ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทเครื่องตอนเช้า ออกตัวไม่ได้เครื่องจะดับ  (อ่าน 2736 ครั้ง)

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
คือก่อนหน้านี้ไม่ได้ติดแก๊ส รถใช้งานได้ปกติ พอไปติดแก๊สมา เป็นอาการนี้ทุกเช้าเลย
สตาร์ทเครื่อง(น้ำมัน) พอจะเร่งเครื่อง รถจะเร่งไม่ขึ้นและจะดับไปเฉยๆเลย พอ สตาร์ทใหม่พอให้เครื่องร้อนสักพัก ก็ออกตัวได้จนตัดเข้าแก๊ส วิ่งไปได้นิดหน่อยอาการเดียวกับน้ำมันเลยครับแต่ไม่เป็นทุกวันนะครับ บางครั้งถ้าตัดแก๊สแล้วก็วิ่งได้ปกติ
แต่ถ้าจอดสตาร์ทใหม่แล้วรอสักพัก ขับไปได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยตลอดทั้งวันสตาร์ทแล้วออกตัวยังไงก็ไม่มีปัญหา ลองเอาเข้าไปให้ช่างที่ Theo เช็คแล้วไม่พบอาการผิดปกติเลยครับ ไม่ทราบมีใครเคยเจออาการนี้บ้างรบกวนขอคำแนะนำและชี้แนะหน่อยครับ ไปเช็คมา 3 รอบแล้วยังหาสาเหตุไม่เจอ ล่าสุดเมื่อเช้าดับไป 4 รอบ น้ำมัน2 แก๊ส2  :-X

BoonZaa

Re: สตาร์ทเครื่องตอนเช้า ออกตัวไม่ได้เครื่องจะดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:21:45 »
มารอคำแนะนำครับ  :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: สตาร์ทเครื่องตอนเช้า ออกตัวไม่ได้เครื่องจะดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:30:43 »
เอา gt1 เช็คยังครับ แต่อาการนี้ผมเคยเจอเซนเซอร์เพราะลูกเบี่ยวเสียครับ ลองเช็คดูครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Tornaero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:45:03 »
อาการนี้อาจเป็นแบบเดียวกับผมได้ครับ คือ แก๊สหนาเกินไป
ลองดู ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ลองทดสอบดูว่า ขณะที่เดินแก๊สอยู่ กดสวิท ให้ตัดมาที่น้ำมันว่าเครื่องดับหรือไม่ ถ้าเครื่องดับ ก็แสดงว่าแก๊สหนาไปมาก เอาไปให้ช่างจูนแก๊สใหม่ให้บางลงเลยครับ

Tornaero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:48:02 »
ยังมีอีกหลายสาเหตุ เช่น แอร์แมสสกปรก ชุด Vanos รั่ว
แต่ถ้าเป็นหลังจากติดแก๊ส ก็เดาได้ว่า ระบบแก๊สนี่แหละ ที่ทำให้มีปัญหา

อ่อลองทดสอบด้วยการวิ่งน้ำมันซัก 1-2 โล ก่อนดับเครื่องครับ
แล้วมาดูผลตอนเช้าอีกทีว่า ยังออกตัวดับหรือไม่ ถ้าอาการหายไป ก็แน่ๆว่า แก๊สจูนมาไม่ดีครับ

BoonZaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:53:26 »
ยังไม่เคยใช้ GT1 เช็คดูเลยครับ
ลองเอารถเข้าไปเช็คที่ Theo ของ AC มาแล้ว 2 ครั้งครับ ทุกอย่างปกติ แก๊สไม่หนาไป
ส่วนเรื่องลองวิ่งน้ำมันก่อนเข้าบ้าน ก็เคยลองนะครับ ประมาณ 1 กิโล เดี๋ยวจะลองวิ่งให้เยอะกว่านี้ดูสักหน่อยถ้าไม่ดีขึ้นสงสัยต้องเอาเข้าไปให้ช่างเช็คแล้วล่ะครับ
พอจะมีอู่ที่ไว้ใจได้ เข้าไปไม่โดนฟันหัวแบะมั๊ยครับ ผมอยู่แถวรามอินทราครับ
ที่ดูๆไว้มี 2 อู่คือ M Power กับ อู่ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว71

