ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกบานหน้าแตก เคลมของแท้จากศูนย์ได้ไหม  (อ่าน 13093 ครั้ง)

tongite

• แฟนพันธุ์แท้
กระจกบานหน้าผม แตกโดนหินประมาณ 0.5 ซม รถผมประกันชั้น 1 วิริยะ กระจกเดิมแท้ เข้าเคลมร้านกระจกบอกว่าไม่ได้ของแท้ จะได้ของเกรดประมาณ 5000-6000 บาท แต่ในใจอยากได้ของแท้  อิอิ  เลยไม่เคลม เพราะของแท้เป็นรอยนิดเดียว ถ้าผมอยากได้ของแท้ทำได้ไหม ถ้าเคลมของไม่แท้มา เช็นเชอร์ปัดน้ำฝนจะทำงานได้ไหมครับ
   ใครมีประสบการณ์เคลมกระจกแท้บอกหน่ยชิครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: กระจกบานหน้าแตก เคลมของแท้จากศูนย์ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 15:55:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กระจกบานหน้าผม แตกโดนหินประมาณ 0.5 ซม รถผมประกันชั้น 1 วิริยะ กระจกเดิมแท้ เข้าเคลมร้านกระจกบอกว่าไม่ได้ของแท้ จะได้ของเกรดประมาณ 5000-6000 บาท แต่ในใจอยากได้ของแท้  อิอิ  เลยไม่เคลม เพราะของแท้เป็นรอยนิดเดียว ถ้าผมอยากได้ของแท้ทำได้ไหม ถ้าเคลมของไม่แท้มา เช็นเชอร์ปัดน้ำฝนจะทำงานได้ไหมครับ
   ใครมีประสบการณ์เคลมกระจกแท้บอกหน่ยชิครับ
ไม่ได้ครับ ต้องของแท้ครับ ลองคุยประกันดูซิครับ เครมกลับแบบเดิมเบี้ยประกันน่าจะพอนะ :-*
เก่า แต่ไม่แก่นะ

somsak

• 318iase / N46
Re: กระจกบานหน้าแตก เคลมของแท้จากศูนย์ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:20:27 »
ผมไม่แน่ใจว่า ถ้ารถเกินจำนวนปีที่ระบุ จะเบิกของเกรดศุนย์ได้รึเปล่า

num2012

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:23:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมไม่แน่ใจว่า ถ้ารถเกินจำนวนปีที่ระบุ จะเบิกของเกรดศุนย์ได้รึเปล่า
ปรกติรถ จะ10ปีประกันชั้น1มักไม่ยอมทำ แต่นี้ทำชั้น1ได้ผมว่ามันครอบคุมนะ ยังไงก็เอาของเดิมแท้ติดรถครับเอาเป็นแบบผ่านอู่แล้วหามือสองมาใส่ก็ได้ครับ แบบนี่น่าจะง่ายกว่าเรื่องราคาเครม  :-*

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:26:16 »
ของแท้ศูนย์ราวๆ 16,000 บาท รวมค่าเปลี่ยนแล้วน่าจะไม่เกิน 18,000 บาท ถ้าเคลมบริษัทประกันจะให้เราจ่ายส่วนต่างนะครับ จ่ายส่วนต่างเท่าไหร่นั้น อันนี้ไม่แน่ใจครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

num2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:27:54 »
ของแท้ศูนย์ราวๆ 16,000 บาท รวมค่าเปลี่ยนแล้วน่าจะไม่เกิน 18,000 บาท ถ้าเคลมบริษัทประกันจะให้เราจ่ายส่วนต่างนะครับ จ่ายส่วนต่างเท่าไหร่นั้น อันนี้ไม่แน่ใจครับ
  ชั้น1เนียยังต้องจ่ายส่วนต่างอีกหรือ  เอาเปรียบจิบหาย พวกประกันเนีย ตอนจะให้เราทำอ้อนแล้วอ้อนอีก >:(

