ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องการฟลัชเครื่องครับ  (อ่าน 3602 ครั้ง)

Angel_dimple

• ขาประจำ
มีใครเคยฟลัชเครื่องบ้างครับ เคยสนใจจะทำ แต่ได้ไปอ่านคอลัมน์ในนิตยสารรถเล่มหนึ่ง เขาบอกว่าอันตรายต่อเครื่องยนต์มากๆ ไม่ควรทำ

เพื่อนๆคิดเห็นยังไงบ้างครับ มีใครทำไปแล้วอยากขอแชร์ข้อมูลหน่อยครับ สถานที่ ราคา ฯลฯ

:-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ขอความเห็นเรื่องการฟลัชเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 19:34:09 »
มันเป็นเคมี ไปชะล้างคราบน้ำมันเหนียวที่ตกค้าง ตามข้อเหวี่ยง ผมว่ามันเป็นสารชะล้างค่อนข้างรุนแรง ผมกลัวมันตกค้างในเครื่อง พาลไปกัดชิ้นส่วนในเครื่องอีก อย่าไปทำดีกว่าครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ขอความเห็นเรื่องการฟลัชเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 19:39:11 »
ในน้ำมันเครื่องเกรดดีๆ ก็จะมีสารชะล้างคราบเขม่าอยู่แล้วครับ อย่าเอาน้อง bm ไปเสี่ยงให้มันกัดซีลยางเพิ่มเลย  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:40:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ในน้ำมันเครื่องเกรดดีๆ ก็จะมีสารชะล้างคราบเขม่าอยู่แล้วครับ อย่าเอาน้อง bm ไปเสี่ยงให้มันกัดซีลยางเพิ่มเลย  :-*
;)

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 22:14:14 »
เหมือนพี่กฤษดาครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 22:23:41 »
ถึงแม้บ่งบอกสรรพคุณน้ำยาที่เป็นเคมีดีอย่างไร แต่ก็กลัวไปทำปฏิกริยกับน้ำมันที่ค้างท่อ คล้ายกับน้ำยาขัดเคลือบ ผมก็คงไม่เสี่ยงเหมือนกันครับ เพราะเราจะไม่สามารถทราบได้เลยว่าสภาพภายในจะเป็นอย่างไรหลังทำมา... O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 23:00:14 »
เห็นด้วยกับพี่กฤษดาอย่างยิ้งเลยครับ ว่าไม่ควรทำเด็จขาดครับ ได้ไม่คุ้มเสียแน่นอนครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 23:44:43 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เห็นด้วยกับพี่กฤษดาอย่างยิ้งเลยครับ ว่าไม่ควรทำเด็จขาดครับ ได้ไม่คุ้มเสียแน่นอนครับ
ผมทำมาแล้วครับ แต่2 ปี/ครั้งครับ ยังไม่รู้เหมือนกันครับว่าวันข้างหน้าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ แต่ปัจจุบันยังไม่มีอาการอะไรออกมาเลย

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 23:51:16 »
ผมทำมาแล้วครับ แต่2 ปี/ครั้งครับ ยังไม่รู้เหมือนกันครับว่าวันข้างหน้าจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ แต่ปัจจุบันยังไม่มีอาการอะไรออกมาเลย

หลังใช้งานมาแล้วสองปีผมอยากทราบถึงผลแตกต่างน่ะครับ.. และราคา เพื่อเป็นแนวให้เพื่อนสมาชิกครับ.. :-X

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 00:33:39 »
ขอบคุณพี่กฤษดามากครับ พี่พูดประเด็นเหมือนในคอลัมน์ที่ผมอ่านเป๊ะเลย 555

จริงๆแล้วที่คิดจะทำ เพราะคิดว่าอาจจะทำให้เสียงเครื่องเงียบลงได้บ้างหรือเปล่า ตอนนี้รู้สึกเสียงเครื่องมันดังขึ้นมากว่าสามปีที่แล้วที่ซื้อมาครับ  ???

หรือผมควรจะไปแก้ปัญหาเสียงที่จุดอื่นดีครับ มีจุดไหนแนะนำบ้างไหม ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนสายพานใหม่ พวกลูกรอกตัวดันสายพานเปลี่ยนไปเมื่อสัก 3-4 หม่ื่นโลที่แล้ว

ของผมเครื่อง N42 ครับ

ขอบคุณครับ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 00:35:50 โดย Angel_dimple »

Pitch win

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 00:59:12 »

หลังใช้งานมาแล้วสองปีผมอยากทราบถึงผลแตกต่างน่ะครับ.. และราคา เพื่อเป็นแนวให้เพื่อนสมาชิกครับ.. :-X
มันปกติครับ เสียดายครับเมื่อวานผมไปหาคุณRutก่อนที่กระทู้นี้ออกมาครับไม่ยังงั้น ให้คุณRut testดู ตอนที่ลองรถหลังจากทำการใส่ตัวoil gear เสร็จแล้ว คุณRutใด้นั่งรถด้วยกัน ผมต้องให้อจ.ตอบแล้วครับ ผมขับทุกวันเลยชินไปครับ ตอบไม่ใด้ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 01:07:31 »

มันปกติครับ เสียดายครับเมื่อวานผมไปหาคุณRutก่อนที่กระทู้นี้ออกมาครับไม่ยังงั้น ให้คุณRut testดู ตอนที่ลองรถหลังจากทำการใส่ตัวoil gear เสร็จแล้ว คุณRutใด้นั่งรถด้วยกัน ผมต้องให้อจ.ตอบแล้วครับ ผมขับทุกวันเลยชินไปครับ ตอบไม่ใด้ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

เครื่องของพี่ขวัญสมบูรณ์ดีมากครับ หรือเป็นได้ว่าสารมีตกค้างน้อยมากแล้วในระยะสองปีคงมีการถ่ายนำ้มันมาหลายรอบแล้ว ที่สำคัณคือเครื่องเป็น 6 สูบด้วยครับ ระบบในเครื่องค่อนข้างที่จะแตกต่างกับ 4 สูบอยู่พอสมควรครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pitch win

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 01:38:51 »

เครื่องของพี่ขวัญสมบูรณ์ดีมากครับ หรือเป็นได้ว่าสารมีตกค้างน้อยมากแล้วในระยะสองปีคงมีการถ่ายนำ้มันมาหลายรอบแล้ว ที่สำคัณคือเครื่องเป็น 6 สูบด้วยครับ ระบบในเครื่องค่อนข้างที่จะแตกต่างกับ 4 สูบอยู่พอสมควรครับ
ตอบเพิ่มเติมครับ ของผมถ่ายปีละครั้งครับ คือง่ายๆ ครั้งเว้นครั้งครับ และค่าน้ำมัน+ค่าบริการประมาณ 6-700บาท ขอบคุณครับ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:01:47 »
การทำ Engine Flush นั้นจำเป็น "เฉพาะ" รถที่มีปัญหาคราบโคลนครับ

E90 ผมที่เข้าศูนย์ตอนแรก ๆ ก็ต้องไป Flush ถึง 2 ครั้ง เพราะ น้ำมันเครื่องศูนย์ไม่สามารถใช้ได้นานจนไปเช็คระยะขึ้น ทำให้เป็นโคลน ต้องล้างทิ้ง

เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง มองไปในรูแบบเอียง ๆ เอาไฟส่อง ถ้าเห็นคราบสีน้ำตาล หรือ ดำ ๆ ก็โคลนครับ ได้เวลา Flush

รถทั่วไป ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องตรงเวลา ใช้น้ำมันเครื่อง ดี ๆ ไม่ห่วย ก็ไม่เป็นโคลนไม่ต้อง Flush ครับ

เรียกว่า ดูสภาพเครื่องยนต์เป็นหลักดีกว่าครับ จะว่าไม่ต้อง เลย หรือ จำเป็นเลยก็ไม่ได้หากไม่เห็นเครื่อง
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 17:34:14 »
การทำ Engine Flush นั้นจำเป็น "เฉพาะ" รถที่มีปัญหาคราบโคลนครับ

E90 ผมที่เข้าศูนย์ตอนแรก ๆ ก็ต้องไป Flush ถึง 2 ครั้ง เพราะ น้ำมันเครื่องศูนย์ไม่สามารถใช้ได้นานจนไปเช็คระยะขึ้น ทำให้เป็นโคลน ต้องล้างทิ้ง

เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง มองไปในรูแบบเอียง ๆ เอาไฟส่อง ถ้าเห็นคราบสีน้ำตาล หรือ ดำ ๆ ก็โคลนครับ ได้เวลา Flush

รถทั่วไป ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องตรงเวลา ใช้น้ำมันเครื่อง ดี ๆ ไม่ห่วย ก็ไม่เป็นโคลนไม่ต้อง Flush ครับ

เรียกว่า ดูสภาพเครื่องยนต์เป็นหลักดีกว่าครับ จะว่าไม่ต้อง เลย หรือ จำเป็นเลยก็ไม่ได้หากไม่เห็นเครื่อง

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่หากน้ำมันเครื่องเป็นโคลน มันจะมีอาการอะไรตามมาบ้างครับ  ???

เดี๋ยวคงต้องไปเปิดดูอย่างที่คุณ crayonz แนะนำดูสักหน่อย ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยดูเลยครับ

Ptrinter

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 15:44:28 »
ของผมฟลัชชิ่ง มาแล้วคับที่ศูนย์ bosch 450บาท เปลี่ยนถ่ย นมค อีก1800 พีทีทีสังเคราะห์ได้บัตรเติมน้ำมันอีก 500คับ
กรองเตรื่องอีก 280 บาท ก็โอเคดีคับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 16:05:58 »
ผมว่า การฟลัชชิ่ง มันคล้ายๆกับ การล้างหม้อน้ำด้วยน้ำยาล้างหม้อน้ำน่ะครับ (น้ำยาล้างหม้อน้ำมันจะกัดสิ่งสกปรก ออก ) แต่ทำล้างยังไงให้มันหมดจริงๆ พอล้างออกไม่หมดมันก็กัดต่อ จน หม้อน้ำทะลุ

ซึ่งน้ำยาฟลัชชิ่ง ก้เหมือนกัน ผมว่าดีนะ แต่จะล้างยังไงให้มันออกหมด ซึ่งหมดยากมาก ทีนี้มันก็ผสมอยู่กับน้ำมันเครื่องที่ใช้อ่ะครับ