ผู้เขียน หัวข้อ: จะจ้างช่างอู่ BMW ไปดูรถมือสอง e46 ได้ที่อู่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 6016 ครั้ง)

bkk2526

• แฟนพันธุ์แท้
จะจ้างช่างอู่ BMW ไปดูรถมือสอง e46 ได้ที่อู่ไหนบ้างครับ และราคาค่าจ้างประมาณเท่าไหร
คือผมไปถูกใจรถหนึ่งคัน แต่โดยรวมโอเคครับเค้าคุยเปิดใจดีครับ ก็เลยจะหาช่างมาดูอีกที โดยอาจจะต้องใช้เครื่อง GT1 เข้ามาช่วยเพื่อดูรายละเอียดสิ่งที่ถึงระยะเวลาเปลี่ยน

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
ถ้าเจ้าของเขายอมให้เอา gt1 ไปตรวจ ถือว่าสุดยอดมาก...! ผมเคยอ่านในเวปมีช่างเขาคิดราคาค่าดูรถยุโรปประมาณ 2-3000 บาท ลองเสริจกูเกิ้ลดูครับ แต่อย่างไรรถมือสองก็ต้องสำรองค่าบำรุงไว้บ้างนะครับ ขอให้ได้เนื้อคู่ที่ถูกใจนะครับ  ;)

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
ผมจำได้ว่า Test Car ก็รับดูรถมือสองนะครับ  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
เอาเพื่อนๆๆพี่ๆๆเราไปก็ได้ ในเว็บนี้ ชำนาญหลายคน(ซ่อมจนรู้หมด55555) อยู่แถวใหนละครับ ลอง pm มาคุยกันเพื่อช่วยไปดูให้ได้ ถ้าใกล้ๆๆไม่ติดอะไร ช่วยได้เนอๆๆๆๆ555 :P
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ukrit

• ขาประจำ
อู่บีเอ็มได้ทุกอู่หละครับ ครึ่งวันส่วนมากก็2-3พันครับ
จริงๆ gt-1 ไม่ได้จำเป็นมากเท่ากับได้ทดลองขับและตรวจสอบชิ้นส่วนอย่างระเอียดครับ
สำคัญและจำเป็นกว่า อุ่บีเอ็มไม่มีจีที่ก็เยอะนะครับ แต่ก็ซ่อมจบดีกว่าอุ่ที่มีก็หลายที่

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อู่บีเอ็มได้ทุกอู่หละครับ ครึ่งวันส่วนมากก็2-3พันครับ
จริงๆ gt-1 ไม่ได้จำเป็นมากเท่ากับได้ทดลองขับและตรวจสอบชิ้นส่วนอย่างระเอียดครับ
สำคัญและจำเป็นกว่า อุ่บีเอ็มไม่มีจีที่ก็เยอะนะครับ แต่ก็ซ่อมจบดีกว่าอุ่ที่มีก็หลายที่
   ถูกต้องครับ  รถที่ขับกันอยู่ในเว็บที่วิ่งกันปรกติ พอได้เสียบ gt1 มีอะไรต่อมิอะไรโพล่มาเพียบ5555 ต้องเอาความรู้สึกรวมๆๆ มาตัดสินใจนะครับ ขับเป็นไงถูกใจใหม
รูปลักณ์ สีสัน ถ้าใช่มันจะบอกเองจ้า :D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
เอาสบายใจก็ขอเจ้าของหรืออู่ให้ขับเข้า Test Car เขาจะตรวจสอบให้หมด ชนหนักเบา ช่วงล่างช่วงบน แรงม้าแรงเครื่อง เขาจะแจ้งรายละเอียดให้เราตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ แล้วแต่เราตัดสินเองอีกครั้ง...เคยทำมาแล้วแต่ก่อนที่ดูรถยุโรปไม่เป็นเลย ราคาก็ประมาณนี้ 2-3 พัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 13:14:24 โดย arbims320ci »

