ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันหมดใช่ไหมครับ อาการนี้  (อ่าน 7579 ครั้ง)

Pong PK.

• บุคคลในตำนาน
  • ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
น้ำมันหมดใช่ไหมครับ อาการนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:58:56 »
 รอจะจอดรถในห้างฯเครื่องดับครับ แต่หลังจากที่ ดับสตาร์ทก็ติดไม่ึถึง 2 นาที ดับอีก สตาร์ทครั้งที่2 ติด ลองออกตัว ขยับนิดเดียวดับอีก สตาร์ทครั้งที่3 ติด ก็ลองออกตัวไม่ดับ ก็เลยขับไปเติมน้ำมัน ระยะทางประมาณ 5 กิโลฯ ก็ไม่มีอาการอะไร เร่งรอบเครื่องปกติ   
สาเหตุ อันนี้ เกี๋ยวปะ พอดี เจ้าของเก่า บอกว่าเกจ์น้ำมัน มัน มีปัญหา ตกสุดไม่ได้ เมื่อวาน กะว่าจะเติม คิดว่า ยังได้ อยู่ อาจเป็นไปได้ไหม
อาการมันก็เหมือนน้ำมันหมดนะ
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

ยิ้มบางแสน

Re: น้ำมันหมดใช่ไหมครับ อาการนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:05:08 »
ให้เดา ปั๊มติ๊กเสื่อมครับ ถ้าน้ำมันเหลือน้อยรถจะดับเพราะปั๊มทำงานผิดปกติ รถผมก็เคยเป็นแบบนี้พอเปลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่ เหลือลิตรเดียวยังวิ่งฉิวเลยครับ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Pong PK.

• ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
Re: น้ำมันหมดใช่ไหมครับ อาการนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:16:22 »
ขอบคุณครับ คุณ yim ผมแฟนคลับคุณเลยนะเนีย ดีใจ มากที่กลับมานะครับ
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:30:45 »
ผมเคยเป็นครับ น้ำมันเหลือขีดสุดท้ายแล้วดับ เอาน้ำมันมาเติมเพิ่ม แล้วขับไปเติมน้ำมันก็ขับได้ปกติครับ
แต่มันเป็นสัญญาณว่าปั๊มติ๊กกำลังจะไปแล้วครับ มีเวลาก็เปลี่ยนซะก่อนที่มันจะอาการหนักกว่านี้นะครับ
ปัจจุบันนี้ ถึงผมจะเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว ก็ไม่กล้าจะปล่อยให้น้ำมันต่ำกว่าครึ่งถังเลยครับ
เข็ดมาก ตอนที่ดับคราวนั้น เข็นรถหนักมาก แล้วทำรถข้างหลังติดกระจายเลยครับ  O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:31:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รอจะจอดรถในห้างฯเครื่องดับครับ แต่หลังจากที่ ดับสตาร์ทก็ติดไม่ึถึง 2 นาที ดับอีก สตาร์ทครั้งที่2 ติด ลองออกตัว ขยับนิดเดียวดับอีก สตาร์ทครั้งที่3 ติด ก็ลองออกตัวไม่ดับ ก็เลยขับไปเติมน้ำมัน ระยะทางประมาณ 5 กิโลฯ ก็ไม่มีอาการอะไร เร่งรอบเครื่องปกติ   
สาเหตุ อันนี้ เกี๋ยวปะ พอดี เจ้าของเก่า บอกว่าเกจ์น้ำมัน มัน มีปัญหา ตกสุดไม่ได้ เมื่อวาน กะว่าจะเติม คิดว่า ยังได้ อยู่ อาจเป็นไปได้ไหม
อาการมันก็เหมือนน้ำมันหมดนะ

ปั้มติกเป็นส่วนประกอบครับ จริงๆแล้วเป็นที่กาลักนำ้ครับนำ้มันรถเราจะมี 2 ถัง เวลานำ้มันเหลือน้อย เจ้าตัวนี้จะทำหน้าที่ดูดนำ้มันอีกถังมาอีกถังนึงครับ   แต่ปกติมันจะทำให้นำ้มันทั้ง 2 ถัง เท่ากัน เพื่อการสมดุลของตัวรถครับ แต่สภาพนี้มันคงจะเริ่มเสียแล้วครับ เพราะมันไม่ดูดจากอีกถังมาครับ และทำให้ปั้มติกดูดนำ้มันไม่ทันครับ เลยทำให้เครื่องดับ และถ้าปล่อยทิ้งไว้ปั้มติกก็จะเสียจริงๆเเล้วละทีนี้
 O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 14:38:26 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pong PK.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:03:35 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:28:11 »
แล้วสรุปมันหน้าจะพังกับอะไรครับพี่พอดีรถผมก้อเป็น _แล้วไอ้กาลักนำ้เนี่ยแพงไหมครับต้องซ่อมหรือต้องเปลี่ยน
Black Devil 323iiiiii_

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:46:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วสรุปมันหน้าจะพังกับอะไรครับพี่พอดีรถผมก้อเป็น _แล้วไอ้กาลักนำ้เนี่ยแพงไหมครับต้องซ่อมหรือต้องเปลี่ยน

เปลี่ยนอย่างเดียวครับ ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ มีคนเคยเปลี่ยนอยู่ครับ ราคาไม่เท่าไหรหลอกครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467