ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถปล่อยมือ แล้วรถเอียงไปทางขวาเองครับ  (อ่าน 7797 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
คือให้ช่างเปลี่ยนยางกันฝุ่นที่ก้านแร็คพวงมาลัยครับ พอเปลี่ยนเสร็จก็สลับยาง แล้วก็ไปตั้งศูนย์ล้อครับ

พอขับออกมาปรากฎว่า เวลาตั้งพวงมาลัยตรงรถก็วิ่งตรงดีครับ เเต่พอเวลาปล่อยมือรถมันจะเลี้ยวขวาเองครับ
คือพอตั้งรถตรงพวงมาลัยตรงแล้วปล่อยมือ รถวิ่งไปได้สักสิบเมตรก็เริ่มออกอาการเลยครับก็พวงมาลัยจะเริ่ม
หมุนไปทางขวาเล็กน้อยแล้วค่อยๆมากขึ้นจนถึงตำแหน่งสัก 1.30น.ครับ คือหมุนไปทางขวาสัก 15-20องศา
เป็นทุกสภาพถนนครับ จะถนนเรียบ หรือว่าเอียงซ้ายหน่อย รถก็จะไปทางขวาเองครับ
ลองวิ่งทั้งบนถนนปกติ และบนทางยกระดับ ผลก็ไม่แตกต่างครับ

ขับเข้าไปเช็คที่ร้านตั้งศูนย์อีกที เค้าก็ยอมตั้งให้ใหม่ แต่ก็เหมือนเดิมครับ ดูค่าที่หน้าคอมก็ปกติดีนะครับ
มุม toe in ของล้อซ้าย +10 ของล้อขวา ก็+10 เหมือนกันครับ

อาการอย่างนี้ต้องแก้ตรงไหนครับเนี่ย??
ลืมบอกไปครับ ก่อนหน้านี้ก็ได้เปลี่ยน บู๊ทปีกนกล่างที่มันชอบขาดบ่อยๆอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันด้วยรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 16:29:55 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
Re: ขับรถปล่อยมือ แล้วรถเอียงไปทางขวาเองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 16:32:32 »
 O:-) รอฟังด้วย
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

yo-e46

Re: ขับรถปล่อยมือ แล้วรถเอียงไปทางขวาเองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 16:34:48 »
ไปบางพลัด 0 ล้อเถอะครับแบบนี้ ท่าทางที่เก่าจะไม่ละเอียดพอ เลยแก้ไม่หายน่าจะเกี่ยวกับ 0 ล้อไใเกี่ยวกับแร๊คหรอกครับ เพราะมีการถอดช่วงล่างหลายๆครั้ง 0 ก็เสียแล้วครับ ต้องหาช่างที่เค้าตั้งละเอียดจริงๆไม่น้าจะยากครับเคสนี้ จะไปที่นี่อย่าไปเลย 7โมงเช้านะครับงั้นไม่ได้รับบัตรคิวแน่ๆ ลองดูครับขอให้หายไวๆ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 17:39:21 »
สลับยางไว้แบบเดิมก็พอครับ รถ BMW กับ mini ที่บ้านผมมีทั้งคู่ และรถรุ่นนี้พอใส่ยางไปแล้ว ต้องใช้ไปจนกว่าจะเปลี่ยนยางใหม่ เราไม่สามารถมาสลับยางกลางคันได้ครับ มันจะทำให้ค่าตัวรถเปลี่ยนไป เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ หาอยู่ตั้งนานพอสลับกับเป็นอย่างเดิมก็หายครับ ขนาดที่ 0 ยังบอกว่าห้ามสลับยางเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 18:40:30 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 18:07:54 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สลับยางไว้แบบเดิมก็พอครับ รถ BMW กับ mini ที่บ้านผมมีทั้งคู่ และรถรุ่นนี้พอใส่ยางไปแล้ว ต้องใช้ไปจนกว่าจะเปลี่ยนยางใหญ่ เราไม่สามารถมาสลับยางกลางคันได้ครับ มันจะทำให้ค่าตัวรถเปลี่ยนไป เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ หาอยู่ตั้งนานพอสลับกับเป็นอย่างเดิมก็หายครับ ขนาดที่ 0 ยังบอกว่าห้ามสลับยางเลยครับ
bmw เค้าทำ balance มาดีมากพอที่จะไม่ต้องสลับได้ครับไม่มความจำเป็นเลยต้องสลับเพราะยางจะกินเท่ากันทั้ง 4ล้อแน่ๆ ถ้ารถเดิมๆ อ balnce ทำมาดีก็ทำให้รถสมดุลดีกินยางได้เท่ากันทั้ง 4ล้อแม้ว่าจะเป็นรถขับหลังก็ตามคนับ ไม่เหมือนรถยุ่นที่ทำข้างหน้าที่วางห้องเครื่องมาหนักกว่าข้างหลังทำให้ต้องสลับยางหน้ามาหลังหลังไปหน้า ตามคุณ rut บอกครับไม่จำเป็นต้องสลับถูกต้องเลยคนับ แต่ถ้าช่วงล่างมีการถอดบ่อยๆเปลี่ยนโน่นนี่บ่อยๆละก้ 0 เพี้ยนแน่นอนครับ โดยเฉพาะถอด โช้ค ไปเลยทันที ถึงแม้บางทีมาร์คตำแหน่งไว้ก็ยังคลาดเคลื่อนได้คนับ เพราะฉะนั้นทุกครั้งที่ไปทำอะไรกับช่วงล่างมา ควรไปตั้ง 0 ใหม่ก็จะดีและแน่นอนกว่าครับ ลองดู
ปล.อ่อเคยสงสัยไหมครับว่าทำไมแบตถึงอยู่ท้ายรถก็เพราะเพื่อการทำ balnce ของรถทคร่สมดุลมากที่สุดไงครับ เป็นการกระจายน้ำหนักให้หน้าหลังไม่ต่างกันมากเกินไปเป็น อีกอย่างที่เป็นการเอาใจใส่ของ รถยุโรปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 18:10:07 โดย yo-e46 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 18:12:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สลับยางไว้แบบเดิมก็พอครับ รถ BMW กับ mini ที่บ้านผมมีทั้งคู่ และรถรุ่นนี้พอใส่ยางไปแล้ว ต้องใช้ไปจนกว่าจะเปลี่ยนยางใหญ่ เราไม่สามารถมาสลับยางกลางคันได้ครับ มันจะทำให้ค่าตัวรถเปลี่ยนไป เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ หาอยู่ตั้งนานพอสลับกับเป็นอย่างเดิมก็หายครับ ขนาดที่ 0 ยังบอกว่าห้ามสลับยางเลยครับ
bmw เค้าทำ balance มาดีมากพอที่จะไม่ต้องสลับได้ครับไม่มความจำเป็นเลยต้องสลับเพราะยางจะกินเท่ากันทั้ง 4ล้อแน่ๆ ถ้ารถเดิมๆ อ balnce ทำมาดีก็ทำให้รถสมดุลดีกินยางได้เท่ากันทั้ง 4ล้อแม้ว่าจะเป็นรถขับหลังก็ตามคนับ ไม่เหมือนรถยุ่นที่ทำข้างหน้าที่วางห้องเครื่องมาหนักกว่าข้างหลังทำให้ต้องสลับยางหน้ามาหลังหลังไปหน้า ตามคุณ rut บอกครับไม่จำเป็นต้องสลับถูกต้องเลยคนับ แต่ถ้าช่วงล่างมีการถอดบ่อยๆเปลี่ยนโน่นนี่บ่อยๆละก้ 0 เพี้ยนแน่นอนครับ โดยเฉพาะถอด โช้ค ไปเลยทันที ถึงแม้บางทีมาร์คตำแหน่งไว้ก็ยังคลาดเคลื่อนได้คนับ เพราะฉะนั้นทุกครั้งที่ไปทำอะไรกับช่วงล่างมา ควรไปตั้ง 0 ใหม่ก็จะดีและแน่นอนกว่าครับ ลองดู

ถูกต้องเลยครับคุณโยที่ต้องตั้ง 0 แต่ผมอย่าให้เจ้าของกระทู้สลับยางไว้เหมือนเดิมก่อนที่จะตั้ง 0 อะครับ น่าจะดีกว่า O0

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 18:17:17 »
ใช่ครับคุณ rut ผมก็ลืมบอกสลับกลับมาที่เดิมก่อนครับ ดูก่อนว่ากลับไปเหมือนเดิมไหม ถ้าไม่มาค่อยไปหาร้านตั้ง 0 ครับผม จะได้ไม่เสียเงินมากมายฬำจากง่ายไปยากก่อนบางทีเส้นผมบังภูเขาอยู่ก็เป็นได้ครับ

chaky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 18:58:36 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็นที่มีค่า...

งั้นสิ่งแรกผมจะลองสลับยางกลับมาที่เดิมก่อนนะครับ.....(แต่ว่าปรับตั้งศูนย์ไปเเล้วสองครั้งตามที่เเจ้งไว้ตั้งแต่ต้น)
แล้วจะมารายงานผลให้ทุกๆท่านทราบนะครับผม.....

