ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูล 330I กับการจับดม LPG...!!!  (อ่าน 5807 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
ข้อมูล 330I กับการจับดม LPG...!!!
« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 23:55:40 »
เดิมๆอัตราการกินประมาณ 4-6 บาทต่อกิโลที่ราคาแก๊สโซฮอลล์ 91 แล้วแต่ว่าวิ่งทางใกล้หรือไกล :-*
วันแรกที่ออกจากร้านติดแก๊ส จับไมล์คร่าวๆได้เกือบๆ 350 กิโล ตกประมาณ 130 บาทต่อกิโล :o. (55 หารจากค่าติดตั้งครับ)
เพิ่งเติมแก๊สเองจริงๆวันนี้ ที่ระยองหมดไป 702 บาท ได้แก๊สมา 52.5 ลิตร ได้น้ำดื่มขวดเล็กมาสองขวด แถมรูดบัตรเครดิตได้อีกต่างหาก ;)
ถังโดนัทติดมาที่ 54 ลิตรน้ำ และดูจากถังแรกคร่าวๆแล้วก็น่าจะวิ่งได้ไม่เกิน 2 บาทต่อกิโล :D
ระหว่างทางที่วิ่งมาก็ทดสอบทั้งความเร่งและความเร็ว ปรากฎว่าลองเท่าที่ถนนจำกัดได้ถึง 160 กม. /ชม. (ยังไม่หมด) ได้โดยไม่ลำบาก ไม่มีตัดและไม่สะดุด ส่วนอัตราเร่งก็ลองเรียกรอบแซง (ยังไม่ได้คลิ๊กดาวน์) สามารถเรียกรอบไปถึง 6,000 รอบได้ไม่ยากเย็น สรุปได้ว่ายังขับได้สนุกเหมือนเดิมคร้าบบบ :))
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาอัพ อัตราการบริโภคที่ได้จริงครับ ที่เหลือก็มาลุ้นว่าเครื่องตัวนี้จะถูกโฉลกกับแก๊สแค่ไหนกันเชียว O0
เฉาก๊วย

yo-e46

Re: ข้อมูล 330I กับการจับดม LPG...!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 06:13:41 »
เยี่ยมเลยครับ..สำหรับหลายคนที่กำลังสงสัยว่าจะติดดีไหมพี่ x จัด 330 ไปดมแล้วแบบนี้ผมว่าน่าจะหายสงสัยหลายท่านเลยครับ ตัวอื่นก็ไม่น่ามีปัญหาแน่นอนครับ m54 ยัง work ขนาดนี้ สำหรับตัวผม m54 2400 cc ทั้ง kickdown ทั้งความเร็วปลายได้ที่ 230 km/hr ก็ทำได้แล้วสบายๆครับพี่ x เพราะฉะนั้น ของพี่ก็ได้สบายๆเช่นกัน ผมการันตีครับ ยินดีด้วยครับสำหรับการดมแก๊สครั้งนี้

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: ข้อมูล 330I กับการจับดม LPG...!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:45:27 »
เพิ่งได้รถมาว่าจะขับสักพัก แล้วจะจับดมแก๊สเหมือนกันครับ นำไปก่อนเลยครับ แล้วจะตามไป  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:54:31 »
รถผม 323i จับดมแก๊สแล้วมีความสุขขึ้นมากกกกก ทางไกลตกประมาณ 1.25 บาท/กม. ก่อนติดก็เสียดายรถแต่พอติดเสร็จแล้วก็มานั่งเจ็บใจว่ารู้งี้ติดซะตั้งนานแล้ว 5555  :))

X-talize

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 07:46:46 »
รายงานแก๊สถังแรก 52.5 ลิตร 702 บาท
วิ่งไปธุระที่นวนครถังเดียวไปกลับระยอง แล้ววิ่งยันแก๊สหมด 440 กิโล ตกกิโลละ 1.6 บาท
เรียกรอบได้ 6000 สบายๆ ขับเฉลี่ย 110 ถึง140 และลองเล่นทางโล่งๆ 180 เท่าเดิม (ใจ) O0 โดยแก๊สล้วนๆ
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:58:08 »
เยี่มจริงๆครับพี่ป้อม เหลือขีดแดงแล้วยังวิ่งได้อีก ร้อยกว่าโลนะครับ อย่าเพิ่งรีบเติม สุดยอดเลยครับดีใจด้วยครับพี่