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
เอาสบายใจก็ขอเจ้าของหรืออู่ให้ขับเข้า Test Car เขาจะตรวจสอบให้หมด ชนหนักเบา ช่วงล่างช่วงบน แรงม้าแรงเครื่อง เขาจะแจ้งรายละเอียดให้เราตัดสินใจว่าจะซื้อหรือไม่ แล้วแต่เราตัดสินเองอีกครั้ง...เคยทำมาแล้วแต่ก่อนที่ดูรถยุโรปไม่เป็นเลย ราคาก็ประมาณนี้ 2-3 พัน

ที่นี่แน่นอนที่สุดครับ

bkk2526

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ที่ให้คำแนะนำ สมาชิกใหม่เป็นอย่างดีรู้สึกอบอุ่นครับผม
ผมอยู่ไกล้ BTS วงเวียนใหญ่ครับ

ต้องกล่าวก่อนว่าผมดูรถคันนี้จากเว็ป ตลาดรถ แล้วรถคันนี้เค้าก็เปลี่ยนใจไม่ขายแล้วครับ ด้วยความที่รอคอยรถรุ่นนี้มานาน3-4 ปี จนมาเห็นคันนี้แล้วโดนครับ ผมก็เห็นคันนี้ลงขายมา 1 เดือน จนเค้าไม่ขายเลยโทรไปสอบถามเพื่อความอยากได้ครับ ก็ได้คุยกะพี่เค้าได้ระบายความในใจถึงรถคันนี้ที่เห็น จนแบบคุยกันสนิทครับ จากการฟังเค้าเป็นคนรักรถมาครับ เค้าขับเฉพาะเทียวหล่อๆครับ รถเค้ารุ่น 323 iase ปี2003 ครับเค้าซื้อมือสอองมาครับ โดยเค้าบอกว่าน้องอย่าเพิ่งตัดสินใจจนกว่าจะเห็นของจริงและลองครับ ถ้าพี่เข้าไปแถวนั้นพี่จะเอารถไปให้ดู จนวันที่26 ที่ผ่านมาพี่เค้าเอามาให้ดู แต่เป็นตอนกลางคืนครับ พอเห็นตัวจิงยิ่งโดนไปใหญ่เพราะพี่เค้าแต่งแล้วครับ แล้วเค้าให้ลองขับ และเค้าก็ขับเพื่อทดสอบช่วงล่างทดสอบพวงมาลัย สิง่ที่เห็นมีดังนี้ครับ
1.ข้างนอกโดยรวมโอเคครับ ต้องบอกว่าชอบเลยครับ พี่เค้าแต่งสวย ความรู้สึกนะครับ ยางเพิ่งเปลี่ยนใหม่มา

2.ข้างในยังได้กลิ่นหนังแท้อยู่ครับ แต่ที่บังแดดทางฝั่งผู้โดยสาร หักไปอันหนึ่งครับ ฝาปิดเขี่ยบุหรีไม่มีครับ พวกมาลัยเปลี่ยนใหม่เป็นของ Mแต่หน้าปัดโชรูป AIRBAG ครับ แต่ที่บอกมานี้พี่เค้าเป็นคนบอกก่อนครับ  ส่วนอื่นผมไม่ได้สังเกตูอารายมากเพราะไม่รู้ว่าต้องสังเกตุอารายบ้าง เพราะอ่านข้อมูลในเว็ปมายังไม่เต็มที่

3.ส่วนเครื่องยนต์หลังจากทดสอบการขับที่พี่เค้าเป็นคนขับ(ซิ่ง) มาเปิดกระโปรงพี่เค้าดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องมาครึ่งนึงครับแล้วแนะนำว่าว่าถ้าเครื่องแน่นควันต้องไม่ออก น้ำมันต้องไม่กระเด่นครับ ที่เห็นก็ไม่มีครับ เคื่องยนก็ดังเงียบดีครับ ส่วนอย่งอื่นดูไม่ทัวครับเช่นนำมันรัวตรงใหนบ้างประมาณนี้ครับ
แต่คันเร่งหนังครับ เพราะผมไม่เคยสัมผัสรบ BMW เลยครับเลยไม่รู้

