ผู้เขียน หัวข้อ: น๊อตขาดคาเครื่อง  (อ่าน 11093 ครั้ง)

Crazy_Hours

• แฟนพันธุ์แท้
น๊อตขาดคาเครื่อง
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:39:31 »
รบกวนทุกท่านครับ น๊อตลูกรอกดันสายพานคอมแอร์ 323 ขาดคาเครื่อง ไม่ทราบว่าจะเอาน๊อตที่ขาดคาออกได้ที่ไหนยังไงดีเอ่ย    :-X :-X :-X
ดันขาดวันพ่อพอดีอู่ปิดตอนนี้ออกทริป ตจว แล้ว คงต้องรอกลับไปทำอีกทีเลยขอทราบวิธีและร้านที่รับทำหน่อยครับ

ธีระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 10:06:08 โดย Crazy_Hours »

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
Re: น๊อตขาดคาเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:45:29 »
น่าจะเข้าร้านกลึงให้ช่างเอาออก แล้วอย่าลืมถอดขั้วแบตออกก่อนนะครับ. ผมเคยมีประสพการณ์กับฟอร์จูนเนอร์มา ก็ให้ช่างกลึงเอาออก... ;)

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:55:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น่าจะเข้าร้านกลึงให้ช่างเอาออก แล้วอย่าลืมถอดขั้วแบตออกก่อนนะครับ. ผมเคยมีประสพการณ์กับฟอร์จูนเนอร์มา ก็ให้ช่างกลึงเอาออก... ;)

ขอบคุณครับ

เดิมผมเคยขาดในรถคันเก่า แต่ช่างเค้าใช้ลวดเชื่อมแต้มตรงน๊อตที่ขาดให้เนื้อยื่นออกมาแล้วใช้คีมล๊อคขัน ออก แต่ปัญหาคือโรงกลึงจะถอดน๊อตที่คาเครื่องได้ยังไง ผมคงไม่กล้าเอารถไปให้รื้อแน่ น๊อตที่คาลูกรอกผมไม่ค่อยซีเรียส เพราะง่าย แต่ที่คาเครื่องอยู่นี่ซิหาช่างทำยาก

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:04:26 »
ผมเห็นช่างใช้ เข้าใจว่าเป็นสว่านกรอน็อตที่ขาดให้กรวงเพื่อเอาอุปกรณ์คล้ายสกรูไลเสียบแล้วบิดออกนะครับ...  แต่วิธีใช้การเชื่อมก็คงเป็นอีกแนวหนึ่งนะครับแต่มันก็ต้องใช้ความร้อนสูงในการเชื่อมติดอยู่นะครับ ยังงัยก็ขอให้แก้ไขได้ไวไวนะครับเป็นห่วงแทนเลย.... O0

ruj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:16:40 »
แล้วแต่สภาพน้อตที่คาอยู่ครับ
ใช้เหล็กนำศูนย์ตอกนำบนน้อตที่ขาดก่อนเจาะรู
ใช้ส่วนเจาะรูบนน้อตที่คา
ใช้เกลียวเวียนซ้ายตอกลงในรูแล้วไขออกครับ
หรือบางครั้งก็ใช้ประแจแอลหกเหลื่ยมตอกอัดในรูแล้วไขออกครับ
credit รูปจาก internet ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2012, 22:18:12 โดย ruj »

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:21:08 »
 ;) ;) ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ก๊อง

• สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:23:06 »
 O0 ขาดได้ยังไงครับ ก่อนจะขาด สายพานตึง? รอบสูง? กระชาก? อยากรู้ไว้จะได้ระวังอ่ะครับ
ผมเคยซ่อมเครื่องกลที่น๊อตขาดคารู ใช้วิธีเจาะเอาอ่ะครับ แต่นั่นพื้นที่ทำงานเยอะ  ที่ห้องเครื่องยนต์แคบๆคงยากหน่อย
ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ เอาใจช่วยครับ
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

ก๊อง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:42:39 »
พี่ครับรบกวนสอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ  ลูกรอกดันสายพานนั่นและน๊อตตัวที่ขาดเป็นของเบิกศูนย์หรือว่าของไต้หวันครับ พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนใหม่อยู่พอดี หวั่นใจ..ทีแรกว่าจะซื้อของมาเปลี่ยนเอง ถ้าเป็นที่คุณภาพอุปกรณ์จะได้เปลี่ยนที่ศูนย์ไปเลยเค้ารับประกัน กลัวครับ..ถ้าวิ่งๆอยู่ขาดกระดอนไปตีกระแทกหรือไปขัดส่วนอื่นๆของเครื่องยนต์ที่กำลังเคลื่อนที่อยู่คงอันตรายน่าดู O0

