ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านซ่อมแอร์หน่อยคับ  (อ่าน 4608 ครั้ง)

kundoung

• คนคุ้นเคย
แนะนำร้านซ่อมแอร์หน่อยคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 15:45:17 »
ผมอยู่ลาดพร้าวครับ มีที่ไหนซ่อมแอร์เจ๋งๆบ้างไหมครับ ไม่เอา star air นะครับ ไม่มีปัญญาซ่อมครับ  O0

อาการรถผม แอร์ตอนกลางวันไม่เย็นครับ ขับแล้วเสื้อเปียกเลยคับ แต่กลางคืนเย็นครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงแล้วที่ไหนดีครับ น้ำยาแอร์ผมเต็มครับ เครื่องผม m43 ครับ

รบกวพี่น้องหน่อยครับ ขอบคุณครับ  :-X

Sathit

• บุคคลในตำนาน
Re: แนะนำร้านซ่อมแอร์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 19:29:28 »
ถ้ากลางวันร้อน กลางคืนเย็นลองดูนะครับ เช็คกรองแอร์ ล้างคอยร้อยรังผึ่ง ฟิมล์หมดสภาพ  เพื่อไม่ต้องพึ่งร้านแอร์

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 21:17:20 »
น้ำยาเต็ม แอร์ไม่เย็น เท่ากับ คอมแอร์กำลังอัดตก เปลี่ยนคอมแอร์ครับ

kundoung

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 17:24:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้ากลางวันร้อน กลางคืนเย็นลองดูนะครับ เช็คกรองแอร์ ล้างคอยร้อยรังผึ่ง ฟิมล์หมดสภาพ  เพื่อไม่ต้องพึ่งร้านแอร์

ขอบคุณคับ ขั้นตอนนี้ลองแล้วไม่หายคับ  O0

kundoung

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 17:25:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำยาเต็ม แอร์ไม่เย็น เท่ากับ คอมแอร์กำลังอัดตก เปลี่ยนคอมแอร์ครับ

ขอบคุณครับ มีร้านแนะนำไหมครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 06:14:10 »
ทำแอร์ ถ้าทำตามอู่ที่ซ่อมรถ bm อยู่แล้ว ส่วนมากจะทำได้หมดทุกอู่อยู่แล้วนะครับ

อยู่ลาดพร้าวอยู่แล้ว ลองดูที่ช่างแอ็ด ลาดพร้าว 71 ดูครับ ใกล้ๆกันอยู่ แต่คิวเขาอาจจะนานไปหน่อยนะครับ เพราะทั้งอู่มีช่างอยู่คนเดียว  ^^

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

praphol

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:12:14 »
1 ซ่อมแอร์อย่างเดียวพัฒนาการ 35
2 อู่BM Time auto service  แยกพัฒนาการตัดศรีนครินทร์หลัง test car เก่า

ฺBang

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:39:51 »
ของผม อาการเริ่มไม่ค่อยเย็น ให้อู่ข้างบ้านเช็คแรงดันคอมแอร์ ผลออกมาแรงดันมันน้อย ก็เลยหาคอมมือสองหัวตัดได้มา พร้อมค่าจัดส่ง 4000 ก็มาให้อู่ข้างบ้านนั่นแหละเปลี่ยนให้ ช่างคิดค่าน้ำยา ค่าเช็ค ค่าถอด ค่าใส่ รวมเบ็ดเสร็จ 1300 เรียบร้อย เย็นเจี๊ยบ เมื่อก่อนตั้ง 22 องศา ไม่ค่อยเย็น เดี๋ยวนี้ ตั้ง24องศา เย็นมาก ผมเครื่อง m43 เหมือนกันครับ สรุปใช้งบไป 5300 บาทครับ

kundoung

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 17:03:25 »
ทำแอร์ ถ้าทำตามอู่ที่ซ่อมรถ bm อยู่แล้ว ส่วนมากจะทำได้หมดทุกอู่อยู่แล้วนะครับ

อยู่ลาดพร้าวอยู่แล้ว ลองดูที่ช่างแอ็ด ลาดพร้าว 71 ดูครับ ใกล้ๆกันอยู่ แต่คิวเขาอาจจะนานไปหน่อยนะครับ เพราะทั้งอู่มีช่างอยู่คนเดียว  ^^

ถามพี่เค้าแล้วพี่เค้าไม่รับน่ะครับ พี่เค้าบอกเค้าไม่ชัวร์อ่ะครับ

kundoung

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 17:05:50 »
1 ซ่อมแอร์อย่างเดียวพัฒนาการ 35
2 อู่BM Time auto service  แยกพัฒนาการตัดศรีนครินทร์หลัง test car เก่า

