ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรูปเฟืองเกียร์โชว์ ไฟตำแหน่งเกียร์ไม่โชว์ เป็นๆ หายๆครับ  (อ่าน 5603 ครั้ง)

sak_pk

• บุคคลในตำนาน
    • ที่ดินภูเก็ต
ไฟรูปเฟืองเกียร์โชว์ ไฟตำแหน่งเกียร์ไม่โชว์ ไปล้างพร้อมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว เช็ค MAF แล้ว ยังมีสาเหตุอะไรอีกบ้างที่ต้องเช็คครับ เป็นๆ หายๆ นะครับ ตอนไปเช็คที่ศูนย์ดันหาย เช็คไม่เจอสาเหตุ เอามาขับ ดันเป็นอีก ขับไปสักพัง หาย งงครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  :-\

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ...รถรุ่นหรือเครื่องยนต์ ผู้ตอบจะจะได้ตอบครงประสบการณ์
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
รถติดแก๊สมาใช่ไหมครับ?

sak_pk

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถติดแก๊สมาใช่ไหมครับ?

ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ...รถรุ่นหรือเครื่องยนต์ ผู้ตอบจะจะได้ตอบครงประสบการณ์

318ise ปี 2003 N42 ครับ ยังไม่เคยดมแก๊สเลยครับ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ไปล้างและเปลี่ยนนำ้มันเกียร์ที่ 0 มาหรอครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

sak_pk

ไปล้างและเปลี่ยนนำ้มันเกียร์ที่ 0 มาหรอครับ

ทำที่อู่นอกครับ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
การล้างทำแบบเต็มระบบหรือไม่
ใช้นำ้มันเกียร์ตรงเบอร์หรือเปล่า
ส่วนสำคัญที่บอกว่าเช็ค maf เช็คอย่างไรครับ
วิธีแก้ไขด้วยตัวเองเบื้องต้นน่ะครับ
ถอดท่องวงช้างกรองอากาศออกมาทำความสะอาดทั้งหมดดูด้วยว่ามีรอยรั่วรอยแตกมั้ย
ถ้ากรองสกปรกแล้วก็เปลี่ยนใหม่
ถอด MAF ออกมาล้างด้วยนำ้ยาล้าง. MAF มันจะมีขายอยู่กระป๋องละ 400 กว่าบาทยำ้น่ะครับว่าให้ใช้นำ้ยาเฉพาะ
จะได้ไม่เป็นอีก ดูที่ราคาน่ะครับมันต่างจากนำ้ยาล้างหัวเทปมากดูดีดีน่ะครับบางท่านบอกว่าใช้ได้แต่ผมว่าใช้ของตรงรุ่นดีกว่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ระหว่างทำถอดขั้วแบต(อย่างถูกวิธี)ออกก่อนก็จะดีมากครับ
ลองทำดูครับไม่ยากแล้วคุนจะภูมใจกับมันครับ
ป.ล เวลาขึ้นรูปเฟือง ก็ถอดขั้วแบตออกเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อนไป 0 บริการน่ะครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

yo-e46

ใช้นำ้มันเกียร์ตรงเบอร์หรือเปล่า
ส่วนสำคัญที่บอกว่าเช็ค maf เช็คอย่างไรครับ
วิธีแก้ไขด้วยตัวเองเบื้องต้นน่ะครับ
ถอดท่องวงช้างกรองอากาศออกมาทำความสะอาดทั้งหมดดูด้วยว่ามีรอยรั่วรอยแตกมั้ย
ถอด MAF ออกมาล้างด้วยนำ้ยาล้าง. MAF มันจะมีขายอยู่กระป๋องละ 400 กว่าบาทยำ้น่ะครับว่าให้ใช้นำ้ยาเฉพาะ
จะได้ไม่เป็นอีก ดูที่ราคาน่ะครับมันต่างจากนำ้ยาล้างหัวเทปมากดูดีดีน่ะครับบางท่านบอกว่าใช้ได้แต่ผมว่าใช้ของตรงรุ่นดีกว่าครับ
ถ้าเป็นไปได้ระหว่างทำถอดขั้วแบต(อย่างถูกวิธี)ออกก่อนก็จะดีมากครับ
ลองทำดูครับไม่ยากแล้วคุนจะภูมใจกับมันครับ
ป.ล เวลาขึ้นรูปเฟือง ก็ถอดขั้วแบตออกเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อนไป 0 บริการน่ะครับ
+1 ครับตาม คุณ inin ครับ แจ๋วเลยครับ

X-talize

วิ่งที่สภาพถนนยังไงครับ
เคยเจอตอนวิ่งทางขรุขระหน่อยมันจะโชว์ เหมือนสมองเครื่องมันจะเอ๋อๆ เพราะเซ็นเซอร์จับรอบล้อไม่สอดคล้องกับเกียร์ที่วิ่งอยู่
อันนี้ไฟรูปเฟืองจะขึ้น แต่พอจอดดับเครื่องวิ่งทางเรียบขึ้นก็หาย O0
เฉาก๊วย

STI2011

• บุคคลทั่วไป
วิ่งที่สภาพถนนยังไงครับ
เคยเจอตอนวิ่งทางขรุขระหน่อยมันจะโชว์ เหมือนสมองเครื่องมันจะเอ๋อๆ เพราะเซ็นเซอร์จับรอบล้อไม่สอดคล้องกับเกียร์ที่วิ่งอยู่
อันนี้ไฟรูปเฟืองจะขึ้น แต่พอจอดดับเครื่องวิ่งทางเรียบขึ้นก็หาย O0

ของผมก็เป็น ครับ บางทีตกหลุม ก็โชว์ขึ้นมาแปปเดียว..ประมาณ 1 วินาที แล้วก็หายไป

sak_pk

ล้างเต็มระบบครับ พร้อมเปลี่ยนประเก็นอ่างเกียร์ ใช้น้ำมันเกียร์ 9 ลิตร (บิล ลิตรละ 950 บาท) แต่บังเอิญเอารถไปทิ้งไว้ทั้งวัน เลยไม่ได้ถามเบอร์น้ำมันเกียร์ครับ แต่อู่ก็ดู ok อยู่นะครับ รับทำ bmw โดยเฉพาะ โดนไปหมื่นต้นๆครับ

ส่วน MAF น้ำยาล้างเฉพาะหาไม่ได้ ผมใช้ WD40 ครับ ถอดมาทำความสะอาดเอง ตอนนี้เข้าอู่เดิมให้เขาเอาเครื่องเช็ค เห็นบอกว่าเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิในห้องเกียร์ (ประมาณนี้ครับเรียกจำชื่อไม่ได้) เลยลบ default ตัวนี้ออกแล้ววิ่งดูอาการก่อน ถ้าเป็นอีกเห็นว่าต้องเปลี่ยนตัวนี้อีกตัวครับ

ตอนนี้ใช้ไปก่อนครับ ถ้ามีอาการจะแจ้งอีกครั้งครับ ท่านอื่นมีความเห็นหรือแนะนำอย่างไรบ้างครับ