Tornaero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:19:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยังไม่เคยใช้ GT1 เช็คดูเลยครับ
ลองเอารถเข้าไปเช็คที่ Theo ของ AC มาแล้ว 2 ครั้งครับ ทุกอย่างปกติ แก๊สไม่หนาไป
ส่วนเรื่องลองวิ่งน้ำมันก่อนเข้าบ้าน ก็เคยลองนะครับ ประมาณ 1 กิโล เดี๋ยวจะลองวิ่งให้เยอะกว่านี้ดูสักหน่อยถ้าไม่ดีขึ้นสงสัยต้องเอาเข้าไปให้ช่างเช็คแล้วล่ะครับ
พอจะมีอู่ที่ไว้ใจได้ เข้าไปไม่โดนฟันหัวแบะมั๊ยครับ ผมอยู่แถวรามอินทราครับ
ที่ดูๆไว้มี 2 อู่คือ M Power กับ อู่ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว71

ตอนเดินเบาด้วยแก๊ส กดสวิท ตรงมาตรวัดแกส AC ตัดมาเป็นน้ำมัน เครื่องดับมั้ยครับ

BoonZaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 14:07:51 »
ปกติแก๊สเป็นน้อยครั้งมากๆครับ ส่วนใหญ่เป็นตอนที่ก่อนจะตัดไปเป็นแก๊ส

BoonZaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:11:12 »
วันนี้อดรน ทนไม่ไหว เอารถไปให้ช่างแอ๊ดที่ลาดพร้าว 71 เช็คให้เรียบร้อยแล้วครับ ช่างได้ตรวจเช็คตามอาการที่ได้ได้แจ้งช่างไป
จากนั้นช่างก็ลงมือ ตรวจสอบเครื่อง หลังจากไม่พบสาเหตุ ช่างได้ใช้ GT-1 ตรวจสอบ
พบข้อผิดพลาดจากโปรแกรมฟ้องว่า (203) CB ระบบควบคุมการจ่ายน้ำมัน,แถว 1,ที่ขีดจำกัด และ  (203) CB ระบบควบคุมการจ่ายน้ำมัน,แถว 2,ที่ขีดจำกัด  :-X
ช่างแอ๊ด อธิบายว่า อาจจะเกิดจาก การติดตั้งแก๊ส ให้ผมลองเอาเข้าไปให้ที่ อู่ที่ติดตั้งแก๊สตรวจสอบอีกครั้งเพราะช่างแอ๊ดเคยเจออาการนี้ในรถอีกคัน
ช่างได้ตัดระบบแก๊สออก แล้วต่อสายเข้าให้เป็นน้ำมันเหมือนเดิม ผลปรากฏ หาย  8)

ที่นี้ผมคงต้องเอาไปให้ที่ Theo เช็คให้ละเอียดอีกรอบแล้วล่ะครับ แต่คงไม่ไปที่อู่ที่ติดตั้งแก๊ส แล้วเพราะเค้าคงไม่รับผิดชอบอะไร แต่คงต้องหาเวลาเอารถไปทิ้งไว้เพราะอาจจะต้องรื้อของเก่าออกทั้งหมดเนื่องจากติดตั้งมาได้ ผิดมาตรฐาน(เรื่องมันยาวครับ ส่วนเรื่องอู่ที่ติดตั้งแก๊สให้ ก็คืออู่ที่เคยมีคนในบอร์ดมาโพสเตื่อนไว้แล้วล่ะครับ แถวลาดพร้าว - วังหิน ผมพยายามอธิบายให้เค้าฟังว่าช่างที่ Theo บอกว่า ติดมาได้ไงแบบนี้ ช่างที่อู่ติดตั้งบอกว่า อย่าไปเชื่อช่างมาก ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นให้เข้าไปหาเดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังแต่ผมคงไม่ไปแล้วล่ะครับเพราะเสียเวลาเปล่า)

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:52:39 »
เป็นเหมือนกันครับต้องรอสักพักหนึ่งก่อนถ้าจะให้มั่นใจต้องเบิ้ลเครื่องก่อนถ้าไม่ดับแสดงว่าออกตัวได้เลยครับของติดเอ็นจีวีมาสองปีแล้วครับ

BoonZaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:18:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นเหมือนกันครับต้องรอสักพักหนึ่งก่อนถ้าจะให้มั่นใจต้องเบิ้ลเครื่องก่อนถ้าไม่ดับแสดงว่าออกตัวได้เลยครับของติดเอ็นจีวีมาสองปีแล้วครับ

ของผมติด AC ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ไขปัญหาเรียบร้อยหรือยัง แล้วแก้ยังไง ขอคำแนะนำหน่อยครับ