ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ รูปสาย AUX  (อ่าน 20853 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ทดสอบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 02:44:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สำหรับผู้ที่สนใจสั่งสาย AUX ที่ผมทำเอง
ขั้นตอนแรกต้อง ดูให้ดีก่อนนะครับ ว่าเครื่องเล่นของคุณ รองรับช่อง AUX ได้
โดยปกติ จะเป็นเครื่องเล่น CD ของ alpine ที่ผลิตตั้งแต่ปี 2002 ขึ้นไปครับ

หากเครื่องเล่นของท่านเป็น เครื่องเล่นเทป
ก็ยังสามารถดัดแปลงให้ใช้สาย AUX ได้ครับ แต่มีข้อเเม้ว่า ท่านจะต้องมีเครื่องเล่น
CD changer ต่ออยู่กับ front ของท่าน
ผมสามารถตัดต่อสัญญาณจาก CD changer แล้วใส่สัญญาณจากสาย AUX เข้าไปเเทนได้ครับ

หากไม่เป็นไปตามที่ผมกล่าวมา เครื่องเล่นของท่านก็จะไม่สามารถใช้สาย AUX ได้ครับผม...   :D
สนใจสายสัญญาณมากๆครับ
ของผมเป็นแบบเล่นเทปครับไม่แน่ใจว่าจะมีช่อง AUX แบบในรูปรึปล่าว ??? เพราะไม่สะดวกถอดดูได้ในตอนนี้ (เช็คจากVin code แล้วเป็นรุ่น C43ครับ ใครได้แกะช่วยดูด้วยว่ารุ่นนี้ด้านหลังเป็นแบบไหน :-X) แต่ มีตู้ CD changer ในกรณีที่ตัดต่อสัญญาณ จาก CD changer แล้วเรายังสามารถใช้ CD changer ได้ต่อรึปล่าวครับ

ใช้Cd changer ไม่ได้แล้วครับ
เพราะอะไร รอพี่chaky มาตอบนะครับ
แต่ใช้สะดวกกว่าcdของเดิม เสียงก้อเยี่ยมครับ

ขอบคุณครับคุณ Jirun ที่เข้ามาตอบให้ผม  แหะๆ  เพิ่งจะกลับมาเมื่อวานนี้เองครับ
เมือต่อสายที่ผมทำให้ จะใช้ Cd changer อีกไม่ได้ ผมได้ตอบไว้เเล้ว ที่ข้อความก่อนๆหน้านี้ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
สำหรับผู้ที่สนใจสั่งสาย AUX ที่ผมทำเอง
ขั้นตอนแรกต้อง ดูให้ดีก่อนนะครับ ว่าเครื่องเล่นของคุณ รองรับช่อง AUX ได้
โดยปกติ จะเป็นเครื่องเล่น CD ของ alpine ที่ผลิตตั้งแต่ปี 2002 ขึ้นไปครับ

หากเครื่องเล่นของท่านเป็น เครื่องเล่นเทป
ก็ยังสามารถดัดแปลงให้ใช้สาย AUX ได้ครับ แต่มีข้อเเม้ว่า ท่านจะต้องมีเครื่องเล่น
CD changer ต่ออยู่กับ front ของท่าน
ผมสามารถตัดต่อสัญญาณจาก CD changer แล้วใส่สัญญาณจากสาย AUX เข้าไปเเทนได้ครับ

หากไม่เป็นไปตามที่ผมกล่าวมา เครื่องเล่นของท่านก็จะไม่สามารถใช้สาย AUX ได้ครับผม...
--------------------------------------------------------------------------------

เพราะว่า ช่องของ Cd Changer จะต้องถอดออกมาเสียบกับสายที่ผมทำขึ้นมา เพื่อหลอกเครื่องเล่นว่า
เรายังใช้ Cd Changer อยู่ แต่เราตัดเอาสัญญาณจากสาย AUX ที่ผมทำใหม่เข้าไปแทนที่ครับ
และเรายังจะต้องใส่แผ่นหลอกเอาไว้ในเครื่องเล่น Cd Changer ด้วยแผ่นนึงครับ ไม่อย่างนั้น
เครื่องวิทยุเทปของเราจะไม่รับสัญญาณจาก สาย AUX ครับผม

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 08:46:39 »
ผมยังไม่มีเวลาส่ง เครื่องเล่นของผมไปให้ลองเลยครับ :'(

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:18:36 »
สรุปว่า Business tape ที่ต่อกับตู้ซีดีทุกรุ่นได้ ก็สามารถดัดแปลงต่อ aux ได้ถูกต้องใช่มั้ยครับคุณชัคกี้
ถ้าอย่างนั้นผมคงจะรบกวนให้คุณชัคกี้ดัดแปลงให้ด้วย...ขอบคุณครับ
 :-X :-X :-X

chaky

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:11:02 »
สรุปว่า Business tape ที่ต่อกับตู้ซีดีทุกรุ่นได้ ก็สามารถดัดแปลงต่อ aux ได้ถูกต้องใช่มั้ยครับคุณชัคกี้
ถ้าอย่างนั้นผมคงจะรบกวนให้คุณชัคกี้ดัดแปลงให้ด้วย...ขอบคุณครับ

คิดว่าน่าจะได้แน่นอนครับ...  เพราะว่าสายที่ตู้ CD changer เสียบที่ด้านหลังของ Front
ต้องต่อเป็นแบบเดียวกันครับ ดังนั้นจึงใช้วิธีการเดียวกันดัดเเปลงได้ครับ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 15:13:37 »
ผมยังไม่มีเวลาส่ง เครื่องเล่นของผมไปให้ลองเลยครับ :'(

ฮ่าๆๆๆ  ถ้าไม่รีบก็ไม่เป็นไรครับ คุณรุท....  (ที่รถผมเอง ดึงปลั๊กด้านหลังFront ดึงเข้าๆออกๆเพื่อลองตั้งหลายครั้งครับ)
เนื่องจาก Front ของบางท่าน เป็นเทป กว่าจะได้ที่....ก็เล่นเอาปลั๊กที่รถผมหักคามือเลยครับ งานเข้าเลยทีนี้)

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ เวลาเสียบมันแน่นมาก แต่มีปัญหาเวลาถอดนี่แหละ ต้องออกแรงเเงะกันจนเหนื่อยเลยครับ

jsonn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:12:19 »
เช็คแล้วครับ เป็นดังรูป มีช่อง ซีดี กับ Aux ขอสายหนึ่งชุดครับ ตาม PM

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 11:22:21 »

คิดว่าน่าจะได้แน่นอนครับ...  เพราะว่าสายที่ตู้ CD changer เสียบที่ด้านหลังของ Front
ต้องต่อเป็นแบบเดียวกันครับ ดังนั้นจึงใช้วิธีการเดียวกันดัดเเปลงได้ครับ
ขอผมด้วยชุดครับ ขวัญ 089-507-3636

chaky

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 13:53:49 »
สวัสดีชาวพี่น้อง E46 ทุกท่านครับ

คืออยากเรียนชี้แจงครับ พอดีผมเองก็เป็นชาวสมาชิกคนนึงใน e46thailand แห่งนี้
ตอนแรกผมก็ได้ทำกระทู้เรื่องDIY สาย AUX ที่ใช้กับเครื่องเล่น Business CD ยี่ห้อ Alpine
ที่ติดมากับรถของผมเอง ก็เอาไว้เป็นความรู้ครับ เผื่อว่าใครอยากทำไว้ใช้เอง ก็ราคาไม่แพงครับ
ร้อยกว่าบาทก็สามารถต่อสาย AUX ขึ้นมาใช้ได้เองครับ  แต่รูปร่างหน้าตาอาจจะไม่สวยเท่าไหร่
ก็แล้วแต่ความสามารถของเเต่ละท่านจะทำออกมาได้สวยแค่ไหน

พอผมอัพกระทู้ขึ้นไป ปรากฎว่ามีเพื่อนสมาชิกหลายท่านสนใจ เลยขอให้ผมช่วยทำให้
ซึ่งตัวผมเองก็ได้ชิ้แจงไปว่าผมไม่ได้ทำขายเป็นอาชีพนะครับ (ไม่ได้ต้องการจะหากินทางนี้)   ;D
บางครั้งก็อาจจะทำให้ช้าไปบ้าง ก็แล้วแต่ว่างานประจำยุ่งมากน้อยแค่ไหน ผมค่อยๆทำค่อยๆเช็คไปเรื่อยๆครับ

ครั้นผมจะทำสายธรรมดาๆ ส่งไปให้มันก็คงจะดูไม่สวยงาม และคุณภาพเสียงอาจไม่เป็นที่พอใจ
ของเพื่อนสมาชิกที่ขอให้ทำสาย Aux ให้ ก็เลยไปเดินๆ หาอะไหล่ตามที่ต่างๆ
เสียเวลาเดินหาของอยู่หลายวัน เพื่อให้ได้ของที่มีคุณภาพ และลงตัวที่สุด กับค่าใช้จ่ายที่ไม่แพงจนเกินไป
ก็เลยทำให้ ต้องมีค่าใช้จ่ายอยู่บ้าง แต่ผมก็คิดว่าไม่ได้มากจนเกินไป

เนื่องจากว่า ผมไม่ได้ทำเป็นอาชีพก็เลยไม่ได้ซื้ออะไหล่มาเก็บไว้
หากเพื่อนสมาชิกท่านใดอยากทำสายAUX ไว้ใช้เอง ผมก็ยินดีให้คำปรึกษาเสมอครับ
PM มาหากันได้ครับยินดีเสมอครับ
และหากสมาชิกท่านใดต้องการให้ผมทำสายให้ ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายสักนิดนึงครับ
และก็อาจจะไม่รวดเร็วทันใจยังไงก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับ
เพราะผมต้องวิ่งไปซื้อของเอง ประกอบสายเอง และเช็ครายละเอียดทุกอย่างอย่างละเอียด เพื่อให้แน่ใจว่า
สายที่ผมส่งไปให้ทุกเส้นใช้งานได้จริง และให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุดครับ....  :D

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:32:32 »
 :)) เสธ อั๋น ทำแล้วเอามาโชว์ มั้ง นะ ผมก็อยากทำ จะได้ทำทีเดียว สองอย่างไปเลย คัย  ;) ;)

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

Pitch win

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:37:43 »
 :)เอาตามสะดวกครับ ไม่รีบครับ แค่นี้ก็รบกวนพอแล้วครับ :-X :-X :-X

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:17:59 »
เสียงดีจริงๆครับ อยากได้ของดีต้องใจเย็นๆ :D

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:23:15 »
สายดีๆทุนสูงจริงๆครับ แค่สายกับแจ๊คก็เกือบพัน หรือพันอัพแล้วครับ

สายทุนร้อยกว่าบาทออกแนวทำทดสอบระบบหรือแก้ขัดมากกว่าครับ

ปล. ต้องขอบคุณกระทู้นี้ที่เป็นแนวทางให้ทำด้วยครับ สุดยอด  ;)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

spiritzas

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 10:35:03 »
 ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ  :-X
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

homme

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 16:35:39 »
ขอสั่งซื้อ1เส้นได้มั้ยคร้าบบบบ  ::)

chaky

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 21:59:20 »
ขอสั่งซื้อ1เส้นได้มั้ยคร้าบบบบ  ::)
เช็คฟร้อนที่รถก่อนนะครับ ว่ารองรับช่อง AUX ได้รึเปล่า....   :D

homme

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 01:44:59 »
เช็คฟร้อนที่รถก่อนนะครับ ว่ารองรับช่อง AUX ได้รึเปล่า....   :D

ได้ครับบ เชคแล้วคร้าบบ มีช่องแต่เปน tape นะครับ

chaky

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 13:04:10 »

ได้ครับบ เชคแล้วคร้าบบ มีช่องแต่เปน tape นะครับ

ถ้าเป็นเทป ต้องมี CD changer(ที่ยังใช้ได้) ต่ออยู่ด้วยครับ ถึงจะใช้สายได้ครับ....

homme

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:00:24 »

ถ้าเป็นเทป ต้องมี CD changer(ที่ยังใช้ได้) ต่ออยู่ด้วยครับ ถึงจะใช้สายได้ครับ....

หมายถึง CD ที่ไส่แผ่นท้ายรถไช่มั้ยครับ ยังไช้ได้ครับ

chaky

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 17:24:47 »

หมายถึง CD ที่ไส่แผ่นท้ายรถไช่มั้ยครับ ยังไช้ได้ครับ

ใช่ครับ แต่ถ้าติดตั้งสาย AUX ของผมแล้วจะฟัง CD ท้ายรถไม่ได้นะครับ.
จะฟ้งได้แต่สาย AUX อย่างเดียว
และสาย CD changer ตัวเดิมจะไม่เสียหายแต่อย่างใดครับ
หากอยากจะกลับมาฟัง CD changer เหมือนเดิม ก็แค่ถอดสาย AUX ออก แล้วใส่สายเดิม
กลับเข้าไปที่เดิม ทุกอย่างก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมหมดครับ แต่เพียงแค่ต้องถอด front เข้าๆออกๆ
เปลี่ยนสายที่เสียบเท่านั้นเองครับ....

homme

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 18:08:34 »

ใช่ครับ แต่ถ้าติดตั้งสาย AUX ของผมแล้วจะฟัง CD ท้ายรถไม่ได้นะครับ.
และสาย CD changer ตัวเดิมจะไม่เสียหายแต่อย่างใดครับ
หากอยากจะกลับมาฟัง CD changer เหมือนเดิม ก็แค่ถอดสาย AUX ออก แล้วใส่สายเดิม
กลับเข้าไปที่เดิม ทุกอย่างก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมหมดครับ แต่เพียงแค่ต้องถอด front เข้าๆออกๆ
เปลี่ยนสายที่เสียบเท่านั้นเองครับ....

