ผู้เขียน หัวข้อ: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน  (อ่าน 6027 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:09:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :-X :-X :-X ผมลองถามแม่ผมแล้วครับว่าจะติดแก๊ส แม่ไม่ยอมให้ติดครับ แม่บอกว่าเคยไปนั้งรถที่ติดแก๊ส แล้วมันมีกลิ่นแก๊สเข้ามาในรถ ทำให้เขาเวียนหัว อันนี้จริงหรือเปล่าวครับ :-\ :-\ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:33:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :-X :-X :-X ผมลองถามแม่ผมแล้วครับว่าจะติดแก๊ส แม่ไม่ยอมให้ติดครับ แม่บอกว่าเคยไปนั้งรถที่ติดแก๊ส แล้วมันมีกลิ่นแก๊สเข้ามาในรถ ทำให้เขาเวียนหัว อันนี้จริงหรือเปล่าวครับ :-\ :-\ :-\
มันคงมีบ้างอะครับแต่ส่วนน้อยมากๆๆๆที่จะมีกลิ่นเข้ามาผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับแต่คันที่บ้านผมติดแก๊สมาแล้ว 4 ปีขับเกือบทุกวันยังไม่มีวันไหนที่ได้กลิ่นแก๊สเลยครับ ถ้ามันเป็นทุกคันเค้าคงไม่มีใครไปติดกันมากขนาดนี้หรอกครับตอนนี้ยอดการติดเพิ่มขึ้นทุกวันๆนะครับไม่ใช่น้อยลง คุณ rut ลองคิดดูว่าถ้ามันแย่แล้วจะมคนไปติดเยอะขนาดนี้หรอครับ??? ยังไงเอาที่เราสบายใจที่สุดดีกว่าครับ ^^

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:46:34 »
 ;D ;Dอ่ะจ้ายเอาไปเอามาเป็นกระทู้ติดแก็สดีหรือไม่ไปแล้ว ถ้าไงรบกวนผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำให้รถผมหน่อยนะครับ พี่เพราะรถผมยังติดไม่เสร็จเลย O0 O0 O0
Black Devil 323iiiiii_

yo-e46

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:01:45 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;D ;Dอ่ะจ้ายเอาไปเอามาเป็นกระทู้ติดแก็สดีหรือไม่ไปแล้ว ถ้าไงรบกวนผู้เชี่ยวชาญมาแนะนำให้รถผมหน่อยนะครับ พี่เพราะรถผมยังติดไม่เสร็จเลย O0 O0 O0
แล้วท่อร่วมไอดีเป็นอย่างไรบ้างครับ??? ผมว่าให้เค้าถอดชุดแก๊สออกเปลี่ยนท่อร่วมไอดีใหม่ แล้วขอซื้อถังเค้าอย่างเดียวคืนชุดอุปกรณ์ทั้งหมดแล้วทำให้รถกลับสู่สภาวะเดิมก่อนติดแก๊สแล้วย้ายร้านมาติดใน กทม. ทคร่มีประสบการณ์เถอะครับจะได้จบ ไม่ต้องห่วงเรื่องจูนเราจูนเองได้ครับ ให้เค้ารนิดให้จบก็พอแล้ว

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:33:26 »
ผมได้ไปเปิดประเด็นใหม่ที่ห้องแก๊สแล้วครับ

ส่วนถ้าถอดชุดแก๊สออก ก็ถอดให้หมดครับคืนถังไปด้วย

เวลาไปติดที่ใหม่ช่างที่รับติดเค้าจะได้มีกำไรจากถังด้วยครับ ถ้ามีถังไปเค้ายิ่งกำไรน้อยทำให้ไม่ค่อยอยากติดให้เราอีก

คืนให้หมด เอารถเดิมๆออกมาครับ แต่รูไม่ต้องปิดเสียรถเปล่าๆ และจะได้ไม่ต้องเจาะใหม่อีก

kosit_w

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:36:55 »
แนะนำถ้าจะเปลี่ยนท่อไอดี ใหม่ ให้เอาท่อไอดีอันเก่าไปเชื่อมพลาสติก ที่กรุงเทพมีครับ ลองเข้า google ดู (เชื่อมพลาสติก, เชื่อมท่อไอดี)
เชื่อมให้เสร็จ แล้วเอาไปให้ร้านติดแก๊สที่ใหม่เจาะ อันเก่าที่เชื่อมแล้วนี่แหละ ติดตั้งแก๊สใหม่ ได้ครับ ของผมก็เชื่อมเอาครับ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาไรครับ
หลังจากติดแก๊สแล้วเราก็จะมี ท่อร่วมไอดีสวยๆเดิม สแปร์ อีกอันนึง

ลองคุยดู ส่งไปรษณี มาก่อนก็น่าจะได้ เชื่อมเสร็จ เราเข้ามารับไป เจาะติดแก๊สเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 14:41:38 โดย kosit_w »

Somchai

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:21:57 »

ถ้าเป็นระบบดูด ก็อาจมีกลิ่นแก้สบ้าง  แท๊กซี่ 95% ใช้ระบบดูดครับ

ส่วนระบบหัวฉีด ไม่น่ามีกลิ่นแก้ส

Somchai

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:34:29 »
ยิ่งผมอ่านกระทู้นี้มากเท่าไหร ผมรู้สึกว่าผมเหนื่อยมากๆ อยากรู้จริงๆนะครับว่าติดแล้วมันจะจบจริงหรือ ผมก็เคยคิดที่จะติดนะครับ แต่เจอคนรอบข้างที่ติดมาไม่มีคันไหนที่ดีได้ 100% เลย เห็นมีแต่่เรื่องกวนใจเข้ามาบ่อยๆ ขับไปซ่อมไป ผมเห็นแล้วยังเหนื่อยแทนเลยครับ อย่าง Honda ผมรู้ครับว่าติดได้ แต่มันจะอยู่กี่ปีละครับ ผมเห็นแต่ละคัน ปีกว่าสองปี ไม่วาวล์ซุดก็ฝาโก่ง และแถม BMW เป็นรถเมืองหนาว มาเจออากาศแบบร้อนสุดๆของบ้านเรา แล้วเอาแก๊สใส่ให้มันไปอีก มันจะทนได้จริงหรือครับ และอันนี้สำคัณมากความเร็วปลายมันหายไปแน่ๆ ใครที่บอกมาว่าความเร็วปลายเท่าเดิมผมไม่เชื่อเด็จขาด เพราะคนเหล่านี้จะไม่เคยเยียบรถจนหมดคันเร่งแน่ เพราะกลัวกินนำ้มัน เพราะถ้าชอบความเร็วจะไม่มีทางติดแก๊สเด็จขาด ส่วนตัวไม่ได้มีอคติกับแก๊สนะครับ แค่จะลองเปรียบเทียบนะครับว่าส่วนดีและส่วนที่เสียอันไหนมันมากกว่ากันนะครับ.......หรือว่าผมไปเจอแต่คันที่ติดมาแล้วไม่ดีหรือเปล่าวก็ไม่รู้นะครับ ใครที่ติดแล้วดี หรือว่าติดมาแล้วปวดหัว ช่วยมาลงในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมกำลังจะเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียอยู่ครับ

ตั้งแต่คุณโยแนะนำก็คิดที่จะติดแล้วเพราะอยากขับมันบ่อยๆ ไม่ใช้ขับแต่วีโก้ แต่พอเจอกระทู้นี้ต้องหยุดทุกอย่างแล้วมานั้งทบทวนใหม่ทันทีเลยว่าเราจำเป็นที่จะดมแก๊สจริงๆหรือ

ช่วยๆลงความเห็นกันหน่อยนะครับ :-X :-X :-X

ผมขอตอบประเด็นนี้ก่อนครับ.........

ที่บอกว่าใช้แก้สแล้ว รถไม่แรง.....ขอตอบว่า ไม่จริงครับ.....

