ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันรั่ว เบื้องต้นทำอย่างไรดี  (อ่าน 2397 ครั้ง)

goody

• มือใหม่หัดขับ
  • *
น้ำมันรั่ว เบื้องต้นทำอย่างไรดี
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 15:26:28 »
ไปเติมน้ำมันเต็มถัง ขับกลับมาจอดที่บ้าน ปรากฎว่าน้ำมันรั่วออกมาซะงั้น..แต่พอไปสักพักอาการน้ำมันรั่วก็หายไป ..แบบนี้เป็นได้จากสาเหตุอะไรเหรอครับ..(เป็นเฉพาะตอนเติมเต็มถัง)... :'( :'( :'(

อริส

• ขาประจำ
Re: น้ำมันรั่ว เบื้องต้นทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 22:14:28 »
 :P น่าจะออกทางฝาปัมติ๊กใต้เบาะคัฟ...ไม่แน่นเคยถอดปะคัฟปั้มติ๊ก..ถอดเบาะเปิดดูเลยคัฟเกรียวน่าจะคลาย...

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: น้ำมันรั่ว เบื้องต้นทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 23:14:38 »
เติมให้เต็มถังแล้วรื้อดูเลยครับมีไม่กี่ที่ครับ

ฝาปั๊มติ๊กน่าจะมีทั้งสองฝั่ง ใต้เบาะหลัง ท่อเติมน้ำมัน ฝาปิดถังน้ำมัน ผมว่าหาไม่ยากนะครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 14:13:54 »
จุด ข้อต่อต่าง ๆสามารถรั่วได้ทุกที่ ครับ
รถผม เจอ 2 จุด
จุดแรก สายต่อท่อน้ำมัน บริเวณฝาครอบเครื่อง (อันนี้ ช่างซ่อม รื้อแล้วสวมสาย น้ำมันไม่แน่น )
จุดที่สอง ใต้ท้องรถ ตรงกับตำแหน่งคนขับ จะมีกระบอกกรองน้ำมันเชื้อเพลิง  และมีท่อยางน้ำมันสวมกับ Capilary tube  ท่อยางเสื่อมสภาพ ตามกาลเวลา รั่วซึึม
ต้องทำการเปลี่ยนท่อยางใหม่ ครับ   :-X   :-X 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Nattawat_jarat

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M43tu > M54b30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:05:10 »
"เต็มถังแล้วรั่ว" ก็ตัดจุดอื่นๆออกได้เยอะครับ
พุ่งไปที่ขอบยางซีลปั้มติ๊ก/ลูกลอย ครับ
BMW E46 M43TU~> M54B30
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน