ผู้เขียน หัวข้อ: อ่ะผมเปิดหัวให้ รายชื่ออู่ต้องห้าม!!!!!!!  (อ่าน 46632 ครั้ง)

LoveBoat

• แฟนพันธุ์แท้
Re: อ่ะผมเปิดหัวให้ รายชื่ออู่ต้องห้าม!!!!!!!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 20:37:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
BM บางนาครับ ปากซอย 26 ถ้าไม่เคยซ่อมกับเค้าเข้าไปฟันหัวแบะเลย
โดนเหมือนกันครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: อ่ะผมเปิดหัวให้ รายชื่ออู่ต้องห้าม!!!!!!!
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 21:09:59 »
บางที่อู่ว่าดีจัง อาจไม่ดีจัง ( ผลงาน )  ......... เงินอยู่ในกระเป๋า เราเลือกได้ครับ  อ่านเยอะๆ หาข้อมูลเยอะๆ ในรายการที่จะเข้าซ่อม
อย่าเชื่อคนง่าย ข้อมูลด้านบวก ด้านลบ วิเคราะห์ กันไป เทียบค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์
โทรไปคุย ปรึกษา เทสความรู้จริง เครื่องไม้เครื่องมือ ไปดูอู่ ดูหน้า ดูตา ดูฟัน  :))

ฟันมาก ฟันน้อย แอบฟัน หรือ ฟันแบบลับลวงพราง ระยะยาว ก่อนตัดสินใจจะเอารถเข้าไปทำ

อู่ดีไม่จำเป็นต้องถูก หรือ ที่สำคัญอย่างยิ่งยวด ไม่จำเป็นต้องแพง  ผมเลย เลือกเข้าไปตามความสามารถ ชำนาญงาน
ที่แตกต่างกัน แต่ละอู่  ขอทุกคนโชคดี ในการซ่อม ( ไม่บ่อย นานๆ ครั้ง ) ทุกท่านครับ   ;)

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 22:50:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เพิ่มอู่ได้มั้ยครับ ผมโดนตีนสะพานพระราม 5 ล่าสุดให้เปลี่ยน Short box งานไม่จบ ซีลน้ำมันเครื่องรั่ว ท่อออยเกียร์รั่ว คือผมบอกก่อน ผมไม่มีปัญหาถ้าเจออะไรเสียหรือรั่วผมให้เปลี่ยนใหม่หมด แต่ปรากฏว่า พอออกมาจากอู่จอดไว้ที่คอนโด น้ำมันที่รั่วนองพื้น เลยให้กลับไปทำ อาจผิดที่ผมเองไม่ได้เช็คว่างานเรียบร้อยมั้ยเพราะทำผมที่ผ่านมางานทั่วๆไปก็เรียบร้อยดี แล้วก็ลืมเปลี่ยนปั้มติ๊กให้ผม เพราะคุยกันว่าผมเปลี่ยนสายน้ำมันใหม่เลยไหนๆก็ยกเครื่องแล้ว เออ ลืมบอกระหว่างที่เปลี่ยนbox เค้าเอาโช็คมาเสนอขายบอกลุกค้าอีกคนอยากเปลี่ยนของแต่งเพราตัวนี้นุ่นหนึบ ของ Advance แต่พอเปลี่ยนมาได้วันเดียว ผลคือโช็คมันแข็งมาก เหมาะไว้สำหรับขับในสนามแข็ง ช่างที่อู่บอกพี่เปลี่ยนทำไม เจ้าของคนเติมรับเค้าถอดออกเพราะแข็งไป เซ็งมากผมเลยโดนไปเกือบแสน แต่งานไม่จบ ขึ้นรถสไลด์ไปหนึ่งรอบหลังจากเปลี่ยน short box อยากทราบลายละเอียดPM เบอร์มาผมโทรกลับได้ครับ ต่างกรรมต่างวาระครับ แต่ถ้าไม่รับผิดชอบไม่ตามลูกค้าผมก็ขอเม้นตามงานที่ที่ได้รับครับ

หลงเข้าไปได้ไง แสดงว่าไม่ค่อยได้อ่าน ในเวปนี้มีให้อ่านเยอะ หรือว่ากระทู้เก่า ๆ หายหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2014, 07:12:29 โดย Ouan »
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Ryan_E46

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 23:22:57 »

ใช่อู่นี้หรือไม่ครับ เจ้าของชื่อ เฮียบุญมา แถวนั้นมีหลายอู่ ชื่อคล้ายกัน

วันแรกที่ผมได้รับรถเลยครับ อู่นี้เลย หัวแบะเลยครับ
รับรถออกมา เลยจะเอาไปเช็ค ไปทำให้มันเรียบร้อย ลองเสิร์ชดู ทำไมมีแต่คนแนะนำ ???

dododn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:45:38 »
ผมโดนฟันจากอู่ แถวๆซ.สามัคคี ไม่เข้าไปอีกเลย ..ทุกวันนี้ให้ลูกน้องที่เคยเปงช่าง ซ่อมให้

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:51:26 »
แถบบางนา ช่างบุญมา มี 2 คนนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

บุญมา บีเอ็มบางนา

บุญมา แถวๆซีคอน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:57:43 »
แถบบางนา ช่างบุญมา มี 2 คนนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

ศูนย์เยอรมัน บางนา อันนี้เก่งจริงใช่ไหมครับ เรียนสอบถามคุณโอ๊ตด้วยครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 12:07:31 »

ศูนย์เยอรมัน บางนา อันนี้เก่งจริงใช่ไหมครับ เรียนสอบถามคุณโอ๊ตด้วยครับ

เอิ่ม ศูนย์บริการนี่ ผมขอเป็นหลังไมค์ละกันครับพี่

mkstime

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:09:08 »
bm บางนา
bm บางแค
ช่างจั้ม ที่ซ่อมโฟล์ค ตรงสมาคมชาวปักษ์ใต้ รับซ่อมบีเอ็มด้วย

ปล1 อู่ตรงสายสี่ แต่ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอู่ได้มั้ย

ปล เดี๋ยวนี้อู่ช่างวี ราคาแรงขึ้นมากครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เมื่อก่อน ราคากันเองสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 01:12:36 โดย mkstime »

Na..

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:43:54 »
มาเก็บข้อมูลด้วยนะครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ
ผมโชคดีที่มีอู่ประจำ สังคมผมเป็นช่าง BM ทั้งนั้น ฟรีบ้าง เลี้ยงเหล้าบ้าง

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 10:01:28 »
bm บางนา
bm บางแค
ช่างจั้ม ที่ซ่อมโฟล์ค ตรงสมาคมชาวปักษ์ใต้ รับซ่อมบีเอ็มด้วย

ปล1 อู่ตรงสายสี่ แต่ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอู่ได้มั้ย

ปล เดี๋ยวนี้อู่ช่างวี ราคาแรงขึ้นมากครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เมื่อก่อน ราคากันเองสุดๆ

ผมเคยซ่อมกับช่างวีตอนใช้ e36 ตอนที่แกยังอยู่ตรงอู่รถเมล์อยู่ ตอนนั้นคือราคากันเองมาก ๆ อะไรนิดอะไรหน่อยแกก็ไม่คิดนะ แต่ก็ยังไกลอยู่ดี