น้ำมันมีค่า อ๊อกเทน  แค่ 91   แต่ LPG มีค่าอ๊อกเทน 105 นะครับ   แก้สแรงกว่าเห็นๆ

แต๋.........เครื่องยนต์ มันยังจุดระเบิดแบบ น้ำมัน91 คือจุดอ่อนไป ทำให้ได้พลังงานจากแก้สไม่เต็มที่ครับ

ถ้าเป็นเครื่องยนต์ที่ออกแบบมาสำหรับแก้สโดยตรงแล้ว  เสร็จแก้ส!!!!!

ส่วนตัวผม  แม้จะติดแก้ส (Vios) ผมเหยียบ สุดไมล์ ทุกครั้ง แถวๆ สิงห์บุรีครับ  ก็โถ   กิโลละบาท ไม่เสียดายครับ

praphol

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:38:30 »
ผมขอตอบเพิ่มเติมจากคุณ somchai และคุณ kosit ต่อนิดนึงนะครับ คือทั้งสองท่านพูดเกี่ยวกับข้อมูลแล้วอย่างพี่ somchai แกบอกว่าขับแก๊สมาแล้ว 250000 จากเงินที่แกประหยัดได้ถึง 5แสนบาทและยังไม่ยกเครื่องด้วยค่าใช้จ่ายแค่ไม่ถึงหมื่นบาทในการแก้ไขเรื่องเครื่องยนต์ซึ่งราคาแค่นั้นผมว่าวางเครื่งอใหม่จริงๆ ในกรณีที่คุณ rut คิดว่ามันจะพังและไม่จบ ยังไงๆก็คุ้มครับแถมได้เครื่องใหม่มาวางอาจจะดีกว่าเดิมด้วยซ้ำไป เพราะน้ำมันมันก็เป็นได้ฝาสูบโก่ง กินน้ำมันเครื่อง บ้าง ไม่ใช่ว่าน้ำมันจะไม่เป็นนะครับ  แต่แค่อาจจะช้ากว่าก็แค่นั้นซึ่งผมมานั่งคิดแล้วยังไงมันก็คุ้มค่าที่ผมจะเอาเงินส่วนต่างนั้นมาแก้ไขจุดต่างๆครับ (อันนี้ก็แล้วแต่ความเห็นแต่ละบุคคล)นะครับ ผมแค่เสนอแนวคิดของผมขึ้นมาให้ลองพิจรณาดู ส่วนเรื่องความเร็วปลายมันหายไหมผมก็ตอบตรงๆเลยครับว่ามันหายเพราะผมลองมาแล้วจากน้ำมัน 95 เคยวิ่งสุดได้ที่ 235 แบบสุดจริงๆก่อนผมติดแก๊ส หลังติดแก๊ส เหลือประมาณ 225 ครับ แต่พอสลับกลับไปใช้นำมันมันก็วิ่งได้ 235 เหมือนเดิมครับ ซึ่งผมก็มานั่งคิดต่อครับว่าในชีวิตเราจะมีโอกาสวิ่งถึงขนาดนั้นซักกี่ครั้งสำหรับตัวผมมีทางเดียวคือ บูรพาวิถี บางนาทางเดียวเท่านั้นครับที่จะมีทางวิ่งได้สุดขนาดนั้น ก็เลยมาคิดถึงความประหยัดดีกว่าเพราะก็ใช้ในเมืองบ่อย เอาแบบไม่ต้องไปถึง 225 ของแก๊สนะครับ แค่ 200 ในชีวิตปกติก็แถบจะไม่ได้วิ่งแล้วครับ ก็ถ้าเราอยากใช้สมรรถนะรถแบบเต็มที่จริงๆวิ่งได้สุดจริงๆก็สลับกลับมาใช้น้ำมันก็จบเรื่องครับความเร็วปลายทำได้เหมือนเดิม อยากวิ่งเร็วๆแต่ไม่สุดได้แค่ 225 ก็ใช้แก๊สแค่นั้นเองครับ สำหรับการกวาดรอบเครื่องยนต์นั้นตั้งแต่ 0-200 ผมก็ confirm ว่ามาปกติทุกอย่างครับไม่ได้รู้สึกว่ามันมาช้ารอรอบแต่อย่างใดอย่างที่คุณ kosit บอกครับ แต่เนื่องด้วยคุร rut มีความระแวงจากประสบการณ์ที่ไม่ดีแล้วก็เห็นมีรถตั้งหลายคัน แถมคันนี้วิ่งน้อยอีกตะหาก เก็บไว้วิ่งทางไกลเถอะครับ ที่ผมติดอีกเหตุผลนึงคือผมมีรถคันเดคัยวใช้ทุกวันครับ แต่ถ้ามีรถให้เลือกขับแบบคุณ rut ก็คงไม่ติด ผมสรุปให้ว่า คุณ rut ไม่ต้องติดแก๊สครับเอาไว้วิ่งทางยาวๆพอเพราะมันประหยัดครับ ในเมืองก็วิ่ง วีโก้ต่อไปครับ จะได้สบายใจและปิดปัญหาคาใจของคุณ rut ด้วยครับ ตอนแรกที่แนะนำเพราะผมคิดว่าคุณ rut ขับคันเดียวแบบผม เลยเชียร์แต่ถ้ามี choice เยอะแบบนี้ขับน้อยขนาดนี้ไม่ต้องติดหรอกครับ สบายใจทุกฝ่าย ^_^
ผมว่าช่วงปลายแก๊สอาจจะจูนบางไปหรือหนาไปทำให้มีผลตอนปลายเหมือนกันยกเว้นเป็นกล่อง OBD ที่ดึงข้อมูลการฉีดจากกล่องECUรถโดยตรงแล้วของตรา AC ส่วนของผมเองจูนเองใกล้เคียงมากอยากแรงก็เพิ่มแก๊สเข้าไปมากหน่อยแรงกว่านำมันยังได้เลยครับถ้าไม่กลัวเปลี้องแก็ส