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:44:49 »
O0 ขาดได้ยังไงครับ ก่อนจะขาด สายพานตึง? รอบสูง? กระชาก? อยากรู้ไว้จะได้ระวังอ่ะครับ
ผมเคยซ่อมเครื่องกลที่น๊อตขาดคารู ใช้วิธีเจาะเอาอ่ะครับ แต่นั่นพื้นที่ทำงานเยอะ  ที่ห้องเครื่องยนต์แคบๆคงยากหน่อย
ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ เอาใจช่วยครับ

ขาดตอนติดไฟแดงครับ เสียงดังตึง เสียงลูกรอกตกลงมากองกับแผ่นเหล็กใต้ท้องเครื่อง ที่รอบเดินเบาดีที่ไม่พันเข้าไปในสายพานอีกเส้น คงเจองานช้างแน่ เครื่องไม่ดับวิ่งได้ปกติครับ โชคดีเป็นสายพานเส้นด้านนอกเลยหลุดออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2012, 22:56:41 โดย Crazy_Hours »

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:46:02 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ  :-X :-X :-X

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:49:48 »
พี่ครับรบกวนสอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ  ลูกรอกดันสายพานนั่นและน๊อตตัวที่ขาดเป็นของเบิกศูนย์หรือว่าของไต้หวันครับ พอดีว่ากำลังจะเปลี่ยนใหม่อยู่พอดี หวั่นใจ..ทีแรกว่าจะซื้อของมาเปลี่ยนเอง ถ้าเป็นที่คุณภาพอุปกรณ์จะได้เปลี่ยนที่ศูนย์ไปเลยเค้ารับประกัน กลัวครับ..ถ้าวิ่งๆอยู่ขาดกระดอนไปตีกระแทกหรือไปขัดส่วนอื่นๆของเครื่องยนต์ที่กำลังเคลื่อนที่อยู่คงอันตรายน่าดู O0

ลูกรอกเพิ่งเปลี่ยนที่ bmพระราม3 ประมาณ2เดือนก่อน วิ่งไม่ถึง1000กม เพราะรถใช้น้อย อะไหล่เบิกของแท้ แต่แกนน๊อตน่าจะใช้ของเดิมครับ รถคันเก่าก็เคยขาดครับแต่เป็นรถญี่ปุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2012, 22:52:04 โดย Crazy_Hours »

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:29:44 »
เอานี้ผมจะบอกให้ ผมเองขาดจนหลุดทั้งแท่น 1 สายพานคุณมันเสื่อมสภาพครับ มันตึงจนรั้งให้ลูกลอกรับแรงดึงมากจนกดให้น็ตขาด เปลี่ยนสายจะจบ ส่วนน็ตที่ขาดถอดเอาชุดแท่นสำหรับติดลูกลอกทั้งหลายมันถอดออกได้(ลักษณะเป็นแท่นสำหรับติกลูกลอกต่างๆๆถอดจากด้านข้างเอาชุดกรองอากาศออกจะเจอน็ตเรียงกันอยู่) จากนั้นนะครับ เอาไปให้ร้านที่สามารถเชื่อม อาร์กอนได้ (ต้องเชื่อม อาร์กอนเท่านั้นเพราะแท่รมันเป็น อลูมิเนียม ) จี้เอาน๊อต ออก แล้วให้เขาเชื่อมซ่อมแท่นที่แตกหัก ท่ามีส่วนที่แตก ค่าเสียหายไม่เกิน 500 บาท รับลองจบชั่ว แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยนสายพานซะนะครับ ถ้าครบอายุ อันี้เรื่องจริง สายพานเสื่อมมันไม่ยอมขาด แต่กลับกระด้างรั้งจนแท่รหลุด  ของแท้เปลี่ยนที่ 50000โล ของเทียมเปลี่ยนที่ 20000โล ตามนั้นเลยครับ  :)) :))  ประสบการตรง น็อตขาด2รอบ รอบแรกซ่อมแท่นยึดแต่ไม่ยอมเปลี่ยนสายพานเพราะมันไม่ขาด ซักพักน็อตขาดอีก เลยเปลี่ยนสายพาน จากนั้นจบครับไม่มีปัญหาอีก อีกนิดสายพานแอร์ด้วยนะเปลี่ยนเลย อายุมันพอๆๆกัน :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 10:35:24 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 20:11:05 »
เอานี้ผมจะบอกให้ ผมเองขาดจนหลุดทั้งแท่น 1 สายพานคุณมันเสื่อมสภาพครับ มันตึงจนรั้งให้ลูกลอกรับแรงดึงมากจนกดให้น็ตขาด เปลี่ยนสายจะจบ ส่วนน็ตที่ขาดถอดเอาชุดแท่นสำหรับติดลูกลอกทั้งหลายมันถอดออกได้(ลักษณะเป็นแท่นสำหรับติกลูกลอกต่างๆๆถอดจากด้านข้างเอาชุดกรองอากาศออกจะเจอน็ตเรียงกันอยู่) จากนั้นนะครับ เอาไปให้ร้านที่สามารถเชื่อม อาร์กอนได้ (ต้องเชื่อม อาร์กอนเท่านั้นเพราะแท่รมันเป็น อลูมิเนียม ) จี้เอาน๊อต ออก แล้วให้เขาเชื่อมซ่อมแท่นที่แตกหัก ท่ามีส่วนที่แตก ค่าเสียหายไม่เกิน 500 บาท รับลองจบชั่ว แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยนสายพานซะนะครับ ถ้าครบอายุ อันี้เรื่องจริง สายพานเสื่อมมันไม่ยอมขาด แต่กลับกระด้างรั้งจนแท่รหลุด  ของแท้เปลี่ยนที่ 50000โล ของเทียมเปลี่ยนที่ 20000โล ตามนั้นเลยครับ  :)) :))  ประสบการตรง น็อตขาด2รอบ รอบแรกซ่อมแท่นยึดแต่ไม่ยอมเปลี่ยนสายพานเพราะมันไม่ขาด ซักพักน็อตขาดอีก เลยเปลี่ยนสายพาน จากนั้นจบครับไม่มีปัญหาอีก อีกนิดสายพานแอร์ด้วยนะเปลี่ยนเลย อายุมันพอๆๆกัน :-[