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:30:19 »
ผมเคยเครมมา ไม่ได้แท้ครับ

แต่กระจกผมเป็นรุ่น ไม่มี rain sensor ครับ

ประกันเครมราคาฟิล์ม แพงกว่าราคากระจกอีกครับ ฟิล์ม v-kool

กระจกไทย 5000 บาท กับกระจกเบิกห้าง 24000

สำหรับรุ่นผมต่างกันที่ ความสามารถในการกรองแสง และตัวสีกระจกครับ

ของนอกสีชา กรองแสงได้ดีกว่าของไทยครับ

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:32:01 »
เป็นผมไม่ยอมครับ เสียเงินต่อปีไม่ใช่น้อย ไม่ได้ของมือ 1 มาพอเข้าใจว่าใช้มานานครับ แต่ต้องได้สภาพที่ใกล้มือ 1 และของแท้มาครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:32:06 »
  ชั้น1เนียยังต้องจ่ายส่วนต่างอีกหรือ  เอาเปรียบจิบหาย พวกประกันเนีย ตอนจะให้เราทำอ้อนแล้วอ้อนอีก >:(

ในการเปลี่ยนต้องมี ยางคิ้วรอบตัวกระจกอีกครับ ราวๆ 2600 ส่วนนี้เรียก ส่วนควบเกี่ยว ประกันต้องจ่ายด้วยครับ

และหากรื้อแล้วกระจกแผงจิ้งหรีด สามารถเครมแผงจิ้งหรีดในส่วนควบเกี่ยวได้ด้วยเช่นกันครับ

ผมเครมมาแล้วทั้งสิ้นครับ

num2012

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:34:27 »
เป็นผมไม่ยอมครับ เสียเงินต่อปีไม่ใช่น้อย ไม่ได้ของมือ 1 มาพอเข้าใจว่าใช้มานานครับ แต่ต้องได้สภาพที่ใกล้มือ 1 และของแท้มาครับ
ใช่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;) ;) ;) ;) ;) >:(  พยามยามเอาของแท้ให้ได้ครับ มือสองสภาพดีก็ได้แต่ต้องเอาแท้อย่าไปยอม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:40:47 โดย num2012 »

tongite

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:51:10 »
ตกลงผมจะไปเอาแท้กับใคระครับ  งง   ก็ประกันไม่ให้ทำไงดี  อิอิ  ให้ของไทนราคา 5000-6000 อะครับ และให้ฟีมล์ ตามเดิม  แต่เสียดายกระจกแท้ เป็นรอยนิดเดียวเอง ตกลงเคลมแท้ที่ไหนเอย

num2012

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:53:38 »
ตกลงผมจะไปเอาแท้กับใคระครับ  งง   ก็ประกันไม่ให้ทำไงดี  อิอิ  ให้ของไทนราคา 5000-6000 อะครับ และให้ฟีมล์ ตามเดิม  แต่เสียดายกระจกแท้ เป็นรอยนิดเดียวเอง ตกลงเคลมแท้ที่ไหนเอย
เป็นรอยนิดเดี่ยวก็เอาไปซ่อมเฉพาะจุดก็ได้ครับ มันซ่อมได้นะถ้ายังไม่แตกเป็นเม็ดข้าวโพด แล้วให้ประกันจ่ายค่าซ่อมให้ :-*   ต้องลองคุยดูครับขู่ว่าจะเปลี่ยนประกันก็ได้ถ้ามันยากนัก ของที่เสียหายเป็นของเดิมติดรถซึงเขารับทำประกันแล้ว จะเอาของเทียบมาใส่ให้ได้ไง มันต้องแบบเดิมครับยิงยอมยิ่งได้ใจประกัน เป็นผมฟ้องยับ เขารับประกันทั้งคัน แต่จะเปลี่ยนเทียบมันไม่ใช่นะ :-*  เบี้ยประกันเท่าไรครับเนีย ทำไมมันห่วยจังประกันรายเนีย :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 16:58:20 โดย num2012 »

