ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากได้ GT1 มา เช็คได้ว่า O2 sensor เสีย  (อ่าน 6189 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
หลังจากได้ GT1 มา เช็คได้ว่า O2 sensor เสีย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:24:06 »
ซื้อจาก Ebay ส่งมาจากโรมาเนีย สาย 1 เส้น พร้อม DVD 2 แผ่น

แตกไปแผ่น ใช้ไม่ได้ โชคดีเป็นตัวโปรแกรม code ไม่ใช่ตัววิเคราะห์

จัดแจง เปิด VDO วิธีการ install และก็ ทำตาม ๆๆๆๆ ลงเสร็จ เอาไปจิ้มรถ

กด Diagnosis รอๆๆๆ ทำตามๆ คำแนะนำ พบว่า ....

โปรแกรมวิเคราะห์ว่าเชื้อเพลิง หนา-บางเกิน ไป โดยประมาณ จำไม่ค่อยได้แล้ว โปรแกรมให้เช็ค sensor Oxygen ทั้ง 4 ตัว ก่อน CAT และ หลัง CAT
ขณะวิเคราะห์ โปรแกรมจะให้สตาร์ทเครื่อง เร่งเครื่อง แล้วดู Volt พบว่า มี sensor หลัง CAT เสียไปตัวนึง เพราะมันขึ้นค่า 0.4 ไม่เปลี่ยนเลย ให้เช็คสายไฟ ไม่งั้นก็เปลี่ยนซะ

อยากทราบว่า sensor O2 หลัง cat ตัวกี่ตั้งครับ ของใหม่ - ของเก่า  เครื่อง M52 นะครับ

อีกอันนึงที่มี code เสียคือ แอร์แมส แต่เทสดูไม่เสียครับ ค่าเปลี่ยนตามการเร่งเครื่อง และ ตัวเลขอยู่ในย่านที่โอเค
สงสัยต้องรอให้รอบสวิงอีกรอบ แล้วเอา GT1 จับอีกที ตอนเช็คแอร์แมส โปรแกรมบอกว่าควรเช็คเป็น Group ตั้งแต่แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง และ idle speed control อยากเช็คแต่ดันหาที่เช็คไม่เจอ เลยเอาไว้ก่อน มึดแล้ว

... เล่าสู่กันฟังครับ
และก็อยากรู้ราคา O2 sensor แต่ผมว่าถึงจะเปลี่ยนไปก็ไม่น่าจะช่วยอะไรมากนะ ... หรือเปล่า

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: หลังจากได้ GT1 มา เช็คได้ว่า O2 sensor เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:30:52 »
O2 sensor จะเป็นตัวตรวจการเผาไหม้ครับว่าสมบูรณ์ดีไหม โดยวัดจาก O2 ที่เหลือออกมาทางท่อไอเสีย เมื่อสมองได้รับค่าจากเซ็นเซอร์แล้ว ถ้าไม่ดี ก็จะสั่งปรับส่วนผสมของเชื้อเพลิง
รถรุ่นหลังๆ นี่มีมากกว่า ๑ ตัว ถ้าเสียไปตัวคงจะไม่เท่าไร แต่รถเก่าอย่างผมมีตัวเดียว เสียไปนี่ รู้สึกเลยครับว่ากินน้ำมันผิดปกติ

Tornaero

Re: หลังจากได้ GT1 มา เช็คได้ว่า O2 sensor เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:34:15 »
ผมลองลบ error code แล้ว ปรากฎว่า error ตัวนี้กลับมาใหม่ครับ

แต่เป็น error ที่บอกว่า ระบบ heater ที่อยู่กับ O2 หลัง CAT มัน  Open circuit อยู่

ตรงนี้ผมสงสัยว่า เมืองร้อนอย่างบ้านเรา เค้าต้องติด heater ของ CAT ด้วยเหรอครับ ระบบนี้เคยถูกตัดออกไปหรือไม่ ???

admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:38:09 »
o2 sensor จะทำงานที่อุณหภูมิสูงครับ เป็นเซนเซอร์เซรามิก เลยต้องมีฮีทเตอร์คอยเพิ่มความร้อนให้ถึง ถ้าขดฮีทเตอร์ขาด เซ็นเซอร์ไม่ร้อนพอก็วัดค่าไม่ได้ครับ เสียเปลี่ยนทั้งดุ้นครับมาด้วยกัน
ถ้าแกะดูมันจะมี ๔ ขั้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:42:50 โดย admin »

Tornaero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:41:54 »
ประเด็นหลักที่ผมหา GT1 มาจิ้มเพราะ อาการรอบสวิง ที่เป็นๆหายๆอยู่ตอนนี้ ซึ่งมันเกิดหลังจากที่ไปติดแก๊สมา