ขอบคุณอีกครั้งครับ.... :-X

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 23:09:43 »
ข้อแรกเลย สลับยางคืนสู่สภาพเดิมเหมือนก่อนไปทำไรกับมันก่อน

ข้อสอง เครื่องตั้งศูนย์ทุกเครื่อง ไม่ใช่ปรับให้ได้ค่า 0 หมดแล้วโอเคนะครับ

บางเครื่องมันมีเออเร่อนิดหน่อยช่างแต่ละที่แต่ละเครื่องต้องรู้จักเครื่องตัวเองครับ ว่าค่าล้อไหนสมควรเป็นเท่าไหร่

และเครื่องรุ่นใหม่ๆ จะมีให้ยีห้อ ใส่รุ่น ใส่ขนาดล้อ ขนาดยาง ต้องใส่ให้ถูกด้วย บางทีเด็กไม่รู้จักรุ่นรถ ใส่รุ่นผิดก็มีครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:52:03 »
เรื่องสลับล้อแบบ หน้าไปหลัง หลังไปหน้า ของผมก็ทำอยู่นะครับ ก็พอได้นะครับ

แต่ถ้าสลับยางแบบ ถอดยางออกจากล้อด้านซ้าย มาใส่ล้อด้านขวาอันนี้ไปไม่เป็นเลยครับ แล้วยางชุดนั้นก็จะเสียไปทั้งชุดด้วยครับ (อันนี้เจอมากับตัวเอง ยาง avs db v550 ด้วยตอนนั้น)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chogunkku

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:56:15 »
ง่ะ ... ถ้า ยางผมเป็นยางที่ใส่กับแม็ก 19" ร้านแต่งบอกว่าให้สลับยางทุกๆ 6-8 เดือน หรือ ประมาน 8 พัน กม. มั้งครับ .... แล้วยางที่ผมสลับจะส่งผลทำให้รถเสียสมดุล มั้ยครับพี่  ???

Awirut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:08:21 »
ง่ะ ... ถ้า ยางผมเป็นยางที่ใส่กับแม็ก 19" ร้านแต่งบอกว่าให้สลับยางทุกๆ 6-8 เดือน หรือ ประมาน 8 พัน กม. มั้งครับ .... แล้วยางที่ผมสลับจะส่งผลทำให้รถเสียสมดุล มั้ยครับพี่  ???

ถ้ารถที่โหลดแล้ว ค่าสมดุลของรถเสียไปตั้งนานแล้วครับ ให้ดูที่องศาของล้อแทนครับ ว่าเปลี่ยนไปเท่าไหร ถ้าองศาล้อหน้ายังตั้งตรงดีอยู่ ก็ไม่จำเป็นที่เราจะไปสลับยางครับ แต่ถ้าล้อหลังเวลาโหลดแล้วล้อจะเอียงแบบเห็นได้ชัดเลยครับ อันนี้สลับเอาซ้ายไปขวาเลยครับ ไม่มีผมมากสำหรับล้อหลังครับ จริงๆเเล้วรถที่โหลด ล้อหลังควรสลับที่ 5,000 โลครับ เฉพาะล้อหลังนะครับ แต่ถ้ารถเดิมๆเราไม่จำเป็นต้องสลับยางใดๆทั้งสิ้นครับ ผมรู้เฉพาะ BMW กับ mini นะครับ เพราะใช้อยู่ทั้งคู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 10:11:07 โดย Rut »

chaky

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:57:21 »
เมื่อเช้าลงมือขึ้นแม่แรงสลับยางเองเรยครับ.....  เอาล้อหลังขวามาใส่ด้านหน้าขวา แล้วก็เอาล้อหลังซ้ายมาใส่ด้านหน้าซ้ายเช่นกัน
ผลคือ....   เหมือนเดิมครับคือ ตั้งพวงมาลัยตรงปล่อยมือ รถเอียงไปทางขวาเหมือนเดิม

ควรทำไงต่อไปดีครับ.... ไปต่อไม่เป็นแล้ว......หรือว่าต้องทำใจครับ... >:(

ไปอ่านบางบทความเค้าว่าเอียงไปทางไหน ให้เติมลมยางข้างที่เอียงให้มากกว่าด้านตรงข้ามสัก 2-3 ปอนด์เพื่อทำให้ขนาดยาง
ด้านที่กินข้างมีเส้นรอบวงโตกว่าจะได้หมุนเร็วกว่าเป็นการชดเชยกันครับ แต่ว่าเเบบนี้มันน่าที่จะทำหรือเปล่าครับ??

Awirut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:01:29 »
เมื่อเช้าลงมือขึ้นแม่แรงสลับยางเองเรยครับ.....  เอาล้อหลังขวามาใส่ด้านหน้าขวา แล้วก็เอาล้อหลังซ้ายมาใส่ด้านหน้าซ้ายเช่นกัน
ผลคือ....   เหมือนเดิมครับคือ ตั้งพวงมาลัยตรงปล่อยมือ รถเอียงไปทางขวาเหมือนเดิม

ควรทำไงต่อไปดีครับ.... ไปต่อไม่เป็นแล้ว......หรือว่าต้องทำใจครับ... >:(

ไปอ่านบางบทความเค้าว่าเอียงไปทางไหน ให้เติมลมยางข้างที่เอียงให้มากกว่าด้านตรงข้ามสัก 2-3 ปอนด์เพื่อทำให้ขนาดยาง
ด้านที่กินข้างมีเส้นรอบวงโตกว่าจะได้หมุนเร็วกว่าเป็นการชดเชยกันครับ แต่ว่าเเบบนี้มันน่าที่จะทำหรือเปล่าครับ??

ใช้สูตรไหนครับเติมลมยางซ้ายขวาไม่เท่ากัน ไม่มีหลอกครับ ควรหาร้านตั้ง 0 ที่ไม่ใช้ร้านนั้นเลยครับ คนตั้ง 0 คงห่วยจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 14:50:48 โดย Rut »

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:36:43 »
อาการนี้ไปถามบางพลัดเถอะครับให้เค้าจัดการให้ผมว่าจบครับ ไม่ยากเกินความสามารถช่างที่นั่น ถ้าเค้าแก้ไม่ได้อย่างน้อยก็รู้สาเหตุหล่ะครับ ลองดู

chaky

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:45:00 »
ร้านตั้งศูนย์ที่บางพลัดไม่ทราบว่าชื่อร้านอะไรครับแล้วขอสถานที่ตั้งด้วยครับ หวังว่าราคาคงจะเป็นกันเองนะครับ....  :)
จะได้เอาเข้าไปตั้งศูนย์ใหม่  อยากให้จบจริงๆครับ.... เวลาขับแล้วมันเอียงๆ ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ....

yo-e46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:09:33 »
ชื่อบางพลัด 0 ล้อครับร้านนี้ผมว่าตั้งละเอียดอ่อนที่สุดตั้งแต่ผมเคยเจอมาราคาก็ถูกมากๆครับไม่ได้แพงเลยแต่มีข้อแม้อย่างเดียวว่าให้คุณไปรับบัตรคิวร้านนี้ก่อน 7โมงเช้าจะดีที่สุดครับผมเคยไปแปดโมงเช้าคิวเต็มแล้วครับ ผมว่าที่นี่แกหายได้ไม่ยาก ส่วนษถายที่อยู่ใกล้ๆสะานพระราม7 ฝั่งตรงข้ามโรงพยาบาลยันฮี ครับ เลย 0 honda ไปงัก 30 เมตรเห็นจะได้จะมีซอยเลี้ยวเข้าไปเลยครับแต่ร้านอยู่ริมถนนนะครับ ถ้าคุณไปเช้าๆจะยังไม่เปิดประตูด้านหน้า แต่ประตัด้านข้างตอน 6โมงเช้าจะมีเฮียมาเปิดรอแจกบัตรคิวอยู่ ไปรับมาให้ได้คิวแรกๆจะเสร็จก่อนเที่ยงถ้าไปหลังเจ็ดโมงเช้าอาจจะเสร็จทะลุไปช่ายได้คนับเพราะแกค่อยๆตั้งช้ามาก แต่ไปแล้วคุ้มค่า เพื่อนผมเปิกสวนผลไม้อยู่จันทบุรีก็ขับมาตั้งที่นี่แล้วขับกลับไปจันทบุรีใหม่ เพราะจบครับคุ้มค่า ผมเดาว่าอาการนี้ เป็นเพราะ ถอด โช้ค ปีกนก บูซ ต่างๆบ่อยเลยทำให้ เสีย 0 ไใน่ามีอะไรมากมาย ครับ สบายใจได้ ลองให้บางพลัดเค้าช่วยดูครับ ผมว่าหายชัวร์

chai1977

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:55:13 »
ของผมเพิ่งไปบางพลัดมาสองรอบยังไม่หายเลยครับ สงสัยต้องไปสนามเป้าดูแล้วครับ หลังๆนี้บางพลัดงานเยอะมาก เห็นช่างถ่วงสี่ล้อแค่สิบนาทีเองครับ เร็วมาก สงสัยรถเยอะเลยไม่ระเอียดเหมือนตะก่อน สมัยก่อนยอมรับฝีมือครับ หลังๆนี้ต้องเอาไปแก้สองสามรอบ ไว้จะค้นใบเสร็จมาให้ชมครับ
แก้ทีก็โดนถ่วงล้อติดๆกัน สามรอบ รอบละ 480 บาท จับปรับแคมเบอร์ตั้งศูนย์อีกพันกว่า ปีที่แล้วโดนเฉพาะค่าตั้งไปอย่างเดียวครึ่งหมื่นกว่าจะจบครับ
อาทิตย์หน้าจะไปลอง สนามเป้าดูครับ จะมารายงานผลกันอีกทีครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 18:24:48 »
ของผมเพิ่งไปบางพลัดมาสองรอบยังไม่หายเลยครับ สงสัยต้องไปสนามเป้าดูแล้วครับ หลังๆนี้บางพลัดงานเยอะมาก เห็นช่างถ่วงสี่ล้อแค่สิบนาทีเองครับ เร็วมาก สงสัยรถเยอะเลยไม่ระเอียดเหมือนตะก่อน สมัยก่อนยอมรับฝีมือครับ หลังๆนี้ต้องเอาไปแก้สองสามรอบ ไว้จะค้นใบเสร็จมาให้ชมครับ
แก้ทีก็โดนถ่วงล้อติดๆกัน สามรอบ รอบละ 480 บาท จับปรับแคมเบอร์ตั้งศูนย์อีกพันกว่า ปีที่แล้วโดนเฉพาะค่าตั้งไปอย่างเดียวครึ่งหมื่นกว่าจะจบครับ
อาทิตย์หน้าจะไปลอง สนามเป้าดูครับ จะมารายงานผลกันอีกทีครับ
เรียนถามครับของพี่ที่เข้าไปอาการอะไรครับ ถ้าเป็นอาการหน้าไวคงไม่หายหรอกครับเพราะมันเป็นมาแต่เกิดรถเดิมๆก็เป็นแต่ไอ้เรื่องที่เค้าต้องถ่วงล้อทุกครั้งเนี่ยเป็นปกติอยู่แล้วครับ เพราะทุกครั้งต้องทำเพราะเค้าไม่รู้ว่าเราไปพลาดตรงไหนมา อาจจะตะกั่วหลุด หรือ ยางดอกเริ่มสึกก็ทำให้น้ำหนักล้อหายไปได้ครับต้องถ่วงใหม่ทุกครั้งก็ถูกต้องแล้วครับ ไอ้อาการที่แก้ไม่หายต้องมางิเคราะห์อีกทีครับว่าเป็นอาการอะไร แต่ถ้าอาการปล่อยพวงมาลัยแล้วกินซ้ายขวามากๆเนี่ยที่นี่พ้าไม่หายเค้าไม่มีทางยอมปล่อยรถออกมาแน่นอนครับอย่างน้อยๆก็ร็องดีขึ้นเกินครึ่งนึงเพราะบางทีตั้งไม่ลงจริงๆก็เป็นที่ยางก็เป็นได้ครับ ส่วนมากยางดอก sport จะดึงซ่ายหน่อยๆเป็นธรรมชาติอยู่แล้วครับ ต้องลองเข้าไปเองถึงจะรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 18:27:00 โดย yo-e46 »

chaky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:09:57 »
ขอบคุณคุณโยมากครับสำหรับรายละเอียดของร้าน......  ต้องไปลองใช้บริการแล้วครับแต่ว่าอยู่คนละทางกับที่ทำงาน
คงต้องหาเวลาไป ไม่ทราบว่าร้านเปิดวันเสาร์รึเปล่าครับเนี่ย??  วันธรรมดาสงสัยไปมะได้แหงหากต้องรับคิวยาวขนาดนั้น

เพิ่มเติมครับ รถผมยังไม่เคยถอดโช๊คอัพเลยนะครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนปีกนกล่างของล้อหน้าด้วยครับ
แค่เคยเปลี่ยนยางกันฝุ่นที่คันบังคับเลี้ยงตรงพวกมาลัย(ไม่รู้ที่เค้าเรียกกัน"ไม้ตีกลอง"รึเปล่า)
เลยต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ แต่ว่าอาการมันก็เป็นอย่างที่อธิบายนี่แหละครับ....

ไว้ลองใช้บริการที่ร้านบางพลัดแล้วผลเป็นยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังกันนะครับผม......

yo-e46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:26:57 »
วันเสาร์เปิดครับแต่รถเยอะมากควรไปซักไม่เกิน 7 โมงอย่างช้านะครับงั้นอาจจะโดนปฎิเสธคิวได้ครับ