วันนี้ไปถามที่ พัฒนาการ 35 มาครับ เค้าบอกคอมไม่มีแรงอัดต้องเปลี่ยนคอมครับ คอมลูกละ 28000  :o ผมถามว่าถ้าไปซื้ออะไหล่มาแล้วให้เปลี่ยนได้ไหม เค้าบอกว่าร้านเค้าไม่รับอ่ะครับ  O0

kundoung

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 17:14:09 »
ของผม อาการเริ่มไม่ค่อยเย็น ให้อู่ข้างบ้านเช็คแรงดันคอมแอร์ ผลออกมาแรงดันมันน้อย ก็เลยหาคอมมือสองหัวตัดได้มา พร้อมค่าจัดส่ง 4000 ก็มาให้อู่ข้างบ้านนั่นแหละเปลี่ยนให้ ช่างคิดค่าน้ำยา ค่าเช็ค ค่าถอด ค่าใส่ รวมเบ็ดเสร็จ 1300 เรียบร้อย เย็นเจี๊ยบ เมื่อก่อนตั้ง 22 องศา ไม่ค่อยเย็น เดี๋ยวนี้ ตั้ง24องศา เย็นมาก ผมเครื่อง m43 เหมือนกันครับ สรุปใช้งบไป 5300 บาทครับ

ขอบคุณมากครับ ลงรายละเอียดกับราคาให้ผมด้วย   ::2thmb::

ไม่ทราบว่าซื้อคอมมื้อ 2 ที่ไหนครับ แล้วเราต้องมีวิธีเลือกไหมครับ

ผมถามร้านแถวบ้านเค้าบอกว่า ต้องถอดทั้งหมดแล้วก็ต้องล้างระบบแอร์ + กับต้องเปลี่ยน แผงแอร์(อันนี้ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไรอ่ะครับ)

เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนคอมอย่างเดียวอีกไม่นานก็จะพังอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันจริงแบบที่ข่างเค้าบอกไหมครับ 

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 20:27:31 »
pattakarn 30        khun kop 0813776708

teeheng

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:06:15 »
ไปทำที่อาจจะแพงซักหน่อยแต่ว่าทีเดียวมันจบดีกว่าครับ
ผมจะเข้า สตาร์แอร์ที่ไทรน้อย  ให้เค้าดูอาการและประเมินราคาก่อนทำได้
ก่อนหน้าก็เคยคิดว่าหาที่ไม่แพง แต่แทนที่จะจบ กลายเป็นเสีย สองสามต่อ
แต่ที่นี่ผมทำจบนะครับ

Komsak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:54:17 »
ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับสำหรับเพื่อนสมาชิก
ตกลง คุณ kundoung ทำแอร์มาแล้วหรือยังครับ ถ้าทำแล้ว จบไหมครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไร
ส่วนคุณ teeheng ทำที่ สตาร์แอร์ไทรน้อย ทำไรบ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไร
ขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 14:33:47 »
ตามอาการ ที่เคยซ่อม
1. ถ้าคอมแอร์  Compressor เสีย  เปลี่ยนคอม ก็ประมาณ 9 พัน - หมื่น บาท
2. เปลี่ยนตู้แอร์  Evaporator รั่ว + ค่าน้ำมันคอม น้ำยาแอร์ ก็ ประมาณ  8 พันกว่าบาท
3. เปลี่ยนหนามเตย TC Temperature control ประมาณ 3 พันบาท
** อ้างอิง ร้านประจำ  นครปฐม ครับ  ***
ราคาอาจปรับตัว ขึ้น หนือ ลง นิดหน่อย ตามสภาพเศรษฐกิจ ในปัจจุบัน นะครับ
เพราะไม่ได้ซ่อมมานานแระ  ...  คือ มันทำ แล้ว ปัญหาจบ น่ะครับ .....  จึงยังไม่ได้กลับไปทำอีก  ....   :หึหึ:   :หึหึ:   ""ชูสองนิ้ว::   ""ชูสองนิ้ว:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 17:59:13 »
ถ้ามันยังไม่น็อครีบเปลื่ยนคัฟไม่ต้องล้างม
ทั้งระบบถ้าน็อคแล้วเศษเหล็กจะเข้าไปทำให้ของใหม่ก้ตันยุดีคัฟต้องรีบเปลื่ยนคัฟเดวน็อค

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 18:01:03 »

ถามพี่เค้าแล้วพี่เค้าไม่รับน่ะครับ พี่เค้าบอกเค้าไม่ชัวร์อ่ะครับ

ธรรมดาเขาทำนะครับ รถผมส่วนมากก็จะทำกับช่างแอ๊ดเขา คงไม่ว่างมากกว่าละมั้งครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN