ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพัดลมหน้าเครื่องดังตอนเหยียบคั่นเร่ง น่ารำคาญเสียงมาก  (อ่าน 8124 ครั้ง)

tongite

• แฟนพันธุ์แท้
จะสอบถามว่า พัดลมหน้าเครื่องผมดังมาก ระหว่างรอบที่ 1500-3000 จะได้ยินมาถึงในห้องโดยสารเลย ปกติมันจะเงียบกว่านี้
รู้สึกขับแล้วรำคาญมาก แต่พัดลมก็ยังหมุนแรงอยู่ อยากให้มันเงียบกว่านี้ ถ้าจะเปลื่ยน จะเอาหลังวัดโสม ยี่ห้อไหนดีครับ ผมไม่ไม่แน่ใจที่มันดังเพราะ ก่อนหน้านี้น้ำมันฟรีปั๊มหมด แล้วผมไปเติมมันหรือป่าว  ถ้าจะเเปลืยนเป็นพัดลมไฟฟ้าได้ไหม มีตรงรุ่นไหม 323 นะครับ
ใจก็อยากได้พัดลมไฟฟ้าเพราะมันเงียบดี ใครใช้พัดลมอะไร มาแชร์กันหน่อยครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ตัว6สูบมีพัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องแล้วนะครับ ส่วนฟรีปั้มถ้ามันเสียก็จะดังแบบนั้นแหละเปลี่ยนหลังวัดโสมเลยไม่กีบาท ส่วนจะเอาพัดลมหน้าเครื่องออกแล้วใส่พัดลมไฟฟ้าแบบ 4สูบผมไม่แน่มจว่าทำได้ใหม  ไม่เคยลองครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
เปลี่ยนหลังวัดโสมเสียงพัดลมก็ดังเหมือนกันครับ  เมื่อก่อนที่เสียงมันไม่ดังเพราะพัดลมมันไม่มีแรงตัดลมครับ  พอฟรีปั้มทำงานปกติ พัดลมมีแรงตัดลมมากขึ้นทำให้เสียงดังครับ

ฟรีปั้มของแท้ศูนย์ไม่รู้พัดลมดังหรือเปล่า  แต่ฟรีปั้มหลังวัดโสมเสียงพัดลมดังแน่นอนครับ

ถ้าเปลี่ยนฟรีปั้มหลังวัดโสมให้เสียงพัดลมเบาลงไม่ต้องเปลี่ยนครับเสียตังเปล่าๆ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมใช้ฟรีคลัชของ sachs (ของวัดโสม) ดังเหมือนกันครับ นี่ก็ว่าจะลองศึกษาเรื่อง พัดลมเครื่อง ที่เป็บแบบไฟฟ้าตรงรุ่นดูครับ เห็นว่าใช้ตัวเดียว ทั้งระบบเครื่อง+แอร์ น่าสนใจดีครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

itongx

• No one is perfect!!
เปลียนเป็นพัดลมไฟฟ้าได้ครับ เคยเห็นพี่ๆในคลับโพสไว้ ผมเลยเอามาแปะให้ดูอีกรอบครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน   ;)
"ต้อง ครับ"

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมใช้ฟรีคลัชของ sachs (ของวัดโสม) ดังเหมือนกันครับ นี่ก็ว่าจะลองศึกษาเรื่อง พัดลมเครื่อง ที่เป็บแบบไฟฟ้าตรงรุ่นดูครับ เห็นว่าใช้ตัวเดียว ทั้งระบบเครื่อง+แอร์ น่าสนใจดีครับ

ถ้าพี่ต้อมลองแล้ว เอามาบอกกันด้วยนะครับ อยากจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ >:D >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tongite