4.คันนี้ยังไม่ติดแก็สคับ ส่วนข้างหลังพี่เค้าบอก และชี้ให้ดูตรงเห็นที่เค้าโดยแท็คซี่คันที่3มาสอยคันที่ 2 แล้วคันที่ 2 มาสอยตูดรถพี่เค้า ทำให้ยุบไปนิดนึงครับ เค้าก็ชี้ให้ดูตรงที่ทำมาครับ  ตรงนี้แหละครับทำให้รู้สึกเปิดใจดีครับ เหมือนพี่ในคลับที่แนะนำอะครับ แต่ส่วนพวกนี้ผมถือว่าไม่น่าจะอะไรมากมายครับ

5.ส่วนเรื่องเกียผมถามเค้าบอกว่าเปลี่ยนมาแล้วครับ แต่ผมแค่รู้ว่าเปลี่ยนครับเพราะไม่รู้ว่าจะถามตอ่อะไร

6.เล่มทะเบียนที่พี่เค้าถ่ายเอกสารมาให้ดู คนแรกเป็นผู้หญิ่งครับ ซื้อเมื่อปี พฤษจิกายน 2546 รุ่น 323ia ครับ แต่สงสัยทำไมไม่เขียน 323iase

ส่วนอื่นผมไม่ได้ดูไรมากครับเพราะไม่ชำนาน แต่พี่เค้าก็ยินดีให้เอาช่างมาดูครับ

ส่วนราคา 749000 เป็นราคาที่โอ มั้ยครับ  ต้องขอบคุนพี่ๆที่ทนอ่านนะครับ คือผมมีข้อมูลแค่นี้ครับที่เห็น เลยมาเล่าให้พี่ฟังดูครับ

ส่วนที่ Test car มันไกลเกิรครับ เกรงใจเจ้าของรถครับ เค้าอาจจะมีธุรครับ แต่ถ้าเอาช่างไปดูนี่ ไม่ว่ากันครับ พี่คนไหนมีความชำนาน ถ้าว่าง รบกวนเป็นธุระให้จะเป็นพระคุณครับ ผมอยากตอบแทน เหล้าสักลิตรครับ 555 วันเวลาอาจนัดกันอีกทีครับ ไม่แน่น่าจะ 17 ธันวานี้ครับ

Fortis

• Read Only
ลองโทรถามช่างแอด Add auto 0860772008 ว่าพี่เค้าว่างไปดูให้ได้หรือไม่ครับ บอกเรย์แนะนำมาก็ได้ครับ :)

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
ขออนุญาติยุ่งหน่อยนะครับ ตามประสบการณ์ที่ผมเคยซื้อรถมาบ่อย(หลายคัน) ผมว่าเอาช่างที่อู่oไปก้อไม่รู้เรื่องหรอกครับ เพราะช่างส่วนใหญ่จะดูอาการเบื้องต้นออก ส่วนมากต้องเอาเครื่องจับ จะให้ชัวร์หาช่างใหญ่ตามเต้นท์รถไปดูจะชัวร์กว่า ราคาจะถูกกว่าด้วยเพราะเค้าจะดูเป็นว่าคันที่เราจะซื้อเคยชนเคยโดนอะไรมาบ้างหน่ำซ้ำจะประเมินราคาให้ด้วย (ตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับเพราะส่วนมากผมจะเน้นที่ไม่ชนไม่คว่ำเพราะผมถือว่ารถเสียสมดุลแล้วเอากลับคืนมาไม่ได้ ส่วนเรื่องเครื่องหาใหม่ได้ครับ) เพราะไงช้าเร็วก็ต้องซ่อมๆช้าซ่อมเร็วตามสถาพการใช้งาน :-X
Black Devil 323iiiiii_