X-talize

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 21:53:17 »
เจอข้อเสียแล้วครับ :-\
ติดแก๊สแล้วทำให้เกจ์วัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน เอ๋อไปแล้วครับเพราะเข็มนำ้มันไม่ตกเลยในขณะเข็มไมล์วิ่งเอาวิ่งเอา ตอนนี้เหลือ 9 ลิตรต่อกิโลแล้ว :))
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:53:21 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เจอข้อเสียแล้วครับ :-\
ติดแก๊สแล้วทำให้เกจ์วัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน เอ๋อไปแล้วครับเพราะเข็มนำ้มันไม่ตกเลยในขณะเข็มไมล์วิ่งเอาวิ่งเอา ตอนนี้เหลือ 9 ลิตรต่อกิโลแล้ว :))
แต่อัตราสิ้นเปลืองก็อ่านปกตินะครับไม่น่าเกี่ยวกัน...มันแต่คือเอ๋อมันไม่ลงเลยใช่ไหมครับพี่ 555555

X-talize

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:09:05 »
มันลงไปเรื่อยๆครับโย จากเดิม 10.7 เพราะเข็มน้ำมันกระดิกลงช้ากว่าเข็มนับเลขกิโลน่ะครับ ผมรอดูมันน่าจะลงไปถึง2-3 กิโลต่อลิตรได้เลยแหละ
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:22:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มันลงไปเรื่อยๆครับโย จากเดิม 10.7 เพราะเข็มน้ำมันกระดิกลงช้ากว่าเข็มนับเลขกิโลน่ะครับ ผมรอดูมันน่าจะลงไปถึง2-3 กิโลต่อลิตรได้เลยแหละ
ของผมเพิ่มเอาๆตามปกติเหมือนน้ำมันเลยครับ แต่ของพี่ป้อมที่เป้นแบบนั้นต้องลองเช็คดูครับ แต่ผมมั่นใจว่าไม่ถึง 2-3 โลตามที่พี่ป้อมบอกแน่ๆครับถ้ามันไม่เสียมันอ่านค่าจากการเหยียบของเราครับ ผมมองว่าที่มันลดลงน่าจะเป้นเพราะว่าพี่ขับเร็วขึ้นรึเปล่าครับ ออกตัวแรงขึ้น ขับแบบจราจรหนาแน่นมากๆรึเปล่า แบบนี้มันก็ลดลงแน่ๆครับ ต้องรอดูต่อไปครับ ผมว่าไม่น่าเสียครับมันไม่เกี่ยวกัน

X-talize

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 07:59:42 »
ของผมเพิ่มเอาๆตามปกติเหมือนน้ำมันเลยครับ แต่ของพี่ป้อมที่เป้นแบบนั้นต้องลองเช็คดูครับ แต่ผมมั่นใจว่าไม่ถึง 2-3 โลตามที่พี่ป้อมบอกแน่ๆครับถ้ามันไม่เสียมันอ่านค่าจากการเหยียบของเราครับ ผมมองว่าที่มันลดลงน่าจะเป้นเพราะว่าพี่ขับเร็วขึ้นรึเปล่าครับ ออกตัวแรงขึ้น ขับแบบจราจรหนาแน่นมากๆรึเปล่า แบบนี้มันก็ลดลงแน่ๆครับ ต้องรอดูต่อไปครับ ผมว่าไม่น่าเสียครับมันไม่เกี่ยวกัน
อ้อชี้แจงมันไม่ได้เสียอะไรหรอก มันคำณวนถูกต้องแล้วครับ คือ
เดิมที่เติมน้ำมัน 50 ลิตร วิ่งได้ สมมติ 500 กิโล มันก็คำณวนได้ 10 ลิตรต่อ 100 กิโล
ทีนี้มีแก๊สเข้ามาเป็นเชื้อเพลิงเสริมทำให้วิ่งได้มากกิโลขึ้น แต่รถไม่ได้รับรู้ด้วย
เช่นตอนนี้เติม 50 ลิตรเท่าเดิม วิ่งแก๊สด้วย สมมติว่าวิ่งไป 2500 กิโล มันก็ได้ 2 ลิตรต่อ100 กิโลนะครับ
โทษครับที่จั่วเรื่องสับสน ไม่มีอะไรเสียครับ แต่เครื่องมันคง สงสัยว่าอยู่ดีๆ ทำไมลูกพี่ขับรถประหยัดจัง 5555  :)) :)) :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 08:02:04 โดย X-talize »
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:09:50 »
อ่อครับพี่ป้อม ผมก็นึกว่ามันลงเรื่อยๆไม่หยุดระบบมันคงยังไม่ชินกับความประหยัดอ่ะครับ งงเลยเจอดมแก๊สทุกวัน 555