พอเปลี่ยนมาใช้ 46 แกย้ายไปอยู่ตรงข้ามโรงเบียร์ + เจอช่างแถวพัฒนาการพอดี

warm323

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:08:43 »
เพิ่มอู่ได้มั้ยครับ ผมโดนตีนสะพานพระราม 5 ล่าสุดให้เปลี่ยน Short box งานไม่จบ ซีลน้ำมันเครื่องรั่ว ท่อออยเกียร์รั่ว คือผมบอกก่อน ผมไม่มีปัญหาถ้าเจออะไรเสียหรือรั่วผมให้เปลี่ยนใหม่หมด แต่ปรากฏว่า พอออกมาจากอู่จอดไว้ที่คอนโด น้ำมันที่รั่วนองพื้น เลยให้กลับไปทำ อาจผิดที่ผมเองไม่ได้เช็คว่างานเรียบร้อยมั้ยเพราะทำผมที่ผ่านมางานทั่วๆไปก็เรียบร้อยดี แล้วก็ลืมเปลี่ยนปั้มติ๊กให้ผม เพราะคุยกันว่าผมเปลี่ยนสายน้ำมันใหม่เลยไหนๆก็ยกเครื่องแล้ว เออ ลืมบอกระหว่างที่เปลี่ยนbox เค้าเอาโช็คมาเสนอขายบอกลุกค้าอีกคนอยากเปลี่ยนของแต่งเพราตัวนี้นุ่นหนึบ ของ Advance แต่พอเปลี่ยนมาได้วันเดียว ผลคือโช็คมันแข็งมาก เหมาะไว้สำหรับขับในสนามแข็ง ช่างที่อู่บอกพี่เปลี่ยนทำไม เจ้าของคนเติมรับเค้าถอดออกเพราะแข็งไป เซ็งมากผมเลยโดนไปเกือบแสน แต่งานไม่จบ ขึ้นรถสไลด์ไปหนึ่งรอบหลังจากเปลี่ยน short box อยากทราบลายละเอียดPM เบอร์มาผมโทรกลับได้ครับ ต่างกรรมต่างวาระครับ แต่ถ้าไม่รับผิดชอบไม่ตามลูกค้าผมก็ขอเม้นตามงานที่ที่ได้รับครับ

รู้เลยเคสนี้ เฮ้อ

ทราบเลยเหรอเนี่ย ผมว่างานทั่วไปเค้าก็ทำพอใช้ได้นะ เดี๋ยวสมาชิกบางที่จะเข้าใจผิดว่างานเค้าไม่ดีเลย  O:-)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 07:37:59 »
โดนขู่อะไรหรือป่าวครับ ถึงมีการแก้ข้อความ ?

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 07:41:42 »
 ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::  ซ่อมเอง รอดไป อุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::
เก่า แต่ไม่แก่นะ

warm323

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 12:12:05 »
โดนขู่อะไรหรือป่าวครับ ถึงมีการแก้ข้อความ ?
หลังไมค์ดีกว่าครับ เพราะมีสมาชิกของเราแจ้งไปทางอู่แล้วเค้าติดต่อมาพูดคุย เดี๋ยวจะเป็นเรื่องดราม่าเปล่าๆ ผมแค่คอมเม้นตามงานที่ได้รับ  O0

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:05:38 »

แก้ไขเพิ่มเติมเจ้าของอู่ได้ติดต่อมาขอโทษแล้ว อย่างไรก็ลองพิจารณาเลือกใช้บริการดูครับ เจ้าของอู่พูดจาดี นิสัยดี เพราะอู่นี้ที่ทำเพราะรถเสียเวลาไหนก็โทรไปหาเจ้าของอู่ได้ เคยเสียเพราะปั๊มติ๊กพังก็ขับมาดูอาการให้ครับ ทำงานทั่วไปไม่มีปัญหา ไม่ได้บอกว่าแย่ทุกอย่างนะครับ

สิ่งที่อยากจะบอกคือ ที่เราโพสลงเวปเพื่อให้สมาชิกทราบ ถ้าทางอู่รับทราบแล้วติดต่อกลับเพื่อขอโทษหรือรับผิดชอบบ้าง ก็จะดีที่สุด คอมเม้นเพื่อการปรับปรุงแก้ไขครับ ไม่มีใครเพอเฟค

ซะงั้น  C:-) C:-) C:-) C:-) C:-)

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

charoenchai_1

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:27:39 »
อู่ประราม 5 ประวัติอันโชกโชน ผมกับเพื่อน จอกัน 2 รอบ กินแกบครับ
รอบ 2 ของหาย โดนเปลี่ยนอะใหล่ รถแอร์เมสดีๆถ่ายรูปใว้ด้วยก่อนเข้าไปทำ
มันเปลี่ยน เอาแอร์เมสจมน้ำมาใสให้ กรองอากาศ K&N หายไปไหนไม่รู้
บอกไม่มีมาถ่ายรูปใว้แท้ๆ สงสัยมันเอาไปขายสมาชิกท่านอื่น เลวจริงๆ

เอาประวัติอันเก่าไปดูก่อนแล้วกันครับสมัย E36

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 20:30:58 โดย charoenchai_1 »

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 11:56:05 »
อู่ประราม 5 ประวัติอันโชกโชน ผมกับเพื่อน จอกัน 2 รอบ กินแกบครับ
รอบ 2 ของหาย โดนเปลี่ยนอะใหล่ รถแอร์เมสดีๆถ่ายรูปใว้ด้วยก่อนเข้าไปทำ
มันเปลี่ยน เอาแอร์เมสจมน้ำมาใสให้ กรองอากาศ K&N หายไปไหนไม่รู้
บอกไม่มีมาถ่ายรูปใว้แท้ๆ สงสัยมันเอาไปขายสมาชิกท่านอื่น เลวจริงๆ

เอาประวัติอันเก่าไปดูก่อนแล้วกันครับสมัย E36

อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ  O0

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

charoenchai_1

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 21:45:40 »

ยังมีอีกเยอะครับ ถ้าคุณไม่เฝ้ารถคุณใว้ คุณจะเจออาการที่ไม่เคยขึ้น มันจะเกิดขึ้นให้คุณได้ เจอกับความทุกไปตลอดการใช้รถของคุณ และคุณจะแค้นแสนแค้น แต่ไม่สามารถทำอะไรพวกมันได้นอกจาก อย่าได้ไปเยียบร้านมันอีก เจอหน้าพวกมันอยากกระทีบให้มันตาย แต่ก็ทำไม่ได้เพราะมันผิดกฎหมายน่ะครับ ใครโดนร้านนี้มา โพสเลยครับอย่ากลัวครับ เราไม่ได้ขอพวกมันกินครับ โทษที่ครับ อารมณ์ขั้นนิดหนึง ^_^  ^_^

อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ  O0

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 00:19:23 »
 O0 O0 O0

Ouan

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 09:15:48 »
 ;) ;) ;) ;) ;)

Krisada511

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 14:14:04 »
มีสมาชิกเล่าให้ฟัง ไม่ทราบอู่ไหน ที่สมาชิกเข้าไปให้เปลี่ยนเครื่องเดิมเป็น เครื่อง 330 แต่ ได้เครื่อง 325 ออกมาและทางอู่บอกว่าเป็น เครื่อง 330 ความแตก ตอนไปอีกอู่ อันนี้เรื่องจริงไหมครับ  ???

pom1988

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 22:10:21 »

อู่ BM สายไหม ประมาณ ซอย 40 กว่าๆ ถ้าเข้าจากปากซอย อยู่ขวามือ เคยเอา E30 ไปตั้งวาวล์ โดนค่าแรงไป 800 บ. ราคานี้เมื่อ ปี 50 นะครับ ไม่เคยเข้าไปอีกเลย

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 08:54:15 »
BM พระรามสาม ข้างหัวปลาช่องนนทรีย์
เสียบ gt1 แต่วิเคาะห์อาการหาสาเหตุได้ไม่ชัวร์
แนะให้เปลี่ยน sensor ไอดีไอเสีย ตัวละ 3,800 แล้วค่อยมาหาสาเหตุ เลยบอก เอาใว้ก่อน
แค่ให้เติมนํ้ายาหล่อเย็น สีแดง
แค่นี้เอง โดนเช็คบิลไป 1,085

งง.. โดนฟันป่าวครับ?

exponential

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 12:12:31 »
ขอเพิ่มร้าน ก. (ไม่) เจริญการยาง แถวกล้วยน้ำไทอีกร้านนะครับ ไม่มีความซื่อสัตย์ต่ออาชีพเลย

ผมเคยจองโช้ค Bilstien กับร้านนี้ที่ motor show วางเงินมัดจำไว้ด้วย ร้านแจ้งว่าหลังงาน motor show ให้มาติดตั้งได้ที่ร้านเลย .... พอถึงกำหนดผมไปที่ร้านบอกว่าของไม่มีต้องรอของมาจากเมืองนอก .... อย่างงี้เอาเงินมัดจำไปทำไม ถ้าการวางมัดจำไม่ได้หมายถึงการผูกมัดให้ทำตามสัญญา เอาเงินมัดจำของผมไว้แต่เอาของที่ผมจองไว้ไปขายคนอื่น  C:-)

หลายปีต่อมา ผมโทรไปถามว่ามียางรถใหม่ๆ ที่เจ้าของรถป้ายแดงออกรถมาแล้ววิ่งมาเปลี่ยนแม็กกับยางที่ร้านใหม? ... เจ้าของร้านบอกว่ามีให้วิ่งเข้ามาเปลี่ยนได้เลย ... ผมดูนาฬิกา หากวิ่งเข้าไปก็ถึงประมาณ 6 โมงเย็นพอดี .... เอาหวะ ของใหม่ๆ ราคาถูกไปตั้งเยอะ ถ้าไม่รีบเดียวคนอื่นเอาไป จึงรีบเข้ารถเข้าไป ..... พอไปถึงร้านเจอเจ้าของ บอกให้ผมนั่งรอในห้องแอร์สบายๆ เลย เดี๋ยวลูกน้องเปลี่ยนให้ แปล็บเดียวเสร็จ ..... ผมก็เชื่อเพราะเห็นว่ายางใหม่เอี่ยม ยังไงก็ดูง่าย ต้องมีขน มีสีส้มสีน้ำเงินอยู่  ..... ปรากฏว่าเวลาเย็นมันมืดลงอย่างรวดเร็ว .. ผมชักสังหรณ์ใจ รีบออกไปดูยางก่อนที่มันจะมืดสนิท .... โห้ ปรากฏว่ายางที่จะมาเปลี่ยนให้ผมเก่ามาก ยางแข็งเป็ก เอาเล็บกดยังไม่ยอมยุบ เรียกว่ายางที่ผมจะถอดออกยังมีสภาพดีกว่า ใหม่กว่าอีก ..... มันเลวได้ใจจริงๆ .. นี่คุยกับเจ้าของร้านนะ ไม่ได้คุยกับพนักงาน .... เจ้าของเลวสุดๆ ไม่มีจรรยาบรรณกันเลย

พอกันที ร้าน ก. เจริญ มันจะเจริญไปได้ยังไงหากทำค้าขายกันแบบนี้ ....

เรื่องนี้เกิดขึ้นกว่า 10 ปีแล้วนะครับ แต่ผมไม่เคยลืม และไม่เคยเหยีบเข้าร้านนี้อีกเลย  C:-)  C:-) ให้ใบเหลือง 2 ใบสำหรับเหตุการณ์ทั้งสอง .... อ้อเหลืองสองใบ = ใบแดงครับ  :redcard: ยังไงก็ไม่เข้าร้านนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2014, 12:18:01 โดย exponential »

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 13:06:38 »
ร้านนี้ผมก็โดนเหมือนกันครับพี่อุ่น

ตอนนั้นผมเปลี่ยน b8 กับเขาก็ใช้ไปตามปกติก็มีรั่วบ้างอะไรบ้าง พออยู่ในประกันก็โอเคครับเขาก็เปลี่ยนให้ใหม่เลย

แต่ตอนหลังหมดประกันไปแล้ว ก็มีด้านหลังซ้ายรั่ว ผมก็โทรไปถามว่า มีแยกขายข้างเดียวไหม ร้านเขาก็บอกมีอยู่พอดีเลยเข้ามาได้เลยก็ถามราคากันไป

พอไปถึงก็เหมือนพี่เลยครับให้รอในห้องรับรองก่อน แต่ผมเป็นสูบบุหรี่กับชอบไปดูเขาทำ เลยเข้าๆออกๆเข้า พอตอนช่างเขาถอดออกมาก็บอกว่าของผม ไม่มีของนะ  ของที่มีคนละเบอร์กัน แล้วเอาของให้ดู

ก็เลยไปถามเฮียเจ้าของว่า มีอีกไหม เฮียเขาก็ว่าตัวนี้แหละพาร์ทมันเปลี่ยน เบอร์เป็นเบอร์ใหม่แล้วเลยไม่ตรงกัน เดี๋ยวเปิดพาร์ทใหเดูก็ได้ ผมก็เลยโอเค

พอเปลี่ยนไปรู้สึกว่ารถแปลกๆ สงสัยจะจิตตก เลยมุดดูเอาเลขมาเช็ค ปรากฎว่าเป็นของ 36 ก็เลยเอาเลขพาร์ทจากเวปbilstein ไปให้เขาดู ลงท้ายถึงได้ยอมถอดออกและคืนเงินให้ครับ

จนตอนหลังถึงได้รู้ว่าร้านเขาไม่ได้เป็นตัวแทน bilstein แล้วของที่มีอยู่ก็เป็นของที่ค้างสต็อกเขาอยู่เท่านั้นครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

zan

• Back off girl!
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 15:11:56 »
เจ้าของอู่โทรมาเคลียร์ละครับ
ขอจบปัญหาเพียงเท่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 21:41:45 โดย zan »
-*-

korn_choomsai

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:53:04 »
ฝากอู่แย่ๆอีกอู่ครับ

หลงเชื่อโฆษณาในเนท ข้างต้น ไปลองใช้บริการดู ทดสอบแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ยังสอบตกเลยครับ

1. รถผม 520d ใช้น้ำมันเครื่อง 5.2 ลิตร ช่างซัดซะหมดกระป๋องใหญ่ 6 ลิตร ตะหงิดตั้งแต่ตอนเติมแล้ว ขับออกไปได้ 15 นาที จอขึ้นเตือน oil level too high  พอโทรกลับมาถามช่างก้อปัดสวะโดยบอกว่าเค้าเติมตามระดับ max ก้านน้ำมันเครื่อง แล้วยังมีหน้ามาบอกว่าน้ำมันเครื่องเยอะดีกว่าน้ำมันขาดไม่อันตราย แต่ผมไม่ยอมยังไงก็ต้องถ่ายทิ้งบางส่วน
ช่างที่นี่ซ่อมแบบใช้ common sense ของช่างโดยไม่รู้ว่าสมัยนี้sensorระบบไฟฟ้าแจ้งเตือนมันพัฒนาไปไกลแล้ว
แสดงว่าช่างที่นี่ไม่มีความเข้าใจระบบเครื่องยนต์ของ bmw อย่างลึกซึ้ง

2. สอบตกเรื่องความซื่อสัตย์ ผมแกล้งทำลืมน้ำมันเครื่อง 1 ลิตร ที่แถมมากับแกลอนใหญ่ไว้ที่อู่ ผมstart รถและถามช่างว่าเสร็จแล้วใช่ไม้ ช่างบอกว่าเรียบร้อย ทั้งที่กระป๋องน้ำมันเครื่องห่างตัวช่างไปไม่เกิน 5 ก้าว สุดท้ายผมก็ต้องหยิบเอง

3. อะไหล่ชิ้นเล็กๆยังฟันหัวแบะ  ใส้กรองน้ำมันเครื่องรุ่น520d เบิกห้าง1100 บาท แต่อู่เบิร์ดขาย 950 บาท เป็นของเทียบด้วย ร้านอะไหล่แถวดอนเมืองขายแค่500-600บาทเท่านั้น  นอกจากฟันค่าอะไหล่แพงแล้วยังมีหน้ามาคิดค่าถ่ายน้ำมันเครื่องอีก300บาท
ผมต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้ง1ลิตรด้วยความขาดประสบการณ์ของช่าง

4. ความขี้เกียจของช่างที่เอาแม่แรงยกรถ เพื่อถ่ายน้ำมันส่วนที่เกินทิ้ง แต่ไม่ยอมขึ้นฮ๊อยทำให้พลาสติกจุดรับน้ำหนักหักเสียหาย ที่สำคัญคนที่สั่งช่างให้ใช้แม่แรงคือเจ้าของอู่ชื่อเบิร์ด ที่ไม่ยอมขึ้นฮ๊อยเพราะรถเจ้าของอู่จอดขวางอยู่ ขี้เกียจขยับรถ
ความคิดง่ายๆชุ่ยๆแบบนี้ ผมไม่น่าเอารถราคาแพงๆไปเสี่ยงให้เค้าซ่อมเลย

บทเรียนครั้งนี้สอนให้รู้ว่า ได้ไม่คุ้มเสียกับอู่ห่วยๆที่ใช้พื้นที่สร้างภาพบนสังคมออนไลน์ และไม่มีความรับผิดชอบกับงานซ่อมที่เกิดปัญหา อู่นี้คงยังต้องพัฒนาความรู้ช่างอีกเยอะที่จะซ่อมbmw รุ่นใหม่ๆที่มีเทคโนโลยี่ที่สูงขึ้น ใครจะลองฝากชีวิตไว้กับอู่นี้ก้อลองดูนะครับแต่ผมขอบาย เอาแม่แรงยกรถผมซะที่ยึดตัวถังหักเลย ตามรูป

OaTt

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:10:47 »
ฝากอู่แย่ๆอีกอู่ครับ

หลงเชื่อโฆษณาในเนท ข้างต้น ไปลองใช้บริการดู ทดสอบแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ยังสอบตกเลยครับ

1. รถผม 520d ใช้น้ำมันเครื่อง 5.2 ลิตร ช่างซัดซะหมดกระป๋องใหญ่ 6 ลิตร ตะหงิดตั้งแต่ตอนเติมแล้ว ขับออกไปได้ 15 นาที จอขึ้นเตือน oil level too high  พอโทรกลับมาถามช่างก้อปัดสวะโดยบอกว่าเค้าเติมตามระดับ max ก้านน้ำมันเครื่อง แล้วยังมีหน้ามาบอกว่าน้ำมันเครื่องเยอะดีกว่าน้ำมันขาดไม่อันตราย แต่ผมไม่ยอมยังไงก็ต้องถ่ายทิ้งบางส่วน
ช่างที่นี่ซ่อมแบบใช้ common sense ของช่างโดยไม่รู้ว่าสมัยนี้sensorระบบไฟฟ้าแจ้งเตือนมันพัฒนาไปไกลแล้ว
แสดงว่าช่างที่นี่ไม่มีความเข้าใจระบบเครื่องยนต์ของ bmw อย่างลึกซึ้ง

2. สอบตกเรื่องความซื่อสัตย์ ผมแกล้งทำลืมน้ำมันเครื่อง 1 ลิตร ที่แถมมากับแกลอนใหญ่ไว้ที่อู่ ผมstart รถและถามช่างว่าเสร็จแล้วใช่ไม้ ช่างบอกว่าเรียบร้อย ทั้งที่กระป๋องน้ำมันเครื่องห่างตัวช่างไปไม่เกิน 5 ก้าว สุดท้ายผมก็ต้องหยิบเอง

3. อะไหล่ชิ้นเล็กๆยังฟันหัวแบะ  ใส้กรองน้ำมันเครื่องรุ่น520d เบิกห้าง1100 บาท แต่อู่เบิร์ดขาย 950 บาท เป็นของเทียบด้วย ร้านอะไหล่แถวดอนเมืองขายแค่500-600บาทเท่านั้น  นอกจากฟันค่าอะไหล่แพงแล้วยังมีหน้ามาคิดค่าถ่ายน้ำมันเครื่องอีก300บาท
ผมต้องถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้ง1ลิตรด้วยความขาดประสบการณ์ของช่าง

4. ความขี้เกียจของช่างที่เอาแม่แรงยกรถ เพื่อถ่ายน้ำมันส่วนที่เกินทิ้ง แต่ไม่ยอมขึ้นฮ๊อยทำให้พลาสติกจุดรับน้ำหนักหักเสียหาย ที่สำคัญคนที่สั่งช่างให้ใช้แม่แรงคือเจ้าของอู่ชื่อเบิร์ด ที่ไม่ยอมขึ้นฮ๊อยเพราะรถเจ้าของอู่จอดขวางอยู่ ขี้เกียจขยับรถ
ความคิดง่ายๆชุ่ยๆแบบนี้ ผมไม่น่าเอารถราคาแพงๆไปเสี่ยงให้เค้าซ่อมเลย

บทเรียนครั้งนี้สอนให้รู้ว่า ได้ไม่คุ้มเสียกับอู่ห่วยๆที่ใช้พื้นที่สร้างภาพบนสังคมออนไลน์ และไม่มีความรับผิดชอบกับงานซ่อมที่เกิดปัญหา อู่นี้คงยังต้องพัฒนาความรู้ช่างอีกเยอะที่จะซ่อมbmw รุ่นใหม่ๆที่มีเทคโนโลยี่ที่สูงขึ้น ใครจะลองฝากชีวิตไว้กับอู่นี้ก้อลองดูนะครับแต่ผมขอบาย เอาแม่แรงยกรถผมซะที่ยึดตัวถังหักเลย ตามรูป

โหว อ่านแล้วเซ็งแทน ดีครับ ช่วยกันแชร์เยอะๆ   O0

พราย

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:31:32 »
อู่นี้อยู่ตรงไหนครับ