ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจาก เซ้ลทรัล ล็อก ไม่ยอมทำงาน เมื่อรถเรืมวิ่ง  (อ่าน 3631 ครั้ง)

Harn

• ขาประจำ
ท้าวความจาก คราวที่แล้ว ตอนไดชาร์จพัง  เบตหมด หน่วยความจำ มันเลยลืม มั่งครับ  พอใส่เกรียร์ แล้วรถวิ่งออกไป เซ็ลทรัลล็อกมันควรจะ ล็อก นะ

แต่มันไม่ล๊อก  เลยไปหา วิธีกับ โปรแกรม มาจัดการมันหน่อย    เริ่มแรก เราต้องสั่ง กล่อง

BM SCAN V 1.4 มาก่อน มันจะมาสามอย่างนี้ แหละ ครับ

Harn

• ขาประจำ
ติงตั้ง โปรแกรม เสร็จ จะได ไอคอน  เป็นรูป รถเต๋า  มันเกียว กับ BM ตรงไหน นะครับ  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 08:46:59 โดย Harn »

Harn

• ขาประจำ
เสียบ กล่อนเข้า จุด OBD อยู่ด้านล่างใต้ พวงมาลัย ลองคลำ ดุ นะครับ รัน โปรแกรม ขี้นมา เลย ครับ 

มีสองปุ่ม กด Continue  มันจะ ตรวจสอบ ขอมูลรถของเรานะครับแล้วโชว์ให้เราเห็น

ผมกด cancel ออก ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 09:33:43 โดย Harn »

Harn

• ขาประจำ
ถ้าต้องการ รัน OBD ตรวจสอบโค๊ด กดที่ รูป แว่น ขยาย  แต่ถ้าต้องการ รันแต่ละตัว ก็กด ทีชื่อในตาราง ได้เลย ครับ เพื่อที่จะเข้าไป

อันนี้ผมต้องการเข้าไปใน โหมด ZKE เกียวกับ Central body electric นะครับ

Harn

• ขาประจำ
ดูชื่อที่หัวตาราง แล้ว ถุกต้อง ZKE  มันจะขึ้นหน้าตา แบบนี้ ขึ้นมา   อันอื่นผมไม่ขออธิบายเพื่มนะครับเป็น ส่วนของความจำ ของ EEPROM >>>>>

ถ้าตอ้งการดู error  กดได้เลย  มันจะสเกน ให้เรา 

ผมต้องการ coding ใหม่  กด Coding data นะครับ

Harn

• ขาประจำ
แล้วจะมี บ็อปอัพ มาอีกอัน  กดต่อ  ที่ Recoding ครับ

Harn

• ขาประจำ
แล้วจะโพล่ มาแล้ว         ฟังก์ ชั่น ต่าง แบ่งเป็น สาม บล็อกนะครับ 

ทางซ้าย เกี่ยวกับ อุปกรณ์ ที่มีมาให้นะครับ   

บล๊อกกลาง เกี่ยวกับ  central lock

ทางขาว  เดียวกับ ระบบ กันขโมย นะครับ
...
ถ้ามัน  ติ๊กถูก แสดง ว่า ได้ตั้ง มาให้จาก โรงงานนะครับ   ถ้าไม่มีมันจะ ไม่ติ๊กถุกให้   ถ้าตัวหนังสือ ลางๆ แสดงว่าไม่มี อุปกรณ์ติดตั้งมาให้  นะครับ

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ผมต้องการ ให้ Central lock ทำงาน   ผมติกตาม ที่ผมวงสี แดง ไว้    เพราะ ไม่รู้ว่ากุญแจ เป็นเบอร์ไหนนะครับ

เสร็จแล้ว กด write  ทาง ขวา ล่าง   

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

เสร็จแล้ว  เอารถ ออก ไป วิ่งทดสอบ จริงเลย ครับ ท่าน     มันทำงานจริงด้วย   

Harn

• ขาประจำ
มี ฟังชั้นอื่น อีก หลายตัว  นะครับเยอะมาก พอ สำหรับการใช้งาน ใน E46    จอไมล์ , ระบบ ไฟรถ , SRS สั่งปลด แอร์แบค บางตัวออกจากฟังชั่น ถ้าไฟโชว์ , อ่านเคลียร์ โคด์ error ได้ลึกพอสมควร ,

ลองหามาเล่นดูนะครับ    ผมห่างใกล ความเจริญ เลยต้องทำเอง  อิอิอิ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 09:48:02 โดย Harn »

STI2011

• บุคคลทั่วไป
นาน ๆจะเห็น รีวิว เรื่องโปรแกรม 

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

tom_sci

• คนคุ้นเคย
เป็นประโยชน์มากครับ  ;)

ไม่ทราบว่าซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดจากที่ไหน แล้วค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไหร่ครับ

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ยอดเยี่ยมเลยครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
(ตอบคุณ tom_sci)

อุปกรณ์ชุดนี้หาซื้อได้ทั่วไปในอินเตอร์เน็ตครับ ราคาก็อยู่แถวๆไม่เกินสองพันบาทไทย
บางที่ขายแค่พันต้นๆ แต่ก็มีบางเว็บขายหลักหมื่น(หลายๆหมื่น)

ถ้าจะซื้อลองเช็คจากหลายๆที่ก่อนนะครับ

nuiba

• DeliGolf

nara

ขอบคุณมากครับ

เอาอีกครับชอบมากๆ. แล้วสั่งพับกระจกข้างด้วยรีโมทได้ไหมทำให้ดูหน่อยครับ

chaky

;) ;) ;)  เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

min

ของผมถ้าใช้กุญแจหมุนเปิดที่ประตู เซ็นทรัลล็อกจะทำงานเมื่อรถเริ่มวิ่ง แต่ถ้าใช้รีโมทเปิด เซ็นทรัลล็อกจะไม่ทำงานเลย ไม่ทราบผิดปกติหรือเปล่า? พี่ ๆ เพื่อน ๆ พอจะช่วยให้ความกระจ่างได้ไหมครับ....