จากการอ่านดูระบบ ECU ของ BMW มันมีระบบ adaptive ด้วย

ผมเดาว่าการจูนแก๊สที่ไม่ match กับ น้ำมันเท่าไร่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่รอบสวิงได้
เช่น ถ้าแก๊สจ่ายหนาเกินไป O2 จับได้ว่าเชื้อเพลิงหนา เนื่องจาก ออกซิเจนที่ไอเสียไม่เหลือเลย
แบบนี้จะทำให้ ไปลดการจ่ายน้ำมันลง และเก็บไว้ใน memory ของ ECU

หลังจากที่จอดรถ แล้วเริ่มสตาร์ทด้วย GAS ข้อมูลการฉีดน้ำมันบางมาก จึงถูกดึงมาใช้
ทำให้ น้ำมัน ไม่พอ รอบก็เลยตก ตอนสตาร์ท พอรอบตก ระบบก็พยายามที่จะแก้ด้วยการฉีดน้ำมันมากขึ้น
รอบก็เลย สวิง ขึ้นๆ ลงๆ ตอนสตาร์ท

คงต้องทดสอบสมมุติฐานนี้ ด้วยการวิ่ง น้ำมันซักถัง ถ้าอาการรอบสวิง ไม่เกิดเลย แสดงว่าเป็นที่ระบบการจูนแก๊สแน่นอน
หรือไม่ก็ต้อง จูนแก๊สให้ match กับ น้ำมันแบบ พอดีๆ ซึ่งไม่ง่ายเท่าไร่

admin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:44:42 »
เป็นไปได้เหมือนกันครับ

การดัดแปลงติดแก้ส ยากครับที่จะให้นิ่งเหมือนเกิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:46:42 โดย admin »

Tornaero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:47:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
o2 sensor จะทำงานที่อุณหภูมิสูงครับ เป็นเซนเซอร์เซรามิก เลยต้องมีฮีทเตอร์คอยเพิ่มความร้อนให้ถึง ถ้าขดฮีทเตอร์ขาด เซ็นเซอร์ไม่ร้อนพอก็วัดค่าไม่ได้ครับ เสียเปลี่ยนทั้งดุ้นครับมาด้วยกัน
ถ้าแกะดูมันจะมี ๔ ขั้วครับ

ขอบคุณ admin สำหรับข้อมูลครับ

แสดงว่า มีการติด heater มาด้วยแน่นอน
สงสัยต้องไปเช็คดูว่า มันขาดหรือเปล่า หรือ สายไฟขาดเฉยๆ

ถอดออกมาเช็คความต้านทาน ก็น่าจะรู้ใช่มั้ยครับ ว่า open circuit ก็ชัวร์

แต่ว่า ระ heater ถ้าขาด จะส่งผลอะไรต่อ เครื่องยนต์ครับ
ผมเข้าใจว่า heater จะทำงานตอน สตาร์ทที่เครื่องกำลังเย็นอยู่เท่านั้น เพราะ O2 จะทำงานที่ 300 องศา
Heater จะอุ่น sensor ตอนนี้
ถ้า heater ขาด น่าจะส่งผลเฉพาะ ตอนสตาร์ทตอนเช้าๆ เท่านั้น

admin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:58:49 »
ครับ ถอดมาวัดขดฮีทก็รู้ครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่เคยเจอสายไฟขาดเลยครับ แต่ก็ไม่แน่นะครับ อาจจะไปทั้งคู่ทั้งฮีทขาดเซนเซอร์เสียก็เป็นได้นะครับถ้าเครื่องร้อนๆ วิ่งมาไกลแล้วลองวัดแล้วค่ามันนิ่งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:00:38 โดย admin »

yuratchrian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 14:08:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ประเด็นหลักที่ผมหา GT1 มาจิ้มเพราะ อาการรอบสวิง ที่เป็นๆหายๆอยู่ตอนนี้ ซึ่งมันเกิดหลังจากที่ไปติดแก๊สมา

จากการอ่านดูระบบ ECU ของ BMW มันมีระบบ adaptive ด้วย

ผมเดาว่าการจูนแก๊สที่ไม่ match กับ น้ำมันเท่าไร่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่รอบสวิงได้
เช่น ถ้าแก๊สจ่ายหนาเกินไป O2 จับได้ว่าเชื้อเพลิงหนา เนื่องจาก ออกซิเจนที่ไอเสียไม่เหลือเลย
แบบนี้จะทำให้ ไปลดการจ่ายน้ำมันลง และเก็บไว้ใน memory ของ ECU

หลังจากที่จอดรถ แล้วเริ่มสตาร์ทด้วย GAS ข้อมูลการฉีดน้ำมันบางมาก จึงถูกดึงมาใช้
ทำให้ น้ำมัน ไม่พอ รอบก็เลยตก ตอนสตาร์ท พอรอบตก ระบบก็พยายามที่จะแก้ด้วยการฉีดน้ำมันมากขึ้น
รอบก็เลย สวิง ขึ้นๆ ลงๆ ตอนสตาร์ท

