ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากซื้อรถมาควรตรวจเช็คอะไรบ้างครับ  (อ่าน 1690 ครั้ง)

ToMay

• คนคุ้นเคย
  • มือใหม่ ใจรัก bmw
คือ... ซื้อ e46 323 มา ควรจะตรวจเช็คอะไรบ้างครับ เกี่ยวกับเครื่องยนต์ และที่ไหนดีครับ ขอความรู้และคำแนะนำครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: หลังจากซื้อรถมาควรตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 16:32:56 »
น้ำ น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ กรองน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย หัวเทียน สายพานเครื่อง/แอร์

นอกนั้นก็ซ่อมตามอาการครับ อีกอย่างถ้างบประมาณพอไหว

แนะนำให้เปลี่ยน ออยคูลเลอร์ เกียร์ไปด้วยเลย ถ้าชอบแบบเดิมๆจะเบิกห้างหรือเทียบก็ตามสะดวก แต่ที่ผมเคยใช้ของห้างจะทนแน่นอน ส่วนของเทียบข้างเพิ่งเคยลองใช้มา สามหมื่นโล ยังดีอยู่ครับ ถ้ากลัวตามกิตติศัพท์ ก็แยกเป็น ออยอากาศ แบบที่เขาใช้กันครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ 323 เป็นเกียร์ GM ใช้น้ำมันเกียร์ dexron IIIH เดี๋ยวนี้มีแทบทุกยี่ห้อละลิตรนึงก็ประมาณ 250 บาท ส่วนกรองน้ำมันเกียร์ คงต้องให้อู่เขาสั่งเอา ผมเคยไปซื้อมาเองอันละ 500 - 600 บาท ไม่ค่อยดีเท่าไร หรือถ้ามีงบก็เบิกห้างเอาแต่ราคาก็แรงมากชุดนึง 4 พันกว่ามาพร้อมปะเก็นกับน็อตอ่าง

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kong03

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: หลังจากซื้อรถมาควรตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 14:06:51 »
ในส่วนของแอร์ เรามีวิธีตรวจเช็คเบื้องต้นอย่างไรบ้างคับ

LEK 3116

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 05:24:20 »
เข้าอู่ BM เลยครับ
แจ้งเขามาเผิ่งได้รถมาใหม่
ขอเช็คระบบ
และเปลียนถ่ายของเหลวทั้งหมด
เช่น น้ำยาหม้อน้ำ
     น้ำมันเครื่อง
     น้ำมันเกียร์
     น้ำมันเฟื่องท้าย

่สวนเรื่องแอร์ ให้ล้างรังผึ่งหน้ารถให้สะอาดที่สุด
เช็คน้ำยาแอร์ ถ้ายังเย็นก็ใช้ไปครับ

ไม่ต้องแคร์ว่าเจ้าของเก่าทำอะไรให้แล้วบ้าง
เช็ดศูนย์ที่เรา นับหนึ่งใหม่ครับ ปลอดภัย ใช้กันยาวๆ
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

ToMay

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 07:06:45 »
รับรถเรียบร้อย  ทางเจ้าของ จัดไปแล้วกับรายการหลัก รวมทั้งแยกออยเกียร์ด้วย  น้ำมันต่างๆ ถ่ายแล้วเรียบร้อย มีบิลให้ดูด้วยครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน ครับ 
ได้เป็นสมาชิกเต็มตัวแล้ว

eam

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:21:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รับรถเรียบร้อย  ทางเจ้าของ จัดไปแล้วกับรายการหลัก รวมทั้งแยกออยเกียร์ด้วย  น้ำมันต่างๆ ถ่ายแล้วเรียบร้อย มีบิลให้ดูด้วยครับ
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยครับ อ่านกระทู้เยอะๆครับ โชคดีกับE46

ToMay

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 14:57:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยครับ อ่านกระทู้เยอะๆครับ โชคดีกับE46
ขอบคุณครับ  ขับสนุกมาก เทสยาวๆ 250 กว่าโล  ไม่มีปัญหาครับ
แต่ทีเสียงเข้ารถ เยอะไปนิส ในย่านความเร็วที่ 140-160 ครับ

และขอสอบถามนิสครับ มันมีเสียง วี๊ดๆ ตามการเร่ง คืออะไรครับ หรือมันเป็นเสียงพัดลมครัชครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 06:13:15 »
เสียงเข้าลองดูพวกยางขอบประตูครับ

ส่วนเสียง วื้ดๆ ตามจังหวะคันเร่ง อาจจะเป็น คอมแอร์ หรือ ปั๊มเพาเวอร์ ก็ได้ลองเช็คดูก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ToMay

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 06:47:40 »
เสียงเข้าลองดูพวกยางขอบประตูครับ

ส่วนเสียง วื้ดๆ ตามจังหวะคันเร่ง อาจจะเป็น คอมแอร์ หรือ ปั๊มเพาเวอร์ ก็ได้ลองเช็คดูก่อนครับ
ครับ