tongite

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:03:50 »
เบียประกัน 32000 ครับ ทุนอยู่ที่ 640000 ครับ  เดียวผมจะลองถามดูว่าเคลมได้ไหม เดียวจะลงโทรไปครับ

num2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:05:32 »
เบียประกัน 32000 ครับ ทุนอยู่ที่ 640000 ครับ  เดียวผมจะลองถามดูว่าเคลมได้ไหม เดียวจะลงโทรไปครับ
โอยเบี้ยขนาดนี้ ต้องจัดแท้สถานเดียวครับ ห้ามยอมนะ บ้าไปแล้ว :-* แบบนี้มันเอาเปรียบผู้บริโภคครับ ห้ามยอม  :-*

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:06:17 »
เรื่อง Rain Sensor ผมเข้าใจว่าไม่ได้อยู่ที่กระจกนะครับ มันอยู่ที่ฐานของกระจกมองหลังหรือเปล่า กระจกแท้ กระจกเทียบก็ไม่ได้ส่งผลกับ rain sensor
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:08:37 »
เรื่อง Rain Sensor ผมเข้าใจว่าไม่ได้อยู่ที่กระจกนะครับ มันอยู่ที่ฐานของกระจกมองหลังหรือเปล่า กระจกแท้ กระจกเทียบก็ไม่ได้ส่งผลกับ rain sensor
มีผลเรื่องความหน้าบางของกระจก ครับ จ่ายเบี้ยขนาดนี้ได้ของเทียบจะเอาหรอลองคิดดู มันเป็นเรื่องความชอบธรรมแล้วละประเดนนี้ ประกันต้องรับผิดชอบครับ ไม่ใช่ให้เรายอมรับสภาพ  :-* เราไม่ได้ซ่อมทุกวันนะ นานๆๆจะเครมที เขาต้องจ่ายครับ

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:12:14 »
มีผลเรื่องความหน้าบางของกระจก ครับ จ่ายเบี้ยขนาดนี้ได้ของเทียบจะเอาหรอลองคิดดู มันเป็นเรื่องความชอบธรรมแล้วละประเดนนี้ ประกันต้องรับผิดชอบครับ ไม่ใช่ให้เรายอมรับสภาพ  :-*

ผมไม่ได้หมายความว่าให้ยอมติดของปลอมพี่หนุ่ม ผมแค่จะบอกว่า rain sensor มันไม่ได้อยู่ที่กระจกหน้า แต่มันอยู่ที่กระจกมองหลังครับ เดี๋ยวจะเข้าใจกันคลาดเคลื่อน ส่วนเรื่องนี้ขอแนะนำแบบนี้ว่าให้อู่ไปหาของแท้มือสองมาให้ซึ่งในตลาดมีเยอะครับร้านคุณอนันก็มี จะได้ win win ทั้งเจ้าของรถ และประกัน  ;)
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:16:25 »

ใช่ครับ ต้องดูจากจุดนี้

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:16:47 »
เป็นรอยนิดเดี่ยวก็เอาไปซ่อมเฉพาะจุดก็ได้ครับ มันซ่อมได้นะถ้ายังไม่แตกเป็นเม็ดข้าวโพด แล้วให้ประกันจ่ายค่าซ่อมให้ :-*   ต้องลองคุยดูครับขู่ว่าจะเปลี่ยนประกันก็ได้ถ้ามันยากนัก ของที่เสียหายเป็นของเดิมติดรถซึงเขารับทำประกันแล้ว จะเอาของเทียบมาใส่ให้ได้ไง มันต้องแบบเดิมครับยิงยอมยิ่งได้ใจประกัน เป็นผมฟ้องยับ เขารับประกันทั้งคัน แต่จะเปลี่ยนเทียบมันไม่ใช่นะ :-*  เบี้ยประกันเท่าไรครับเนีย ทำไมมันห่วยจังประกันรายเนีย :-*