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ขออนุญาติยุ่งหน่อยนะครับ ตามประสบการณ์ที่ผมเคยซื้อรถมาบ่อย(หลายคัน) ผมว่าเอาช่างที่อู่oไปก้อไม่รู้เรื่องหรอกครับ เพราะช่างส่วนใหญ่จะดูอาการเบื้องต้นออก ส่วนมากต้องเอาเครื่องจับ จะให้ชัวร์หาช่างใหญ่ตามเต้นท์รถไปดูจะชัวร์กว่า ราคาจะถูกกว่าด้วยเพราะเค้าจะดูเป็นว่าคันที่เราจะซื้อเคยชนเคยโดนอะไรมาบ้างหน่ำซ้ำจะประเมินราคาให้ด้วย (ตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับเพราะส่วนมากผมจะเน้นที่ไม่ชนไม่คว่ำเพราะผมถือว่ารถเสียสมดุลแล้วเอากลับคืนมาไม่ได้ ส่วนเรื่องเครื่องหาใหม่ได้ครับ) เพราะไงช้าเร็วก็ต้องซ่อมๆช้าซ่อมเร็วตามสถาพการใช้งาน :-X
เห็นด้วยครับ ผมว่าช่างอู่สีหรือเต้นน่าจะครอบคุมมากกว่าครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้หาช่างตามเต็นท์รถครับ เพราะส่วนใหญ่เขาจะรู้กัน และไปแบ่ง % กันที่หลังอีกที (อันนี้เจอกับตัวครับ เพราะมีอยู่วันนึงผมไปช่วยญาติดูรถที่จะซื้อ แต่ผมเพึ่งจะทำรถเสร็จตัวเลยมอมแมมนิดหน่อย พอไปถึงเต็นท์ผมก็ทำการตรวจสอบรถที่จะซื้อ แต่เจ้าของเต็นท์เดินมากระซิบผมข้างๆว่าเป็นช่างที่เต็นท์ไหน ผมก็ถามไปว่ามีอะไรเหรอครับ และเจ้าของเต็นท์ก็บอกว่าให้ผมช่วยเชียร์คนที่จะซื้อ ให้เอาคันที่ผมดูอยู่ แล้วบอกผมว่าถ้าเขาตกลงซื้อจะแบ่ง % ให้ ผมก็คิดในใจเดี๋ยวนี้มึงทำกันเป็นขบวนการแบบนี้แล้วเหรอ) และผมก็ชวนญาติผมออกจาเต็นท์นั้นเลย .....(อันนี้คือเรื่องที่เกิดขึ้นจริง ยังไงก็ลองเอาไปคิดดูกันนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้ไว้ใจใครยากครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 12:06:25 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

asune46

• บุคคลทั่วไป
คนขายรถ ไม่ค่อยยอมขับเข้าไปให้เช็คถึงอู่เท่าไหร่ครับ
ถ้าเค้ากล้าไป  สบายใจไปได้หน่อย ว่าเค้าบริสุดใจ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ผมอยากให้มองอีกมุมนึงด้วยน่ะครับ บางทีเค้าขายเพราะความจำเป็นอะไรบางอย่าง แน่นอนรถขับมันต้องมีเฉี่ยวมีชน มีซ่อมมีพัง
บางครั้งพาเพื่อนพาคนไปดูเจอพวกร้อนวิชา ติโน่น ทักนี่ อวดตัวว่าเป็นผู้รู้ดูรถเป็น ซักไซร์จนน่ารำคาญ เมื่อ 7 ปีก่อนผมเคยเจอ
รำคาญจนต้องไล่ไปเลยครับ บางเรื่องผมขับมาตั้งแต่ป้ายแดง  ยังไม่รู้เลยว่ารถเคยหงายท้อง แต่มันรู้ ผมก็ไม่รู้ว่าไปหงายตอนไหน สงสัยแอบไปหงายตอนกลางคืนแล้วกลับมา
มารู้ตอนหลัง คนนี้เป็นนักวิจารณ์รถชื่อดังเลยครับ ตอนนี้ ใครเชื่อมันก็เชื่อผมคนนึงและที่เชื่อตังเองลองเองดีกว่า(เงินมา รีวิวสวย)  :-X
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
ผมอยากให้มองอีกมุมนึงด้วยน่ะครับ บางทีเค้าขายเพราะความจำเป็นอะไรบางอย่าง แน่นอนรถขับมันต้องมีเฉี่ยวมีชน มีซ่อมมีพัง
บางครั้งพาเพื่อนพาคนไปดูเจอพวกร้อนวิชา ติโน่น ทักนี่ อวดตัวว่าเป็นผู้รู้ดูรถเป็น ซักไซร์จนน่ารำคาญ เมื่อ 7 ปีก่อนผมเคยเจอ
รำคาญจนต้องไล่ไปเลยครับ บางเรื่องผมขับมาตั้งแต่ป้ายแดง  ยังไม่รู้เลยว่ารถเคยหงายท้อง แต่มันรู้ ผมก็ไม่รู้ว่าไปหงายตอนไหน สงสัยแอบไปหงายตอนกลางคืนแล้วกลับมา
มารู้ตอนหลัง คนนี้เป็นนักวิจารณ์รถชื่อดังเลยครับ ตอนนี้ ใครเชื่อมันก็เชื่อผมคนนึงและที่เชื่อตังเองลองเองดีกว่า(เงินมา รีวิวสวย)  :-X
     555 อันนี้ผมเห็นด้วยครับรถมันต้องมีเฉี่ยวมีชนบ้างของผมรับได้แต่ห้ามหนักมาก้อพอ_แต่ผมไว้ใจช่างตามเต็นท์ครับเพราะผมมีสนิทอยู่คนหนึ่งประมาณว่าซื้อใจไว้แล้วขนาดรถที่เต็นท์ตัวเองแก่ยังบอกเลยว่าทำไรมาบ้าง เลยไม่มีปัญหาบอกตรงทุกอย่าง...แต่เสียดายผมอยู่ต่างจังหวัด ถ้าอยู่กทม.จะให้แก่ช่วยไปดูให้

bkk2526

โทษทีนะคับขอเบอร์พี  Or_signal  อีกทีคับ ไม่นึกว่าพี่จะลบเบอร์ ไปแล้ว
รบกวนท่านพี่หน่อยคับ :-X

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
โทษทีนะคับขอเบอร์พี  Or_signal  อีกทีคับ ไม่นึกว่าพี่จะลบเบอร์ ไปแล้ว
รบกวนท่านพี่หน่อยคับ :-X
    เอาเป็นว่าไม่สะดวกครับ_เพราะมีคนโทรมาเยอะไปหน่อย :-X แต่ถ้าเป็นผมจ้างช่างใหญ่ตามเต็นท์(คนประเมินราคารถ) ให้เค้าสัก1000หนึ่ง หาเต็นท์ที่ไกลกันหน่อยนะครับกันรู้จักกันครับ ขับพาพี่เค้าไปดู ประมาณว่าจับช่างชนกับเต็นท์รถครับรับรองสนุกครับ  ??? ???แต่เท่าที่อ่านๆเหมือนจะซื้อรถต่อมือเลย ถ้าไงก้อขอเค้ารองขับดูครับถ้าชอบจริงๆก้อรองต่อรองราคาดูครับคนละครึ่งทางเผื่อค่าซ่อมเพราะไงช้าเร็วก้อต้องได้ซ่อม ครับ (ผมว่าหน่ะ)

jsonn

ตอนผมหารถ ก้อนัดช่างจากอู่บีเอม จากคนรู้จัก มาดูให้ นัดแล้วก้อมาไม่ได้ผัดไป สอง สามเที่ยว สุดท้ายแล้วส่งช่างอีกคนที่ไม่ใช่บีเอมไปดูกับน้องอีกคนผมไม่ได้ไปด้วย ช่างดูตัวถัง ลองขับ แล้วบอก รถไม่มีชนหนัก เครื่องยังดี แต่บังเอิญน้องที่ไปด้วยเค้าสังเกตุเห็นรอยต่อคิ้วกระจกประตูแหว่งและมีสนิม แผงจิ้งหรีดยุ่ย สรุปว่าช่างที่ไปดูไม่เห็นครับยังถามด้วยว่ามีสนิมตรงไหน  ตกลงเสียไป1500 ไม่ได้ความเลย ส่วนคันที่ผมซื้อนี่ดูเองครับ แถมจอดในอู่อีกต่างหาก555 ที่บ้านเค้าทำธุรกิจอู่ซ่อมรถด้วย แต่ไม่ยักกะทำสีคันนี้ก่อนขาย ถามแล้วบอกไม่อยากเสียเงินเพิ่ม
 ขั้นแรก ขอ vin code เช็คก่อนเลยครับ se หรือ ธรรมดา แปลงหน้ามานึปล่าว รถผลิตปีไหน จดทะเบียนปีอะไร (ไฟยกเริ่มผลิตตั้งแต่ปลายปี 2001 จด ห่างจากผลิต หนึ่งปีเป็นเรื่องปกติ เพราะต้องส่งมาจากนอก และวางจำหน่าย บวกลากป้ายแดง ของผมผลิต ต้นปี 2002 จดทะเบียนต้นปี 2003 323iase ไมล์ 9 หมื่นกว่าโล) เจ้าของต้องการราคาที่เท่าไหร่ รถมีตำหนิอะไรตรงไหน กุญแจครบไหม ถ้ารับราคาหรือตำหนิได้แล้วค่อยไปดูครับ จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย ปี 2003 iase ไฟยก ผม ได้ราคาแถวๆ 60-65 มาสองสามคัน ยังไม่ได้ไปดูรถ พอนัดไปดูบอกปล่อยไปแล้วที่ 63 คันที่ผมได้มา ต่ำกว่า 60ครับ ที่ลดให้เพราะสีหลังคากับกระโปรง โดนขี้นก เล่นงาน และมีลักยิ้มประตูอีกบาน ถามอู่ทำสีแล้วตก ชิ้นล่ะ2500-3000 ขอลดค่ากุญแจกับแผงจิ้งหรีดไป 10000 บาทครับ มารู้ทีหลังจากใบเสร็จ เค้าพึ่งเปลี่ยนยาง เปลี่ยนดิส เปลี่ยนผ้าเบรค แวคน้ำยาแอร์มาใหม่ แถมช่างแอ๊ดบอกโช็คหน้า น่าจะพึ่งเปลี่ยนไป อันนี้ยังไม่ชัวร์ครับ ของผมสภาพภายใน 95เปอร์เซนต์ เจ้าของเพิ่งทำผ้าหลังคามาใหม่ ก้อลดงานเราไปส่วนหนึ่ง ภายในต้องยังดูดี เบาะยังสวยไม่โทรมมาก พวก ตัวอักษรในปุ่มต่างๆ ไม่เลือนหาย ไม่ซีเรียส แต่ได้มาจะรู้สึกอยากเปลี่ยนให้ดีกว่านี้ แล้วจาไม่เป็นสุขเวลาขับรถครับ ถ้าปี 2003-2004 ราคา70 ขึ้นนี่ต้องเป็นรถที่เก็บมาเนียนแล้ว อย่างตามเต๊นท์ครับ ประเภทออกจากเต๊นท์ เหมือนออกใหม่ป้ายแดงทำนองนั้น