ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แก๊สแล้วสตาร์ทยาก พี่สุเมธ บอกว่า.........  (อ่าน 2867 ครั้ง)

พราย

• แฟนพันธุ์แท้
เรื่องมีอยู่ว่เอาเจ้าe46 323i ไปติดแก๊สหัวฉีดมา บางครั้งสตาร์ทยาก3-4 ครั้งกว่าจะติด เวลามันนึกจะเป็นก็เป็นเครื่องเย็นเครื่องร้อนไม่เกี่ยว ผมก็ไม่ทันนึกว่าอาการมันเป็นหลังไปติดแก๊สมา วันหนึ่งไปหาพี่สุเมธ มันก็แสดงอาการโชว์หมอทันที แชะ แชะ แชะ..... พี่สุเมธแกทำอย่างนี้ครับ บิดกุญแจไปที่ on แล้วบิดกลับ 3-4 รอบแล้วก็สตาร์ท ชึ่งเดียวติดเลย แกบอกไม่ต้องตกใจ ไปติดแก๊สมา ระบบแก๊สมันตัดปั๊มติ๊ก ทำให้น้ำมันมาที่รางหัวฉีดไม่ทันก็เลยสตาร์ทไม่ขึ้น การบิดกุญแจไปที่on 3-4 ครั้งเพื่อเรียกน้ำมันให้มันมาคอยที่รางหัวฉีด // จึงแนะนำว่าให้ไปเอาระบบที่ตัดติ๊กออกซะ เลยถามต่อไปว่า อ้าวถ้าไม่ตัดติ๊กแก๊สกับน้ำมันจะจ่ายปนกันหรือเปล่า แกบอกว่าไม่หรอก // พี่ พี่ มีความเห็นหรือมีประสบการณ์กันบ้างหรือเปล่าครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ใช้แก๊สแล้วสตาร์ทยาก พี่สุเมธ บอกว่า.........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:12:56 »
เรื่องแก๊สผมไม่ค่อยรู้หลอกครับ แต่ที่รู้คือตอนแรกที่สตาร์ทมันใช้นำ้มันไม่ใช่เหรอครับ หรือเป็นที่ตอนมันตัดเป็นแก๊สแล้ว นำ้มันมันกับไปที่ถังหมด ไม่มีตกค้างที่หัวฉีด เลยทำให้มันติดยากนะครับ  O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

doctor alex

• ขาประจำ
Re: ใช้แก๊สแล้วสตาร์ทยาก พี่สุเมธ บอกว่า.........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:13:12 »
รอผู้มาตอบด้วยใจระทึก หลังจากเพิ่งผ่าตัดคนโดนยิงมา

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:20:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รอผู้มาตอบด้วยใจระทึก หลังจากเพิ่งผ่าตัดคนโดนยิงมา

ผมว่าไม่นานคุณหมอคงจะผ่าตัด E46 ได้เหมือนกันนะครับ..555 :))

rz_samurai

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:33:02 »
ถ้าว่าด้วยเรื่องแกสต้องพูดกันยาวครับว่าอาการสตาร์ทยากนี่เป็นรูปแบบไหน
1.มีเสียงฉึ่งๆแต่ไม่ติด-----แก้แบบพี่เมทคือก่อนเราดับเครื่องไม่ได้เปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนสักระยะทำให้น้ำมันไม่ไปรอรางหัวฉีด
2.มีเสียงฉึ่งๆบ้างเงียบบ้าง---ไดสตาทฟรี คงต้องไปหาเปลี่ยนเพราะร้านไม่ค่อยรับซ่อม
3.ถ้าเป็นบ่อยมากๆ---ลองแก้ที่การเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ดู

ถ้าคิดจะใช้แกสต้องทำใจครับไม่มีสมบูรณ์100%

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:33:51 »
ผมคนนึงมายืนยันว่าติดแก๊สแล้วต้องตัดติ๊ก ผมใช้แก๊สมาหลายปี ในรถหลายยี่ห้อ และใน E46 323 ไฟยก  สตาร์ททีเดียวติดตลอดครับ

เพราะ ตอนสตาร์ทใช้น้ำมันพอใช้แก๊สตัดติ๊ก ตอนตัดติ๊ก นำมันในรางหัวฉีดไม่ได้ไหลกลับทั้งหมดครับ  ยังคงมีน้ำมันเหลืออยู่

