ผู้เขียน หัวข้อ: กรจกหน้ารถ มีรอยสะเก็ดหิน เป็นจุดๆ เยอะไปหมด สามารถนำไปปัดลบรอยได้มั๊ยครับ  (อ่าน 4289 ครั้ง)

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
มีทั้งรอยลึก แต่ไม่ถึงกับร้าว และรอยผิวๆ เยอะพอสมควร ไม่ทราบว่าสามารถนำไปขัด หรือ ปัดให้ใส ได้มั๊ยครับ

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
ผมไม่เคยทำ แต่เข้าใจว่าทำได้ครับ ปกติที่เห็นซ่อมกันคือกระจกมีรอยร้าวเป็นเส้นเล็กๆ เขาจะใช้ของเหลวใส(ไม่รู้ว่าคืออะไร)เติมลงไปในร้อยร้าวนั้นแล้วขัดอีกครั้ง รอยก็จะหายไปครับ แต่ราคาต่อจุดถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 500-800 บาท ครับ :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ได้ครับมีทั่วไป จุดละ 800-1000 ครับ เป็นน้ำยาเชื่อมเนื้อประสานกระจก  >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

BoonZaa

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ได้ครับมีทั่วไป จุดละ 800-1000 ครับ เป็นน้ำยาเชื่อมเนื้อประสานกระจก  >:D

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมไม่เคยทำ แต่เข้าใจว่าทำได้ครับ ปกติที่เห็นซ่อมกันคือกระจกมีรอยร้าวเป็นเส้นเล็กๆ เขาจะใช้ของเหลวใส(ไม่รู้ว่าคืออะไร)เติมลงไปในร้อยร้าวนั้นแล้วขัดอีกครั้ง รอยก็จะหายไปครับ แต่ราคาต่อจุดถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 500-800 บาท ครับ :-*

ขอบคุณครับ นึกว่ามีแบบเหมาทั้งแผ่น
ของผมมีกระจายเป็นจุดๆ เยอะมาก ถ้านับเป็นจุด คง............... :-\

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ขายกาวและน้ำยาเคมีนะครับ
น้ำยาเคทีที่สามารถละลายเนื้อกระจกได้ ในความเป็นจริงนั้นอาจมองด้วยตาเปล่าไม่เห็นเลย การจะละลายกระจกพร้อมกับการสมานเนื้อกระจกนั้นต้องใช้ความร้อนด้วยครับ ดังนั้นน้ำยาที่ทำละลายเมื่อกระทบวัตถุแล้วเกิดปฏิกริยานั้น มีชื่อว่าไซยาโน แอซิด หรือเรียกสั้นๆว่ากาวไซยาโน ถ้าจะให้รู้จักกันดีก็คือกาวร้อนหรือกาวตราช้างครับ ดังนั้นจะซ่อมกระจกที่แตกร้าวสามารถที่จะใช้กาวตราช้างที่เรารู้จักกันดีซ่อมได้ครับ ข้อมูลนี้มาจากประสบการณ์และนักเคมีด้านกาวโดยเฉพาะครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เล่าให้ฟังจากประสบการณ์ขายกาวและน้ำยาเคมีนะครับ
น้ำยาเคทีที่สามารถละลายเนื้อกระจกได้ ในความเป็นจริงนั้นอาจมองด้วยตาเปล่าไม่เห็นเลย การจะละลายกระจกพร้อมกับการสมานเนื้อกระจกนั้นต้องใช้ความร้อนด้วยครับ ดังนั้นน้ำยาที่ทำละลายเมื่อกระทบวัตถุแล้วเกิดปฏิกริยานั้น มีชื่อว่าไซยาโน แอซิด หรือเรียกสั้นๆว่ากาวไซยาโน ถ้าจะให้รู้จักกันดีก็คือกาวร้อนหรือกาวตราช้างครับ ดังนั้นจะซ่อมกระจกที่แตกร้าวสามารถที่จะใช้กาวตราช้างที่เรารู้จักกันดีซ่อมได้ครับ ข้อมูลนี้มาจากประสบการณ์และนักเคมีด้านกาวโดยเฉพาะครับ

ผมเคยซ่อมมา แต่ก็ไม่หาย 100 % นะครับ ยังมีให้เห็นเป็นจุดอยู่ แต่ของผมมันอยู่ด้านล่างของตัวกระจก ก็ลยไม่ได้สนใจอะไร แต่ถ้าอยู่ระดับสายตา คงไม่ดีเหมือนกัน

แต่ของผมตอนทำ เขาเอาหลอดไฟสีม่วงประคบเอาครับ ไม่มีการขัดตาม จะไปหาที่ขัดได้ที่ไหนละครับ อยากขัดทั้งแผ่นเหมือนกัน

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
ไม่หายแน่นอนครับ คุณสมบัติกาวพวกนี้คือแข็งแต่เปราะครับ ยิ่งเวลาผ่านไปสักพักกระจกมีการบิดตัวกาวจะกรอบแตกครับ การพัฒนากาวที่ใช้ในประเภทนี้ค่อนข้างตันครับ โนฮาวไม่พอบ้าง ไม่มีอินโนเวชั่นบ้างจะเป็นแบบนี้ส่วนใหญ่ครับ

BoonZaa

ไม่รู้เหมือนกันเจ้าของเก่าเค้าไปทำไรมา  เยอะมากพอสมควร มันจะกวนสายตาตอนขับกลางวันที่แดดส่องผ่านครับ เต็มบานเลย

nuiba

• DeliGolf
จุดสะเก็ดเล็กทั่วทั้งบาน เคยไปถามร้าน เต้าบอกซ่อมไม่ได้ครับ ไม่คุ้มด้วย ส่วนใหญ่เค้าจะซ่อมรอยใหญ่ๆที่เห็นชัดๆครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ลองปรึกษาช่างคนนี้ดูครับ

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

BoonZaa

ลองปรึกษาช่างคนนี้ดูครับ

ขอบคุณครับ พี่ Krisada511

BoonZaa

โทรไปปรึกษาเรียบร้อยแล้วครับ ช่างให้คำแนะนำว่า ปัจจุบันไม่มีแนวทางการแก้ไข ต้องเปลี่ยนบานใหม่ หรือไม่ก็ ทนใช้รับสภาพนี้ไปครับ  :'(