คงต้องทดสอบสมมุติฐานนี้ ด้วยการวิ่ง น้ำมันซักถัง ถ้าอาการรอบสวิง ไม่เกิดเลย แสดงว่าเป็นที่ระบบการจูนแก๊สแน่นอน
หรือไม่ก็ต้อง จูนแก๊สให้ match กับ น้ำมันแบบ พอดีๆ ซึ่งไม่ง่ายเท่าไร่
ถ้าสรุปผลได้แล้วบอกด้วยนะครับ  ;)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 21:59:35 »
ผมเคยอาการแบบนี้ เครื่องบอกว่า ส่วนผสมหนา พอทำไปกลับบอกว่า บางอีก รอบนั้นผมโดนไล่เปลี่ยนไปพอสมควรเลยครับ สรุปลงท้ายมาหายที่ วาล์วไซโคลน ชุดนึง 4 พันกว่า ครับ ลองเช็คดูก่อนครับ

ส่วน O2 sensor M 52 มีสองตัวครับ ใช้ของ bosch ก็ได้ครับตัวนึงประมาณ สามหรือสี่พันบาท นี่แหละครับ ใช้ร่วมกับของ e39 ได้ด้วยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Tornaero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:46:08 »

ถ้าสรุปผลได้แล้วบอกด้วยนะครับ  ;)

วันนี้ลองจูนกราฟการฉีดแก๊ส ให้ฉีดน้อยลงครับ ผลที่ได้เหมือนจะดีขึ้น
คือ สมัยก่อน ตอนเดินเบาด้วยแก๊ส พอกดสวิทปิดแก๊ส เป็นน้ำมัน เครื่องดับทันที สาเหตุเดาได้ว่า น้ำมันจ่ายบางมาก เครื่องเลยดับ

พอเอากราฟแก๊สลงมา ทดสอบวิ่งดู แล้วสวิทเปลี่ยนเป็นแก๊ส รอบไม่ตกขณะวิ่ง แสดงว่า แก๊ส กับน้ำมันจ่ายเชื้อเพลิงให้เผาไหม้ได้พอๆกันแล้ว
จากนั้นก็วิ่งไปซักพัก จอดรถ ทดลองสตาร์ตน้ำมันดู รอบไม่สวิง
เร่งเครื่องตัดเป็นแก๊สแล้วเดินเบา จากนั้นกดสวิทกลับเป็นน้ำมันปรากฏว่า เครื่องไม่ดับ แสดงว่าแก๊สกับน้ำมันใกล้ๆกันแล้ว

จากนี้ต้องลองวิ่งทดสอบดูครับ ว่า วิ่งยาวๆ เครื่องร้อนๆ จอดรถแล้ว สตาร์ทใหม่ รอบจะสวิงอีกหรือเปล่า แล้วจะมารายงานอีกที

ส่วนประเด็น O2 เสีย ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับรอบสวิงเท่าไร่ แต่ถ้าหาของได้ก็จะเปลี่ยนครับ

ผมเห็นว่ามีเพื่อนๆหลายคน เล่าสู่กันฟังว่าหลังจากไปติดแก๊สแล้ว รอบสวิง นี่อาจเป็นสาเหตุหลักครับ เพราะส่วนมากอู่แก๊สจะตั้งแก๊สให้จ่ายหนาๆ ไว้ก่อน

Tornaero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:49:12 »
รายงานผลการทดลองครับ
หลังจากจูนแก๊สใหม่ ยังไม่เจออาการรอสวิง จนเครื้องดับอีกเลยครับ
แสดงว่าแก๊สจ่ายหนานี่เป็นต้นเหตุหนึ่ง

ส่วนo2 sensor ร้านอะหลั่ยบอกราคา 8-10 พัน แพงไปคงไม่เปลี่ยน

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 12:10:49 »
หลังจากจูนแก๊สใหม่ ยังไม่เจออาการรอสวิง จนเครื้องดับอีกเลยครับ
แสดงว่าแก๊สจ่ายหนานี่เป็นต้นเหตุหนึ่ง

ส่วนo2 sensor ร้านอะหลั่ยบอกราคา 8-10 พัน แพงไปคงไม่เปลี่ยน
8-10 พันนี่กี่ตัว ถ้าตัวเดียวละก็แพงงงงงง...มาก

Tornaero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 19:08:20 »

8-10 พันนี่กี่ตัว ถ้าตัวเดียวละก็แพงงงงงง...มาก

ตัวเดียวครับ สอดคล้องกับที่ขายกันใน Ebay

ในคลับ E39 มีคนเอาของ Bosch มาขายแบบที่ยังไม่ตีตรา ราคาประมาณ 2 พันครับ
ใช้ทดแทนกันได้ แต่ต้องแปลงขั้วนิดหน่อย
ยังไม่ได้ลองติดต่อดู

Somchai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 21:41:01 »
ผมมีครับ ซื้อมาทั้งเขาควาย มี O2 sensor 3ตัว มาแบ่งไปไม๊ครับ