเร่งสายที่ใช้เปิด ปิด ลิ้นผีกผีเสื้อ
รูปสองเป็นคันเร่งไฟฟ้ากับหลักการทำงานคร่าวๆของมันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 17:46:57 โดย Kim R. »

Krisada511

ได้รับความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ  :-*

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
ได้รับความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ  :-*

สวัสดีครับพี่กฤษดา ^^

yo-e46

โอ่โห่...ขอบคุณพี่คิมมากเลยครับ มาแบบว่าละเอียดเลยครับ ช่วยเพิ่มพูนความรู้แบบงูปลาๆให้เป็นตัวเป็นตนขึ้นเยอะเลยครับพี่ ขอบคุณมากๆเลยครับ ชอบรายละเอียดพี่มากครับ ^°^

yo-e46

ขอบคุณพี่ Ryan อีกท่านด้วยครับสำหรับลิงค์ดีๆแบบนี้ครับผม

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
ขอบคุณพี่ Ryan อีกท่านด้วยครับสำหรับลิงค์ดีๆแบบนี้ครับผม

พี่โยเรียกผมน้องก็ได้ครับพี่^^

yo-e46

พี่โยเรียกผมน้องก็ได้ครับพี่^^
555 จริงหรอครับผม อายุน้อยอยู่เลยครับ

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM

555 จริงหรอครับผม อายุน้อยอยู่เลยครับ

ผมยังเรียนอยู่เลยครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 08:52:04 โดย Kim R. »

yo-e46

555 ok ครับผมก็เพิ่งจบมา 2ปี ไม่คิดว่ามีคนเด็กกว่าในนี้ครับ ^°^

jirasak1

ขออนุญาตนะครับ  แม้จะเป็นกระทู้เก่าๆ แต่เป็นความรู้สำหรับสมาชิกใหม่ๆ  เผื่อใครสงสัยค้างคาใจเรื่อง คันเร่งสาย กะ คันเร้งไฟฟ้า ครับ อ่านคำชี้แนะแล้วได้ความรู้จริงๆครับ

Sushi

• Klass 71
  • ขาประจำ
  • Klass 71
    • www.e46clubthailand.com
ขออนุญาตนะครับ  แม้จะเป็นกระทู้เก่าๆ แต่เป็นความรู้สำหรับสมาชิกใหม่ๆ  เผื่อใครสงสัยค้างคาใจเรื่อง คันเร่งสาย กะ คันเร้งไฟฟ้า ครับ อ่านคำชี้แนะแล้วได้ความรู้จริงๆครับ

ผมค้างคาใจมากคับพี่ แต่ไม่ใช่เรื่องคันเร่งสายหรือไฟฟ้าคับ.....เรื่องอื่นมากกว่า!!!  8)