yo-e46

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:36:02 »
ขอบคุณคุณ praphol สำหรับคำแนะนำด้วยครับผม ^_^

OaTt

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 13:52:11 »
รถผมติดมาแล้ว ไม่มีกลิ่นแก๊สเข้ามาในรถครับ วิ่งดีปกติ + ประหยัดมากๆครับ สำคัญคือ ร้านที่ติดต้องมีความชำนาญพอครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 13:54:24 »
ยืนยันอีกเสียง

- ความเร็วปลายเท่าน้ำมันถ้า โปรแกรมดี ช่างจูนเก่ง
- วิ่งแก๊ส ผมวิ่งถึงความเร็วปลายมาแล้วหลายคัน เท่าน้ำมันจริงๆครับ  มีแต่ E46 นี่แหละไม่ยังไม่เคยวิ่งหมด ไม่รู้มันวิ่งได้เท่าไหร่ เหยียบยังไงไม่หมดซักที
- เคยใช้ honda city ติดแก๊ส mixer 2 คัน น้ำมันวิ่งได้ 163 กม/ชม  แก๊สก็ได้เท่ากันครับ 163กม/ชม
- honda cr-v ติดแก๊ส  autronic วิ่งน้ำมันได้ 185 กม/ชม แก๊สก็ได้ 185 กม/ชม
- นิสสัน sunny ปี 97 วิ่งได้ 160 เท่ากันทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน
- E46 323 iase วิ่งน้ำมันไม่เคยหมด แต่เคยกดไป 200  แก๊สก็ไม่เคยหมด กดไป 200 ยังได้อีกแยอะ  มากกกกกกก แต่ใจไม่กล้าพอ

รถผมทุกคัน ไม่แต่งเลย ล้อเดิม ยางไซด์เดิม เติมแต่แก๊ส LPG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 13:56:26 โดย kosit_w »

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 21:44:19 »
 ::) ??? ???ตามต่อปัญหาครับพี่ๆติดแก็สกันร้านไหนไม่แน่ผมอาจจะเอารถลงไปติดกรุงเทพ  ถ่่้าไงมีแผนที่กลับเบอร์โทรยิ่งเวิรก
Black Devil 323iiiiii_