อ่อเข้าใจละครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับผม

touzhhh

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 06:51:26 »

อ่อเข้าใจละครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับผม

ผมเอาด้วยครับ ของผมก่เป็นเทปแบบพี่เขาเหมือนกัน ของผมด้วย1เส้นน่ะครับ :-X

chaky

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 20:48:29 »
วันนี้มีโอกาส  และยังไม่เคยได้รื้อ คอนโซลกลางและฝาครอบคันเกียร์ซะที
แถมสาย AUX เส้นแรกที่ผมทำใช้เองก็เกะกะ เพราะผมเอาสายออกมา
ตรงบริเวณคอพวงมาลัย เวลานั่งๆไปหัวเข่าชอบไปกดถูก
เลยถือโอกาสหาที่ซ่อนสาย ซะใหม่
กว่าจะรู้ว่าไม่ต้องรื้อฝาครอบคันเกียร์ก็ซ่อนสายได้ก็เป็นอย่างที่เห็นไปซะแล้วครับ.... 

chaky

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 20:50:37 »
ไอ้ตอนที่ถอดคันเกียร์ออกมา  เคยเห็นเพื่อนสมาชิกบอกว่าให้ดึงขึ้นมาตรงๆ
แต่มันแน่นมากครับ......   เลยเอื้อมหน้าไปดึงสุดแรง..
ผล.... ผั๊ว....  คันเกียร์หลุดออกมาชนจมูก  เห็นดาวเลยครับ...... :-\

จะขำตัวเองดี หรือสงสารตัวเองดีน๊อ......

chaky

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 20:59:57 »

ข้อควรระวังขณะถอดฝาครอบคันเกียร์ 
หลังจากที่ดึงหัวเกียร์ออกไปแล้ว
ก็เอามือดึงหนังหุ้มคันเกียร์ขึ้นมา
จะมีสายไฟอยู่ 3 ชุด ค่อยๆเอากระจกส่องดูล็อคของมันให้ดี
จะต้องใช้ไขควงไขแว่นตามากดที่ตรงกลางกิ๊ปล็อคขั้วสาย
อย่าหุนหันใช้กำลังดึงออกมา  ขั้วสายอาจจะหักได้ครับ

จากนั้นที่ฝาปิด จะมีน๊อตอยู่สองตัว ขันออกซะ
ทีนี้ก็จะยกฝาครอบที่เป็นโลหะขึ้นมาได้ 
แต่ยังถอดไม่ได้ เพราะมีสายไฟอีกสองชุด คือสายควบคุมหน้าต่างด้านซ้าย และสายควบคุมหน้าต่างด้านขวา
ถอดขั้วสายทั้งสองฝั่งออกก็จะสามารถถอดฝาครอบคันเกียร์และสวิทช์ควบคุมหน้าต่างออกมาได้ครับ

chaky

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 21:18:18 »
สีถลอก ปอกเปิก  เพราะกาลเวลา...
กรอป กับ เจ้าของคนเก่าไม่ค่อยดูแลรักษารถสักเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 21:21:57 โดย chaky »

chaky

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 21:23:22 »
ในที่สุดก็หาที่ซ่อนสาย จนได้     
จริงๆ  ไม่ต้องรื้อซะขนาดนี้ก็ได้...  แต่ทำไงได้ รื้อไปซะแล้ว....    :o

chaky

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 21:29:04 »
และก็ได้ที่ใหม่ให้กับสาย AUX ของผม......   เล่นซะเหนื่อย...

suwannabmw

• ขาประจำ
Re: ทดสอบ รูปสาย AUX
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 08:45:44 »
อยากได้ สักเส้นอะครับผม ของผมเป็น เทปครับ เเต่ไส่CDท้ายรถได้ 6แผ่นครับ ไม่ทราบว่าใช้ตัวแปรงพี่ได้ไหมครับ
เป็น 323iASEครับ  รบกวนด้วยนะครับ พอดีอยากได้มาก เเล้วยังเป็นน้องใหม่เลยไม่ค่อยรู้จักพวกพี่ๆๆครับ รายงานตัวด้วยนะครับ

chaky

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 16:12:26 »
อยากได้ สักเส้นอะครับผม ของผมเป็น เทปครับ เเต่ไส่CDท้ายรถได้ 6แผ่นครับ ไม่ทราบว่าใช้ตัวแปรงพี่ได้ไหมครับ
เป็น 323iASEครับ  รบกวนด้วยนะครับ พอดีอยากได้มาก เเล้วยังเป็นน้องใหม่เลยไม่ค่อยรู้จักพวกพี่ๆๆครับ รายงานตัวด้วยนะครับ

ถ้าตู้ CD changer ท้ายรถยังใช้ได้ ก็ใช้สายผมได้ครับ... :)

Pitch win

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:08:12 »

ถ้าตู้ CD changer ท้ายรถยังใช้ได้ ก็ใช้สายผมได้ครับ... :)
ของผมยังไม่ใด้ทำเลยครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 19:11:34 โดย Pitch win »