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมถ้าใช้กุญแจหมุนเปิดที่ประตู เซ็นทรัลล็อกจะทำงานเมื่อรถเริ่มวิ่ง แต่ถ้าใช้รีโมทเปิด เซ็นทรัลล็อกจะไม่ทำงานเลย ไม่ทราบผิดปกติหรือเปล่า? พี่ ๆ เพื่อน ๆ พอจะช่วยให้ความกระจ่างได้ไหมครับ....

ขอลองก่อนนะครับ แต่ฝนตก ไม่อยากเอาลูกชายไปตกฝนเลย  :'(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Harn

• ขาประจำ
ขอโทษที่ตอบช้านะครับ พอดีโพสแล้วไม่ค่อยว่างนะครับ

-- ราคาอุปกรณ์ ประมาณ 800 บ. ไม่ถีงพันนะครับ     หาซื์อได้ ใน ebay สั่งจาก ต่างประเทศนะครับ ส่วนประเทศไทยมีไหม อันนี้ลองหาดูนะครับ
     -- พับกระได้ไหมอยู่ที่ว่ารถเรามี มอเตอร์พับหรือไม่ เห็นมีฟังก์ชั่นอยู่ แต่ยังไม่ได้ลองทำนะครับ
     -- ส่วนถ้าหมุนกุญแจ แล้วไม่ยอมล็อกนี่ ต้อง เอาโปรแกรม เปิดดูใหม่นะครับว่า มันจำตัวไหนไว้นะครับ  แต่ไม่ผิดปกติ นะครับ  อยู่ที่ว่า โปรแกรมกล่องมันโดนโปรแกรมมาอย่างไร

เดี่ยววันหลังจะมารีวิว เหตุการ์ณอื่นบ้างครับผม  O:-)

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ท้าวความจาก คราวที่แล้ว ตอนไดชาร์จพัง  เบตหมด หน่วยความจำ มันเลยลืม มั่งครับ  พอใส่เกรียร์ แล้วรถวิ่งออกไป เซ็ลทรัลล็อกมันควรจะ ล็อก นะ

แต่มันไม่ล๊อก  เลยไปหา วิธีกับ โปรแกรม มาจัดการมันหน่อย    เริ่มแรก เราต้องสั่ง กล่อง

BM SCAN V 1.4 มาก่อน มันจะมาสามอย่างนี้ แหละ ครับ
ใช้กับตาตกได้ป่าวครับ

Harn

• ขาประจำ

ใช้กับตาตกได้ป่าวครับ

ผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับเพราะโมเดลเดียวกัน ไม่น่าเกี่ยวกับเครื่องยนต์แค่ระบบควบคุมของกล่องเท่านั้นเอง

KcKc

และ e46ci ใช้ได้เปล่าครับ

Harn

• ขาประจำ
และci ใช้ได้เปล่าครับ

ผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับเพราะโมเดลเดียวกัน  e46  O0

soyti

• ขาประจำ
รบกวน ถาม คุณ Harn ดังนี้
1) สามารถเปลี่ยน อัตราสิ้นเปลือง จากเดิม  12.5l/100km ให้เป็น l/km ได้ มั้ยครับ
2) สามารถลง code กับ กุญแจ immo ดอกใหม่เพื่อ start รถ ได้ มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

chaky

รบกวน ถาม คุณ Harn ดังนี้
1) สามารถเปลี่ยน อัตราสิ้นเปลือง จากเดิม  12.5l/100km ให้เป็น l/km ได้ มั้ยครับ
2) สามารถลง code กับ กุญแจ immo ดอกใหม่เพื่อ start รถ ได้ มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

เปลี่ยนอัตราสิ้นเปลืองน่าจะทำได้ชัวร์ครับ
แต่ code กุญแจ เพื่อให้สตาร์ทรถได้ คงไม่ง่ายอย่างนั้นครับ ไม่งั้นคงจะก๊อปกุญแจกัน
เพื่อการโจรกรรมกันอุตลุดล่ะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Tornaero

โปรแกรมนี้ใช้คู่กับสาย GT1 ได้ไหมครับ

oon_resist

โปรแกรมนี้ใช้คู่กับสาย GT1 ได้ไหมครับ
ถ้าต้องการลองเดี๋ยวผม Copy Program ให้ได้ครับ ซื้อมาเป็นปีไม่เคยได้ใช้เลย  O0 O0 O0

Tornaero

ถ้าต้องการลองเดี๋ยวผม Copy Program ให้ได้ครับ ซื้อมาเป็นปีไม่เคยได้ใช้เลย  O0 O0 O0

ลองโหลดโปรแกรมจาก net แล้วครับ ใช้ไม่ได้ เพราะ Scanner เป็น Hardware ตัวหนึ่ง
สรุปถ้าอยากใช้ ต้องซื้อ Hardware ตัวนี้ครับ