X-talize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 22:28:53 »
ตามที่คาดการณ์ไว้เลยครับ ครบเดือนมาหน่อยๆเอง พอได้เชื้อเพลิงถูกตอนนี้วิ่งไป 5000 โลละครับเดือนเดียว O0
ขอบอกขับทางไกลสนุกมากๆ ทั้งสั่งเร่ง ทั้งสั่งเบรค ได้ดั่งใจจริงๆ และการสิ้นเปลืองอันนี้จิบจริงๆ ทริปนี้วิ่งไป 1600 กิโล เติมแก๊ส 2800 บาทเหลือติดถังอยู่สองขีด อัตรานี้คือจูนตอนออกจากร้านมาทีเดียว ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆ คลิ๊กดาวน์ เรียกรอบได้ไม่มีตัดไม่มีสะดุด คุ้มค่าสมราคาจริง ;)
เดี๋ยวกำลังวางแผนเปลี่ยนกรองและเอาเข้าไปจูนแก๊สใหม่ แล้วกลับมาแชร์ใหม่อีกรอบคร้าบ :))
เฉาก๊วย

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:11:43 »
ตามที่คาดการณ์ไว้เลยครับ ครบเดือนมาหน่อยๆเอง พอได้เชื้อเพลิงถูกตอนนี้วิ่งไป 5000 โลละครับเดือนเดียว O0
ขอบอกขับทางไกลสนุกมากๆ ทั้งสั่งเร่ง ทั้งสั่งเบรค ได้ดั่งใจจริงๆ และการสิ้นเปลืองอันนี้จิบจริงๆ ทริปนี้วิ่งไป 1600 กิโล เติมแก๊ส 2800 บาทเหลือติดถังอยู่สองขีด อัตรานี้คือจูนตอนออกจากร้านมาทีเดียว ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆ คลิ๊กดาวน์ เรียกรอบได้ไม่มีตัดไม่มีสะดุด คุ้มค่าสมราคาจริง ;)
เดี๋ยวกำลังวางแผนเปลี่ยนกรองและเอาเข้าไปจูนแก๊สใหม่ แล้วกลับมาแชร์ใหม่อีกรอบคร้าบ :))
จริงครับ ผมว่าสุดท้ายแล้วก็ค่าใช้จ่ายเท่าเดิมอ่ะ
เพราะตอนนี้พอเติมแก๊สแล้ว ขับประหยัดก็เลยเริ่มคิดแล้วว่า จะไปไหนดีหว่า
ทั้งๆ ที่ไม่จำเป็นต้องไป ก็ไปดีกว่า อยากขับรถครับ 555++  :))
เทียบกับตอนใช้น้ำมัน อยากขับรถเหมือนกัน แต่ไม่อยากจะออกไปไหนเลยครับ 5 โล/ลิตร มันค้ำคออ่ะครับ  :-\
สรุปแล้ว ติดแล้วคุ้มจริงๆ ครับ  ;)

kwan47

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 13:53:25 »
คุณป้อม วานเช็คราคาเน็ตๆกับร้านสหเฮงให้หน่อย..ดิ เพราะรู้จักกันแล้ว คงได้ราคาดีเครื่อง N42 นะ

mmot

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 00:06:00 »
สมาชิกใหม่ครับ ผมใช้ M54 330i เหมือนกัน อยากรบกวนว่าจะหาข้อมูลว่าติด LPG หรือว่า CNG ดี ที่ไหนแนะนำบ้าง ไม่ทราบช่วยแนะนำจากประสบการณ์ให้ได้หรือเปล่าครับ  ผมเคยใช้แกสโซฮอล 95 แต่เหมือนเครื่องมีเสียงดัง กรอกๆ ตามรอบเวลากดคันเร่งโดยเฉพาะเวลาเครื่องเย็นอย่างตอนเช้าๆ ก็เลยหยุดเติม กลับมาใช้เบนซิน 95  แต่ตอนนี้รู้สึกว่าราคาสูงขึนเรื่อยๆ   :-\  รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ 

X-talize

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:38:34 »
สมาชิกใหม่ครับ ผมใช้ M54 330i เหมือนกัน อยากรบกวนว่าจะหาข้อมูลว่าติด LPG หรือว่า CNG ดี ที่ไหนแนะนำบ้าง ไม่ทราบช่วยแนะนำจากประสบการณ์ให้ได้หรือเปล่าครับ  ผมเคยใช้แกสโซฮอล 95 แต่เหมือนเครื่องมีเสียงดัง กรอกๆ ตามรอบเวลากดคันเร่งโดยเฉพาะเวลาเครื่องเย็นอย่างตอนเช้าๆ ก็เลยหยุดเติม กลับมาใช้เบนซิน 95  แต่ตอนนี้รู้สึกว่าราคาสูงขึนเรื่อยๆ   :-\  รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ
ตอนเครื่องเย็นให้สตาร์ทอุ่นเครื่องซักพักก่อนดีกว่า รอจนเครื่องเดินเรียบก่อนค่อยออกตัว C:-)
ลองอ่านข้อมูลทดสอบเพิ่มเติมก่อนครับ ตามลิ้งค์
หลายท่านใช้โซฮอล์อยู่ก็ไม่มีปัญหานะ ของผมใช้โซฮอลล์ 91 ด้วยซ้ำไป เอาถูกสุดน่ะ
ถ้าจะติดแก๊สขอให้ดูใจเครื่องกันให้ดีก่อน คือให้ทำเครื่องตอนใช้น้ำมันให้ดีก่อนจะได้ตัดปัญหาเรื่องติดแก๊สมาแล้วไม่ดี
เพราะถ้าร้านติดตั้งดีก็จบ แต่ถ้ามีปัญหาจะได้เปรียบเทียบได้ก่อนใช้น้ำมันมันดีอยู่ อย่างรถผมเวลาเอาไปติดเสร็จออกจากร้าน จูนตอนติดตั้งครั้งเดียวตอนนี้วิ่งมากว่า 6000 กิโลแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ
ส่วนเรื่องแก๊สไหนดี ให้ดูว่า มีปั๊มเติมได้สะดวกหรือเปล่า อย่างผมอยู่ระยองในเมืองรัศมี 15 กิโลมีปั๊มNGV อยู่เป็นสิบปั้มจึงไม่มีปัญหาเรื่องการเติม และอีกอย่างการใช้งานทางไกลบ่อยหรือเปล่าเพราะต่างจังหวัดหาปั๊มยาก รอคิวนาน แก๊สหมดบ่อยมาก รถผมคันนึงติด NGV. วิ่งใกล้ๆ ส่วนคันนี้เพิ่งติด LPG. กะไว้ใช้วิ่งทางไกล :-*
เฉาก๊วย

X-talize

Re: ข้อมูล 330I กับการจับดม LPG...!!! (อัพนิดนึงครับ)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 16:45:37 »
ล่าสุดไปให้เฮียเฮงจูนที่ 5000 โลเมื่อประมาณพฤศจิ ที่ผ่านมาเพื่อเซ็ทให้มั่นใจมากที่สุด ;)
ช่วงเดือนธันวาส่งท้ายปีเก่า และต้อนรับปีใหม่เป็นทริปล่าสุดที่เอารถเจ้า 330 ไปขึ้นเขาที่เพชรบรูณ์มา วิ่งด้วยแก๊สล้วนๆ เติมไปทั้งหมด 2800 บาท กับระยะทางวิ่งไป 1700 กว่าๆ กิโล เดินทางตั้งแต่ระยอง นอนกรุงเทพ 1คืน วันที่27 แล้วตรงไปเขาค้อ นอนรีสอร์ท 2คืน 28-29 พร้อมทั้งตระเวณตามจุดท่องเที่ยวต่างๆ คืนที่3 นอนเต้นท์ที่ทุ่งแสลงหลวง 30 ธค. เสร็จแล้วมุ่งขึ้นบ้านทับเบิกซึ่งเป็นภูที่สูงสุดในเพชรบรูณ์ กับระดับความสูง 1700 กว่าเมตร ทางขึ้นเขาแบบหักศอก เนินบางโค้งผมเดาว่าน่าจะชัน 30-40 องศาได้ ขึ้นไปดูพลุเคานท์ดาวน์คืน 31 นอนกางเต้นท์อยู่หลังป้ายที่บอกจุดสูงสุดของภูทับเบิกนั่นเลยครับ ขาลงมาเลยแวะนอนในอุทยานภูหินล่องกล้าอีกคืนวันที่ 1 มค. เลี่ยงรถติดก่อนกลับมานอนที่กรุงเทพวันที่ 2 และกลับระยองวันที่ 3 O0
ความประทับใจในพละกำลังของรถ แม้จะวิ่งแก็ส แต่ก็เร่งขึ้นเขาโดยใช้เกียร์ D ล้วนๆได้อย่างแทบไม่รู้ว่าขึ้นเนินขึ้นเขาเลยทีเดียวถ้าไม่เป็นหวัดและหูอื้อก่อน 55 แต่ตอนลงเขาต้องใช้ Engine brake. ช่วยโดยปรับเกียร์ไปที่แมนวล ส่วนใหญ่ใช้ที่เกียร์ M2 หรือM1 บ้างบางครั้ง ให้ความรู้สึกเหมือนขับเกียร์แมนวล ยังไงยังงั้น รวมถึงปรสิทธิภาพการปรับอากาศที่อุณหภูมิภายนอกต่ำๆถึง 10-15 องศา แต่รถให้ความอุ่นได้จนร้อนทีเดียวเชียว ครบเครื่องดีครับ 46 คันนี้กับถนนทางเรียบกับทุกสภาพควาเย็น :))
แต่ข้อเสียอยู่อย่างนึงคือทางที่ไม่เรียบที่ไปภูหินร่องกล้า. กลับมาเจอแก้มยางหน้าขวาบวมไปนึงลูกซาลาเปา :o
สรุปผมติดแก็สมาประมาณกลางๆ กันยา ตอนนี้วิ่งทะลุหมื่นโลไปแล้ว O0
ยังไม่เจอปัญหาที่เกียวกับการติดแก๊สครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 16:47:45 โดย X-talize »
เฉาก๊วย

Aorha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 00:28:48 »
330 ผมตอนนี้ วิ่งมาสองปีหนึ่งเดือน ซัดไปราวๆ แสนโลครับ แก๊ส versus
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

jsonn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 01:24:51 »
330 ผมตอนนี้ วิ่งมาสองปีหนึ่งเดือน ซัดไปราวๆ แสนโลครับ แก๊ส versus
โห ปีล่ะ5 หมื่นโลเลยนั่น ;D รถผม จะสิบปียังวิ่งไม่ถึง แสนโลเลยครับ :-[ พอจับดมแก๊สปุ๊บ สองสามวันล่อไปพันกว่าโลเลย O0 แสดงว่า e46 เหมาะกับแก๊สมากกว่าน้ำมัน เติมปุ๊บ วิ่งปู๊ดป๊าดเลย  :))

Tapu

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 16:21:05 »
เยี่ยมไปเลยครับ สำหรับรถแรงๆ และลงตัว ผมหวังว่าของผมคงจะออกมาใช้งานได้ยอดเยี่ยมขอเป็นคนตามหลังละกันนะครับ ;)
"ชีวิตไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด แต่ชีวิตจะเป็นอย่างที่เราทำ"