อันนี้เห็นด้วยครับ เพราะเพื่อนโดนมาแล้ว แบบไม่มี Rain sensor คือปัดออโตไม่ทำงาน ตอนแรกก็ไม่รู้ งงกันตาแตก นึกว่าขาดีดที่ปัดน้ำฝนพัง สรุปว่ามันไม่มี sensor เพื่อนผมก็ซวยไป เราทำประกันมาเพื่อประกันของแท๊ นี่ถ้าเกิดเราใส่ชุดแต่ M2 แท้ทั้งคันแต่พอไปเคลมกลับได้ของเดิม ก็คงซวย

num2012

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:22:31 »
มีผลเรื่องความหน้าบางของกระจก ครับ จ่ายเบี้ยขนาดนี้ได้ของเทียบจะเอาหรอลองคิดดู มันเป็นเรื่องความชอบธรรมแล้วละประเดนนี้ ประกันต้องรับผิดชอบครับ ไม่ใช่ให้เรายอมรับสภาพ  :-*

ผมไม่ได้หมายความว่าให้ยอมติดของปลอมพี่หนุ่ม ผมแค่จะบอกว่า rain sensor มันไม่ได้อยู่ที่กระจกหน้า แต่มันอยู่ที่กระจกมองหลังครับ เดี๋ยวจะเข้าใจกันคลาดเคลื่อน ส่วนเรื่องนี้ขอแนะนำแบบนี้ว่าให้อู่ไปหาของแท้มือสองมาให้ซึ่งในตลาดมีเยอะครับร้านคุณอนันก็มี จะได้ win win ทั้งเจ้าของรถ และประกัน  ;)
  ใช่แบบนั้นแหละ ยังไงก็ต้องแท้ถ้าคิดว่าแพงไปก็ไปหามือสองมาให้เรา ไม่ใช่เอาของเทียบมาใส่ ถูกต้องแล้ว :-*

tongite

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:26:44 »
ตกลงถ้าผมเปลื่ยนของปลอมมา ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ จะไม่ทำงานใช่ไหมครับ  โทรไปหาและของผมไม่ได้ซ่อมห้างอะครับเลยไมไ่ด้ของแท้  อิอิ

num2012

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:34:09 »
ตกลงถ้าผมเปลื่ยนของปลอมมา ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ จะไม่ทำงานใช่ไหมครับ  โทรไปหาและของผมไม่ได้ซ่อมห้างอะครับเลยไมไ่ด้ของแท้  อิอิ
  แกะเอามาใส่นะได้ แต่ผมอยากให้คุณได้กระจกแท้มากกว่า ประเดนนี้มีคนถามแล้ว และเคยใส่แล้วกระจกไทยแล้วแกะเซนเซอร์มาใส่สุดท้ายก็อยากได้กระจกนอกมากกว่า  มันแกะยากหน่อยไอ้เซ็นเซอร์เนีย แกะไม่ดีพังอีก แต่ก็มีการ diy แกะอยู่แกะได้ แต่ให้เขาหากระจกแท้มือสองมาใส่ให้เถอะอย่ายอมเลยครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:54:20 โดย num2012 »

พราย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:34:27 »
เดี๋ยวตอนค่ำผมมาตอบให้ ใช้ I phone มันพิมพ์ไม่ถนัด

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:35:38 »
ไม่ค่อยอยากทำประกันชั้น 1 ก็แบบนี้แหละครับ โครตเอาเปรียบเราเลย ผมว่าจะทำชั้น  3 ถ้าเราผิดก็ซ่อมคู่กรณีอย่างเดียว รถเราซ่อมเองสบายใจกว่า

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:50:15 »
เซ็งเป็ด เอาของแท้ครับ ถ้ามือสองก็ต้องไม่มีรอยครับ  C:-)