ขอบคุณครับ  :-X :-X :-X ;) ;) ;)

ก๊อง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 20:20:44 »
 ;)ความรู้..ยอดๆ 

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:05:50 »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่าคุณหนุ่ม น๊อตที่ขาดคาเครื่องไปทำที่อู่ไหนครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:27:26 »
เรื่องอะไหล่ เห็นช่างที่ผมรถผมเขาก็บอกเหมือนกันว่า ของแท้ กับ ของข้างนอกจะต่างกันในอายุการใช้งานครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

num2012

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:37:34 »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่าคุณหนุ่ม น๊อตที่ขาดคาเครื่องไปทำที่อู่ไหนครับ
ผมถอดเองครับ แล้วเอาไปให้ร้านที่รับเชื่อมอาร์กอนทำให้ แต่ถ้าให้อู่ถอดประกอบ :Pค่าแรง ประมาณ 800-1000 ก็แพงแล้ว ถอดไม่ยากแต่ต้องถอดหลายชิ้น มันเป็นแท่นรวมชุดลูกลอกเลย เป็นอลูมอเนียมประทับตราบีเอ็ม สามารถเชื่อมต่อได้ไม่ต้องไปหาของใหม่ถ้ามันแตก เชื่อมได้คอนเฟิรม

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:16:32 »
ซ่อมมาแล้วครับ ถอกขายึดคอมแอร์ออกมาแล้วพบว่า น๊อตหักคาและทำให้(เสื้อเกลียว)ของขายึดคอมแอร์ แตกออกมาด้วย ทางร้านจะเชื่อมให้ดูจากสภาพแล้วไม่น่าเชื่อมเพราะแตกตรงเกลียวพอดีและเศษที่แตกบางส่วนก็หายไปประกบดูแล้วไม่เสมอ เลยเปลี่ยนขายึดคอมแอร์ใหม่ของเก่า ญี่ปุ่น ราคา 1500 บาท และลูกรอกดันสายพานแอร์ใหม่ (ลูกรอกดันสายพานแอร์อู่เครมให้เพราะพึ่งเปลี่ยนไปปลายเดือน กย.) ค่าแรง 500 บาท เพราะขายึดคอมแอร์และลูกรอกด้นสายพานแอร์ เดิมติดรถมาเป็นของรุ่น M54 เลยเอาของรุ่น M52 มาใส่เลยต้องเปลี่ยนลูกรอกใหม่ด้วย

ธีระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 16:07:42 โดย Crazy_Hours »

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:19:03 »
ลูกรอกเก่า และขายึดคอมแอร์ใหม่+ลูกรอกใหม่

num2012

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 13:32:48 »
ยินดีด้วยครับ ต่อไปก็เปลี่ยนสายพานให้ตรงอายุใช้งานมันนะครับ อย่าลากยาวอีกละ ยินดีด้วยครับ ;) ;) :)