X-talize

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:57:25 »
ลองหาอ่านในกระทู้พลังงานทางเลือก เพิ่มเติมได้ครับ ::)
แต่เท่าที่ผมสรุปเอาเอง จะตัดหรือไม่ตัดปั๊มอยู่ที่เจ้าของเองตัดสินใจ ผลดีผลเสียไม่ต่างกันมากมาย จากที่เคยใช้มาทั้งสองแบบ
แต่วิธีที่ทำโดยการบิดเปิด-ปิดกุญแจ 3-4 ครั้งน่าจะเป็นการบูทน้ำมัน แสดงว่าน่าจะมีปัญหาอื่นแฝงมากกว่าว่าทำไมรางน้ำมันเก็บแรงดันไม่ได้ อาจจะวาล์วกักน้ำมันรั่ว ???
รถตัวปัจจุบันผมก็ถามร้านที่ติดแก๊สมาเขาก็ตัดปั๊ม แต่สตาร์ททีเดียวก็ติดเลยน่ะ
ส่วนรถคันเก่าไม่ตัดปั๊ม ก็เจอปั๊มเสียไปทีเดียวตอนปีที่ 11 ส่วนรถตอนนี้ก็เข้าปีที่ 14 แล้ว (E36)
ตวามเห็นส่วนตัวไม่น่าเกี่ยวกับการตัดหรือไม่ตัดน่ะครับ :-X
เฉาก๊วย

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:59:30 »
อาการเหมือนปั้มติก กำลังจะกลับเยอรมันเลยนะครับ
"ต้อง ครับ"

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:11:26 »
น่าจะเป็นที่วาวกักแรงดันน้ำมันนะครับ
เพราะถึงแม้ว่าจะตัดปั๊มติ๊กออกก็ยังต้องมีน้ำมันค้างอยู่บ้างครับ
ถ้ามันไม่ค้างอยู่เลย ไหลกลับหมดแสดงว่าวาวกักน้ำมันเสียล่ะครับ
ลองทำแบบผมดูนะครับ ก่อนจะดับเครื่องผมจะสลับจากแก๊สมาเป็นน้ำมันครับ
จอดไว้สักพัก ทีนี้ลองดูว่า มันยังสตาร์ทยากอยู่มั้ย ถ้ายังยากอยู่ก็นั่นล่ะครับ ตามที่บอก
เอาใจช่วยครับ แต่ดูแล้วไม่น่าจะเรื่องใหญ่ครับ  :-*

kangplaz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:37:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองหาอ่านในกระทู้พลังงานทางเลือก เพิ่มเติมได้ครับ ::)
แต่เท่าที่ผมสรุปเอาเอง จะตัดหรือไม่ตัดปั๊มอยู่ที่เจ้าของเองตัดสินใจ ผลดีผลเสียไม่ต่างกันมากมาย จากที่เคยใช้มาทั้งสองแบบ
แต่วิธีที่ทำโดยการบิดเปิด-ปิดกุญแจ 3-4 ครั้งน่าจะเป็นการบูทน้ำมัน แสดงว่าน่าจะมีปัญหาอื่นแฝงมากกว่าว่าทำไมรางน้ำมันเก็บแรงดันไม่ได้ อาจจะวาล์วกักน้ำมันรั่ว ???
รถตัวปัจจุบันผมก็ถามร้านที่ติดแก๊สมาเขาก็ตัดปั๊ม แต่สตาร์ททีเดียวก็ติดเลยน่ะ
ส่วนรถคันเก่าไม่ตัดปั๊ม ก็เจอปั๊มเสียไปทีเดียวตอนปีที่ 11 ส่วนรถตอนนี้ก็เข้าปีที่ 14 แล้ว (E36)
ตวามเห็นส่วนตัวไม่น่าเกี่ยวกับการตัดหรือไม่ตัดน่ะครับ :-X

ผมว่าเหมือนกัน รถผมไม่ได้ใช้เลย สตาร์ทอาทิตย์ละ2วันเอง สตาร์ททีเดียวติดตลอด ไม่มีปัญหาอะไรเลย

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 05:51:16 »
เหมือนพี่ๆข้างบนว่าเลยครับ. คือวาว์ลกักแรงดันรั่วครับ. วาว์วตัวนี้จะอยู่ท้ายรางหัวฉีดครับ ถ้ารั่วจริงจะมีน้ำมันไหลซึมๆออกจากตัววาว์ลครับ

Somchai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:37:16 »
การติดตั้งแก้ส แล้วต้องตัดปั๊มติ๊กน้ำมันหรือไม่?

ขอตอบว่า แล้วแต่อู่แต่ละที่จะทำครับ มีผลต่างๆดังนี้....