Ellandroad

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 18:22:48 »
พวกบ.ประกันมันเอาเปรียบเรา ผมไม่ต่อชั้น1ปีนี้ก็เพราะเหตุนี้แหละเบี้ยโครตแพง บอกรถเราbmwอะไหล่แพง แต่พอจะเครมดันเอาอะไหล่เทียบให้เราซะงั้นทั้งๆที่เก็บเบี้ยเราแพงๆ เลยทำ3+มันซะเลย6พันเอง  >:(

พราย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:33:11 »
การซื้อประกันทุกประเภท ไม่ว่าประกันรถ ประกันบ้าน ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ มันก็คือการซื้อความเสี่ยง โดยให้บริษัทผู้รับประกันเป็นผู้รับความเสี่ยงแทนเรา โดยเราเป็นผู้จ่ายเงิน  //  ทำไมรถยุโรป ค่าเบี้ยจึงแพงกว่ารถญี่ปุ่น เหตุผลเพราะว่าค่าอะไหล่แพงกว่า  เอาล่ะ! เราตั้งธงกันที่ประเด็นนี้ก่อน เรื่องค่าอะไหล่

1) กรณีของ จขกท. ความเสียหายที่เกิด เป็นความเสียหายที่มีคู่กรณี สามารถเคลมกับบริษัทประกันได้ครับ (คู่กรณีก็คือก้อนหิน ไม่ใช่ยานพาหนะ ซึ่งในกรมธรรม์ไม่ได้ระบุไว้ว่าคู่กรณีจะต้องเป็นยานพาหนะเท่านั้น) เพราะฉะนั้น กรณีนี้เคลมได้ครับ

2) ความเสียหายที่เกิด หากซ่อมได้เขาจะซ่อมให้ครับ ซ่อมไม่ได้จึงจะเปลี่ยน

3) กรณีนี้ผมว่าซ่อมได้ ไม่ต้องเปลี่ยน

4) หากต้องเปลี่ยน ตามหลักแล้วบริษัทฯประกันจะต้องเปลี่ยนด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน (Standard) เทียบเท่าที่ติดรถมาจากโรงงาน จะใช้ของเทียมไม่ได้  ลองคิดกลับกันครับหากว่ารถเราแต่งด้วยชุด M แท้ทั้งชุด เกิดอุบัติเหตุ เราไม่สามารถเคลมชุด M แท้ได้นะครับ บริษัทจะบอกว่าชดใช้ให้เท่ามาตรฐานโรงงาน  // แล้วกรณีของ จขกท. ขอเคลมอุปกรณ์เท่ามาตรฐานโรงงาน จะให้ของที่ต่ำกว่ามาตรฐานโรงงานได้อย่างไร  //  ตอนทำประกัน บริษัทฯก็ต้องมาถ่ายรูปรถเอาไว้ ตอนเคลมเราก็เคลมเท่ามาตรฐานเดิม ไม่ได้เคลมเอากระจกกันกระสุนซักหน่อย

5)  หากต้องเปลี่ยนของแท้ แล้วให้ผู้เอาประกันเพิ่มเงิน  ถามเขาว่าให้เราเพิ่มเนื่องจากสาเหตุใด เพิ่มจำนวนเท่าไหร่ มีวิธีคิดคำนวนอย่างไร // มันไม่มีสูตรสำเร็จหลอกครับ เป็นการต่อรองเพื่อให้เสียน้อยที่สุดเท่านั้นเอง

6) หากคุยแล้วไม่ได้ข้อสรุป ไปที่นี่ครับ "คปภ." คณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย  อยู่ตรงพระรามเก้า ฝั่งตรงข้ามศาลรัชดา  หรือร้องเรียน-ปรึกษา ผ่านทางโทรศัพท์ได้ครับ

