ผู้เขียน หัวข้อ: N42 กินแก๊ส  (อ่าน 2230 ครั้ง)

pesonal

• คนคุ้นเคย
N42 กินแก๊ส
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:51:10 »
e46 N42 ติดแก๊สมา เครื่อง สั่น จังครับ แต่วิ่งน่ำมันมาหลายวัน ไม่เป็นอะไร เลยนิ่ง ปกติ พอวิ่งแก๊ส ตอนเย็น กลับมาถึงบ้านเครื่อง สั่น งักๆ สังเกตุหลายทีแล้วว่าเวลาใช้วิ่งมาแก๊ส แล้วเปลี่ยนมาเป็นน้ำมัน ทีหลัง มันก้อสั่นมันจะเป็น แบบนี้ แต่ น้ำมันล้วนๆ ไม่มีอาการ เลย ครับ อยากทราบสาเหตุ จังครับ แนะนำทีครับ แต่แปลกตรง ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ตอนสตาร์ทใหม่ ใช้น้ำมัน  เครื่องหายสั่นครับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
Re: N42 กินแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:16:15 »
เพิ่มเติม นิดครับ สังเกตุมีเสียง ตอนเปิดใช้แก๊ส รถจอดนิ่งๆ ครับ พอกด เปลี่ยนใช้แก๊ส เสียงมันก้อจะมา ดัง แก็กๆๆๆๆลองปิดแก๊ส เสียงหายครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 19:24:02 »
สั่นเฉพาะตอนใช้แก๊ส เกิดได้จากหลายอย่าง
1.จูนไม่ดี
2.ติดตั้งไม่ดี ติดหัวฉีดในตำแหน่งไม่เหมาะสม ทำให้รอบเดินเบาสั่น
3.เลือกอุปกรณ์ไม่เหมาะกับเครื่องยนต์

ส่วน อาการดังแต๊กๆๆ เป็นเสียงของหัวฉีดแก๊สครับ บางยี่ห้อดัง บางยี่ห้อไม่ดัง

บางทีดังนิดเดียว แต่ช่างบางคนเอาไปยึดกับเหล็ก ทำให้มันขยายเสียงให้ดังขึ้นอีก

ถ้าเป็นแบบนี้วิธีแก้ หายางมารองหัวฉีดให้ยืดหยุ่นได้บ้างเสียงอาจจะเงียบลงบ้าง

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 16:04:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สั่นเฉพาะตอนใช้แก๊ส เกิดได้จากหลายอย่าง
1.จูนไม่ดี
2.ติดตั้งไม่ดี ติดหัวฉีดในตำแหน่งไม่เหมาะสม ทำให้รอบเดินเบาสั่น
3.เลือกอุปกรณ์ไม่เหมาะกับเครื่องยนต์

ส่วน อาการดังแต๊กๆๆ เป็นเสียงของหัวฉีดแก๊สครับ บางยี่ห้อดัง บางยี่ห้อไม่ดัง

บางทีดังนิดเดียว แต่ช่างบางคนเอาไปยึดกับเหล็ก ทำให้มันขยายเสียงให้ดังขึ้นอีก

ถ้าเป็นแบบนี้วิธีแก้ หายางมารองหัวฉีดให้ยืดหยุ่นได้บ้างเสียงอาจจะเงียบลงบ้าง

ครับขอบคุณครับจะลองดู ส่วน เรื่องแก๊ส ตอนเหยียบ ไปเรื่อยๆ อยู่ดีๆรอบเครื่องมัน เด้ง ขึ้นมา เฉย เลยครับ อยู่ๆมันเพิ่มขึ้นมา จนรถกระตุก เลย

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:58:09 »
น่าจะจูนยังไม่เหมาะสมกับนำมันครับ ลองไปปรับจูนใหม่อีกครั้งครับ