- ไม่ตัดปั๊มติ๊กน้ำมัน ไม่มีผลใดๆครับ เพราะปั๊มอัดน้ำมัน จนเต็มรางหัวฉีด ปั๊มก็จะหยุดไปเอง

ข้อดี มีน้ำมันเต็มรางตลอด จะติดเครื่องง่าย
   ข้อเสีย ถ้าระดับน้ำมัน ต่ำกว่าปกติ  ปั๊มติ๊กอาจเสียหายได้

- ตัดปั๊มติ๊กน้ำมัน  มีข้อดี ข้อเสียดังนี้

ข้อดี ปั๊มติ๊ก ไม่เสียหาย ถ้าระดับน้ำมันต่ำกว่าปกติ
  ข้อเสีย  ถ้าแรงดันน้ำมัน ในรางลดลง เมื่อเราไม่ใช้น้ำมันนานๆ จะทำให้สตาร์ท เครื่องติดยาก กว่าปกติ นิดหน่อย แก้ปัญหาโดยเปิด สวิทช์ค้างไว้ที่ On ประมาณ  3 วินาที เพื่อให้ปั๊มน้ำมันทำงานเต็มที่ก่อน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:40:06 โดย Somchai »

พราย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 10:13:33 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับรู้สึกอบอุ่นใจจังเลย ในคลับนี้มีแต่น้ำใจ

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 10:38:57 »
อาการเหมือนวาล์วกักรั่วจริงๆแหละครับ
หรือลองง่ายๆ ไม่ลองวิ่งน้ำมันตลอดดูสัก2-3 วันหล่ะครับ
ถ้าอาการยังอยู่จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกระบบแก็ส

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 15:04:56 »
เช็คเรกูเรเตอร์ก่อนนะครับบางทีมันรั่วก้สตาร์ทนานกว่าปกติ หรือลองเวลาสตารืทอย่าเพิ่งสตาร์ทเลย บิดกุญแจมาที่ on ก่อนซักพักให้ไฟหน้าปัดดับหมดก่อนเพ่อให้น้ำมันวิ่งมาในรางหัวฉีดแล้วค่อยสตาร์ทก็ช่วยได้นะครับ ลองแบบนี้ก่อนถ้าไม่ได้ค่อยไปดูเรกูเรเตอร์ก็ได้ครับ  และเรื่องแก๊ส ผมว่าควรตัดปั้มติ๊คครับ ด้วยเหตุผลตามพี่ somchai เลยครับ

พราย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:04:11 »
วันนี้ว่าง ก็เลยเอารถไปเช็ค เสียบ GT1 ก็ปกติหมด ช่างก็เลยบอกลองเปลี่ยนเปลี่ยนวาล์วกักแรงดันดูก่อน  เสร็จตอนเที่ยง ขับรถกลับบ้าน // สี่โมงเย็น สตาร์ทอีกที ไม่ติดเหมือนเดิม แชะ...แชะ...แชะ... ต้องสตาร์ทอยู่หลายรอบ  // ผมจะทำยังไงล่ะครับทีนี้ ชักเครียดแล้ว เพราะไปต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์  ไอ้ แชะ...แชะ...แชะ... ในกรุงเทพผมยังไม่ค่อยกลัว แต่ แชะ...แชะ...แชะ ตจว.นี่ผมชักจะกลัวแล้ว เกิดมัน แชะ...แชะ...แชะ... แล้วไม่ติดเลย  // ภรรยา - ลูก กินข้าวลิงกับผมแน่เลย

Cy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 23:35:03 »
เช็คปั๊มติ๊กดูครับ ถ้าวาล์วกักแรงดันผ่าน

OaTt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:05:59 »
แล้วถ้าไม่ตัดปั๊มติ๊กเนี่ย เวลาเราใช้แก๊ส น้ำมันมันก็จะหายไปด้วย(นืดนึง) เรื่อยๆ ใช่มั๊ยครับ ?

X-talize

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 15:01:31 »
แล้วถ้าไม่ตัดปั๊มติ๊กเนี่ย เวลาเราใช้แก๊ส น้ำมันมันก็จะหายไปด้วย(นืดนึง) เรื่อยๆ ใช่มั๊ยครับ ?
ถ้าวาล์วไม่รั่ว น้ำมันไม่น่าหาย ยกเว้นร้านจูนแก๊สตั้งใจจูนให้กินทั้งแก๊สและน้ำมันร่วมกัน เคยโดนเพราะคนจูนไม่เก่ง O0
เฉาก๊วย

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 23:21:56 »
ด้วยความเคารพครับ ผมแนะนำตามที่พี่สุเมธแนะนำครับ
อีกอย่างถ้าปล่อยไปบางทีสตาร์ทจนแบตหมดงานเข้า 2 ต่อเลยน่ะครับ
เผลอๆๆมี 3 เด้ง ความร้อนตามมาอีก
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู