ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่งทางไม่เรียบแล้วมีเสัยงดังกุกๆ จากด้านหน้ารถครับ ?  (อ่าน 2407 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ใครพอจะรู้บ้างว่าเป็นที่อะไร? ถ้าวิ่งบนทางเรียบก็ไม่มีเสียงอะไร  แต่พอวิ่งทางขรุขระหน่อยก็จะมีเสียงกุกๆๆๆ  :huh  (ต้องปิดวิทยุครับถึงจะได้ยิน) ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ยางรองเบ้าโช๊ครึเปล่า ? ท่านใดพอทราบ้าง แนะนำที ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

pae

• คนคุ้นเคย
บูชปีกนกคับ ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ekrl

• 318 iase N42
ลูกหมากกันโคลงครับ ผมเปลี่ยนมาแล้ว ข้างละ 750 วัดโสม

ถ้าเป็นเหมือนกันนะ คือทางเรียบวิ่งฉิวเงียบกริบ ทางขรุขระดังกุกๆ กึกๆ อย่างกะแทกซี่เก่าๆเลย  :vomit

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ยางเบ้าโช้คเสียก็มีเสียงเหมือนกันครับ ลองเช็คโดยขย่มที่ข้างรถแล้วให้อีกคนฟังที่ตัวเบ้าดูครับ ว่ามีเสียงกึกๆไหม แล้วก็เพิ่มอีกอย่างนะครับ เปิดฝาพลาสติกที่ปิดแกนโช้คไว้ ตอนขย่มเอานิ้วแตะดู ถ้ารู้สึกสะท้านขึ้นมาด้วยตัวโช้คก็เสียครับ

ของผมเคยเป็นแบบนี้ไล่มาหมด บูชปีกนก ลูกหมากกันโคลง มาเจอเป็นโช้ค วาล์วตาย เลยทำให้ได้เสียงเปลี่ยนใหม่ไปจบครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

fernandez

ลองเอามือดึงที่ก้านล้อข้างที่มีเสียงดัง แบบออกแรงกระตุกหน่อยนึง(ดึงไปทางด้านหลังรถ)
ถ้าล้อขยับได้ ก็เป็นที่บุชปีกนกคับ เพราะบุชเสื่อมสภาพ ทำให้แกนโช๊ค
ขยับได้เวลาสั่นสะเทือน เสียงวาวล์โช๊คเลยดังกุกๆคับ
หรือถ้าล้อไม่ขยับ ก็อาจเป็นที่ลูกหมากกันโครงคับ :bingo

OaTt

สงสัยอาจจะบูชปีกนกแฮะ ว่างๆต้องหาเวลาไปเปลี่ยนซะแล้ว

ปล. ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆ มันจะลามไปจุดอื่นมั๊ยครับ ? หรือไม่เป็นไรแค่เสียงดังเฉยๆ

ขอบคุณครับ