323 และมีใครพัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องบ้างละครับ ใครใส่แล้ว update ราคา และ อาการ สถานที่ซื้อ และสายไฟฟ้าที่ต่อกับพักลมแปลงเยาะไหม  รอคำตอบครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ความเห็นส่วนตัวนะครับ สำหรับ6สูบ ผมว่าจากเดิมมีพัดลม2ตัว น่าจะดีกว่านะ เปลี่ยนเป็นตัวเดียวระบายความร้อน2อย่างพัดลมต้องรับงานหนักมาก ต้องหมุนแรงมากปรกติ ทีมีพัดลม2ตัว เพราะเวลาพัดลมแอร์ตัดก็จะหยุดหมุนพักใบพัด ส่วนฟรีคัทก็จะหมุนอยู่เพื่อระบายความร้อนต่อ ถ้าเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าตัวเดียวเลย พัดลมไม่แน่ใจว่ามันจะหยุดหมุ่นใหมเวลาแอร์ตัดแต่ถ้าตั้งให้มันหมุนตลอดแน่นอนอายุการใช้งานสั้นแน่ๆๆ เพราะพัดลมไฟฟ้าใช้ระบบมอเตอร์ ส่วนฟรีคัทเป็นแมนนวน หมุนตามรอบเครื่อง เดิมๆๆเลยน่าจะดีกว่าดัดแปลงครับ ปัญหาเรื่องเสียงกับเครื่องที่มีพัดลมหน้าเครื่องผมว่ามันปรกตินะ บีเอ็ม ตัวใหม่ๆๆเครื่องดีเซลดังกว่านี้อีกถ้าจะเอาไปเทียบกับรถญีปุ่นก็คงเทียบไม่ได้เรื่องความเงียบ ครับ (คิดส่วนตัวนะ) O0 O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
N42 มีพัดลมไฟฟ้าตัวเดียว ผมยังอยากใส่ 2 ตัว ( ด้านหน้าอีกตัว ) จังเลยครับ ไม่ทราบจะทำได้ไหม  :-X

แต่เสียงคงดังไม่เบา  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
N42 มีพัดลมไฟฟ้าตัวเดียว ผมยังอยากใส่ 2 ตัว ( ด้านหน้าอีกตัว ) จังเลยครับ ไม่ทราบจะทำได้ไหม  :-X

น่าจะเอาของ 323 มาใส่ข้างหน้าได้นะครับ ส่วนผม 323 อยากใส้ไฟฟ้าข้างในแบบ 318 อีกตัวครับ ไม่รูจะได้หรือเปล่าว อยากเอาฟรีปั้มออกเพราะถ้าเอาออกได้ เครื่องจะแรงขึ้นกว่าเดิมนะครับ เพราะไม่มีอะไรมาฉุดรอบเครื่อง O0 O0

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

น่าจะเอาของ 323 มาใส่ข้างหน้าได้นะครับ ส่วนผม 323 อยากใส้ไฟฟ้าข้างในแบบ 318 อีกตัวครับ ไม่รูจะได้หรือเปล่าว อยากเอาฟรีปั้มออกเพราะถ้าเอาออกได้ เครื่องจะแรงขึ้นกว่าเดิมนะครับ เพราะไม่มีอะไรมาฉุดรอบเครื่อง O0 O0

เอาพัดลมเดิมออกเร่งขึ้นแน่ครับ เหมือน Benz W124 ที่ใส่พัดลมไฟฟ้าแทน เร่งขึ้น แอร์เย็นขึ้นเวลารถติด  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tongite

คือแบบว่าอานะ ของผม 323 มีพัดลม 2 ตัว ที่ต้องการคือเอาพัดลมฟรีปั๊มออก แล้วใส่พัดลมไฟฟ้า มีใครใส่บ้างครับ แล้วหาซื้อที่ไหน
ราคา ทำแล้วดีไหม .....ใครใส่แล้วบอกผลหน่อยครับ รอคำตอบอยู่

Awirut

คือแบบว่าอานะ ของผม 323 มีพัดลม 2 ตัว ที่ต้องการคือเอาพัดลมฟรีปั๊มออก แล้วใส่พัดลมไฟฟ้า มีใครใส่บ้างครับ แล้วหาซื้อที่ไหน
ราคา ทำแล้วดีไหม .....ใครใส่แล้วบอกผลหน่อยครับ รอคำตอบอยู่

ผมก็กำลังหาอยู่ครับ เพราะฟรีปั้มผมเสีย เดียวเปลี่ยนแล้วมาบอกนะครับ...แต่ตอนนี้ยังหาของไม่ได้เลยครับ O0

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้าเป็นไฟฟ้าตัวเดียว สั่งเบิกที่ศูนย์บริการได้เลยครับ แล้วก็ใช้เป็นแบบตัวเดียวเลยครับ ตัวหน้ารังผึ้งแอร์จะไม่ต้องใช้แล้วครับ ถ้าใช้แบบนี้

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN