ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจานเบรคเริ่มบาง  (อ่าน 4405 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจานเบรคเราเริ่มบาง หรือถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยน ช่วยแนะนำวิธีสังเกตุด้วยครับผม  :o_o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจานเบรคเริ่มบาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:22:33 »
ที่ตัวขอบจานมันจะมี ร่องบาก บอกไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจานเบรคเริ่มบาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:48:20 »
คุณยิ้มปูบางแสน เปลี่ยน จานรุ่นเดิม + ผ้าเบรค EBC BRAKES YELLOW ลาดพร้าว 71 เลยครับ

ส่วนผมกำลังจะไปเปลี่ยน ผ้าเบรคเหลืองอยู่ ตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิก

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เสริมความรู้

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:40:06 »
สังเกตุดีๆนะครับ บางทีขอบจานมันไม่ถูกผ้าเบรคสี มันจะเป็นขอบยื่นมาบังความหนาที่แท้จริง
ของผมไม่รอจนบางมากก็เปลี่ยนแล้วครับ กลัวจานเบรคแตกอันตรายครับ
เพราะจานเบรคราคาถูกมากๆ ข้างละพันกว่าบาทเองครับ หลายยี่ห้อให้เลือก  เปลียนเถอะครับ ถ้ามันบางแล้ว
อุ่นใจ วิ่งลื่นขึ้นกว่าเดิมด้วย อาจเพราะของเก่าเป็นรอยเยอะมีคลื่น หลังจากผ้าเบรคหมด พอเปลี่ยนแล้ววิ่งเนียนเบรคเงียบเลยครับ
ราคาจานเบิกเองถูกกว่าเปลียนผ้าเบรคที่ศูนย์อีกครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:58:09 »
ดีครับ ใช้ของศูนย์ใช้ได้แน่ๆ สบายใจไม่มีปัญหาเรื่องอื่นให้กังวลครับ อย่างที่ผมเคยบอกถ้าเป็นของเดิม ขอเป็นของเบิกห้างดีกว่า

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:15:47 »
บอกตามตรงนะ ผมเคยใช้รถมาหลายคัน หลายยี่ห้อ ไม่เคยเปลี่ยนจานเบรคเลยครับ
เปลี่ยนแต่ผ้าเบรค อย่างเดียว บางคันวิ่งไปสามแสนโล จานเบรคยังไม่เปลี่ยนเลย เจียจานอย่างเดียว

เท่าที่สอบถามราคามา หลายยี่ห้อ จานเบรคคู่นึงก็ราคาใกล้เคียงกับผ้าเบรคคู่นึงนะ ไม่ได้หนีกันมาก

คุณยิ้มครับเปลี่ยนจานเบรคใหม่หรือเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่จริงๆแล้วไม่นิยมเดินทางไกลกันครับ
เพราะ จานและผ้าเบรคมีระยะรันอินเหมือนรถป้ายแดงน่ะครับ ยังไงอย่าขับเร็วและระวังด้วยนะครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 17:52:43 »
คุณปูยิ้ม ต้องพยายามหลีกเลี่ยง 0 ( ศูนย์ )  บ้างนะครับ รู้สึกค่าใช้จ่ายมันบานเกินไป ที่เพื่อนๆ ช่วยกันตอบด้วยความประสงค์ดี
คือเพื่อ ให้ประหยัด ซ่อมถูกจุด และ แนะนำอู่ที่มีผู้ชำนาญ กันบ่อยครั้ง แต่สุดท้าย......... เสร็จ 0 ( ศูนย์ )  ทุกงาน  :indotz

และคุณยิ้มมีโครงการ เพิ่มเงินอีก ราว 2.4 ล้าน เพื่อเปลี่ยนเป็น F30  (   BSI 5 ปี ) ในโอกาสต่อไป
 ผมดูแล้วตอนนี้คุณยิ้ม ซ่อม 0 ( ศูนย์ )  เป็นเงินจำนวนมากที่เดียว อาจจะมีส่วนต่างจากอู่ภายนอก ราว +3 หมื่น

E46 ไม่ใช่เวลาที่ควรพบ 0 ( ศูนย์ )  โดยไม่จำเป็น ( อย่างยิ่ง ) อีกแล้วครับ  :bingo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 21:17:54 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 13:44:37 »
สำหรับคำแนะนำ อยู่ในเวปแห่งนี้ผมว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านก็ช่วยเหลือ มีมิตรภาพ แนะนำกันอย่างมีน้ำใจกัน
หลากหลายท่าน ผมเองก็ได้รับคำตอบดีๆเสมอ  และเมื่อได้รับก็ควรกลับคืนครับ
   บางแสนใกล้นิดเดียว ผมขับไป ชม. กว่าเท่านั้น  ผมอยู่ตลิ่งชั่น ขับเข้าไปในเมือง ติดที เกือบ 2 ชม. บ่อยไป ไปกลับ 4 ชม.
คุณยิ้ม เวลาเอารถมาซ่อมในกรุงเทพฯ  มาแต่เช้าๆ ให้ถึงอู่ 8.30 น.
        ทิ้งรถไว้ นั่ง Taxi พาแฟนเที่ยว ในกรุงเทพฯ  เย็นๆ ก็ค่อยไปรับรถกลับก็ได้ หรือ จะพัก ลองดูครับ ในโอกาสสะดวก
ผมทำแค่ท่อไอเสีย ยังขับไปทำร้านที่ชำนาญ BM ฝืมือดีๆ ที่สุพรรณเลยครับ ( ฮ่า )

:bingo