ทุกท่านลองคิดดู จ่ายค่าเบี้ยปีละสามหมื่นกว่า แต่ละปี เคลมบ้างไม่เคลมบ้าง เอาค่าเบี้ยที่จ่ายทั้งหมดมาไม่รู่กี่ปีรวมกันดู แล้วเอาค่าความเสียหายที่เคลมมาเปรียบเทียบดู เราขาดทุนอยู่แล้วครับ แต่มันเป็นการซื้อความเสี่ยงอย่างที่บอกไว้ตั้งแต่แรก //  หากเราไม่เคลม คุณก็สบายไป หากเราเคลมมากๆคุณก็ขอขึ้นค่าเบี้ย หรือ ไม่รับประกันในปีถัดไป  //  สรุปว่าขาดทุนมันไม่เอา ถ้ากำไรมันถึงจะเอางั้นเหรอ

พราย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:54:32 »
มันเป็นการทำธุรกิจที่บัดซบของพวกบริษัทฯประกันชัดๆ ไปร้อง คปภ.เลยครับ ผมว่าได้รับความเป็นธรรมมากกว่าติดต่อบริษัทฯ จ่ายเงินเยอะใครจะยอมง่ายๆ มันก็ยื้อกับเราจนเราเหนื่อยไปเอง แล้วก็หยวนๆ   อย่ายอมครับ

กรณีของผมล่าสุด เคลมชั้นหนึ่งหมือนกัน รอยครูด รอยขีดข่วน จุกๆจิกๆ   Survey บอกไม่มีคู่กรณีคิดแผลละ หนึ่งพัน โอ้โห! ผมไปทำสีเองแผลละไม่ถึงหนึ่งพันเลย // ผมถามค่าอะไร // ก็รถพี่ไม่มีคู่กรณีครับ // ผมบอก มี! คู่กรณีผมสำหรับรอยครูดก็คือรถเข็นในห้างแมคโคร และรอยขีดข่วนก็คือแมว  จุกจิกอื่น ก็โน่นนี่นั่นไปเรื่อย  // เขาบอกว่าที่ผมพูดมามันไม่ชัดเจน เคลมไม่ได้ // ผมถามกลับ ไม่ไม่ชัดเจนยังไง คุณพูดให้ชัดๆหน่อยว่ามันไม่ชัดเจน ทุกแผลของผมมีคู่กรณีหมดแหละ ส่วนคุณจะไปเอาผิดกับคู่กรณีของผมได้หรือไม่ได้ อันนี้ผมไม่เกียวล่ะ แต่สรุปว่าผมมีคู่กรณี  ผมต้องเคมได้  //  สุดท้ายก็ต้องยอมผม  ไม่ใช่ผมเก่งนะครับ แต่จะบอกว่า ถ้าเรายอมเราก็เสียเปรียบมันอยู่ร่ำไป ลองไม่ยอมมั่งซิ ไม่มีอะไรเสียหายนี่ 

num2012

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 22:47:37 »
โอเค ตอบได้โดนใจ ;) ;) ;) ;) ผมถึงบอกว่าจ่ายขนาดนี้ อย่าไปยอมมัน ตอบได้ซะใจโก้จริงๆๆๆ ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 22:55:22 »
rain sensor ติดมากับกระจกครับ
ของแท้ต้องสั่งนอกราคาราว 16,000 บาท ร้านกระจกใหญ่ๆบางที่จะมีเก็บไว้
ถ้าของศูนย์ 38,000 บาท ประมาณนี้ครับ
ส่วนของไทยหรือจีนราคาราว 5-6,000 บาท สามารถย้าย rain sensor มาแปะได้
ทำงานได้ตามปกติ ผมเปลี่ยนมาเมื่อเดือนตุลาฯ ถึงวันนี้ยังทำงานได้อยู่

อย่างน้อยประกันควรจะได้แบบสั่งนอกที่มี rain ติดมาให้ครับ
ใช้ย้ายเอา ผมไม่แน่ใจว่าโดนแดด โดนความชื้นไปเรื่อยๆนานวันเข้า มันจะยังทำงานได้ดีอีกนานเท่าไร
และอย่าลืมขอยางกระดูกงูขอบกระจกด้วย เพราะถ้าได้เลาะออกมาแล้ว ใส่กลับไปยังไงก็ไม่สวยครับ