ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่สองมาแล้วครับ  (อ่าน 2971 ครั้ง)

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ปัญหาที่สองมาแล้วครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:41:52 »
หลังจากเปลี่ยนหม้อน้ำแล้ววันนี้ขับไปซื้อไฟท้ายที่ กฟภ  ระหว่างทางขาไปวิ่งอยูดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ ดูเกแก๊สเกน้ำมันก็มี ผ่อนคันเร่งลงแล้วเหยียบคันเร่งใหม่  ความเร็วไม่เพิ่มขื้นเลยครับ  ค่อยๆเข้าข้างทางจอดเร่งเครื่องดูสะดุดครับ  เลยดับเครื่องดึงกุญแจออก  สตาร์ทใหม่ลองเร่งเครื่องดู กลับมาปกติครับ  สามารถไปต่อและกลับบ้านได้โดยปกติครับ  เมื่อเดือนที่แล้วก็เป็นครั้งนึงตอน  ผบทบ ขับไปหาหมอ  ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับแล้วจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ  รบกวนผู้มีประสพการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณมากๆครับ :bow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

Re: ปัญหาที่สองมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 22:57:44 »
เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง หรือไม่ก็เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวแน่ๆ เลย  :cold
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 23:55:19 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง หรือไม่ก็เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวแน่ๆ เลย  :cold

น่าจะใช่ครับ เพราะผมเพิ่งเป็น สดๆ ร้อนๆ ตอนไปเชียงใหม่ จนขับรถกลับมา กรุงเทพ ลุ้นตลอดทาง จะดับไม่ดับ

และได้ปรึกษา พี่ๆในนี้ ก็พบว่า เป็นตัวนี้จริงๆ ด้วยครับ เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว วิ่งสบายเหมือนเดิม  :bingo

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:15:20 »
ขอบคุณมากๆครับ รบกวนขอตำแหน่งที่อยู่ของเซนเซอร์ทั้งสองตัวด้วยครับ   จะลองเอาสเปร์ทำความสะอาดอุปกรณ์อิเล็คโทนิคฉืดดูก่อนครับ  พอดีช่วงนี้ไม่มีโปรแกรมเดินทางไกลๆครับ ใช้รถแค่รับส่งลูกวันล่ะไม่เกินสิบโล  ถ้ามันหายจะได้ประหยัดเงินด้วยครับ แล้วถ้ามันได้ผลจะได้มาบอกเพื่อนๆสาวกe46ครับ  แต่ยังไงก็รบกวนช่วยแจ้งราคาด้วยน่ะครับคุณยิ้ม  อยากทารบราคาศูนย์ จะได้เอาไปเปรียบเทียบกับราคาร้านอไหล่ครับ :bow
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:16:49 »
อ้างจาก: "tonbabu"

น่าจะใช่ครับ เพราะผมเพิ่งเป็น สดๆ ร้อนๆ ตอนไปเชียงใหม่ จนขับรถกลับมา กรุงเทพ ลุ้นตลอดทาง จะดับไม่ดับ

และได้ปรึกษา พี่ๆในนี้ ก็พบว่า เป็นตัวนี้จริงๆ ด้วยครับ เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว วิ่งสบายเหมือนเดิม  :bingo
เปลี่ยนทั้งสองตัวหรือตัวเดียวครับแล้วตัวล่ะเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ :bow

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:33:46 »
อ้างจาก: "bkkk6"
อ้างจาก: "tonbabu"

เปลี่ยนทั้งสองตัวหรือตัวเดียวครับแล้วตัวล่ะเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ :bow

ผมเปลี่ยนตัวเดียวครับ คือ "เซ็นเซอร์แคร็งชาร์ป" อีกตัว ชื่อ "เซ็นเซอร์แคมชาร์ป ( เค้าบอกมาแบบนั้น ซึ่งก็ไม่รู้ว่า ตัวไหนคือ เพลาข้อเหวี่ยง หรือเพลาลูกเบี้ยว ไม่มีความรู้จริงๆ ครับ อาศัยถามๆ ช่างเอา ) ยังไม่เสีย แต่กะว่า ถ้าวิ่งได้สัก แสนห้า หรือโชคดีหน่อย สองแสนโล ก็จะเปลี่ยนครับ สนนราคาที่ผมเปลี่ยน 2,800 บาท ( อู่นอกนะครับ ) ไม่รู้ว่าแพงหรือปล่าว ก็อย่างที่บอกไม่ค่อยมีความรู้เรื่องอะไหล่รถสักเท่าไหร่ ได้ความช่วยเหลือ จากพี่ๆ ในเวปบอร์ดนี้ซะส่วนใหญ่ครับ อย่างพี่ยิ้ม ก็ใจดี ช่วยตอบปัญหาในหลายๆ กระทู้ ได้ความรู้เยอะดีครับผม  :bingo

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:41:06 »
ถ้าเป็นอาการที่ผมเคยโดนมาก่อน ก็พอจะแนะนำได้ครับ แต่บางทีก็แนะนำผิดหน้าแตกดังเพล้ง...อิอิ  :mrgreen:

เรื่องเกี่ยวกับปัญหารถ e46 มีพี่ๆ อีกหลายท่านเชี่ยวชาญกว่าผมเยอะครับ ทุกคนยินดีช่วยเหลือกันหมด อิอิ  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:58:13 »
อาการแบบนี้หาอู่ที่มีเครื่องจับดูเอาครับ เวลาเครื่องเขาเช็คโค้ดมันจะบอกมาว่าตัวไหนที่ผิดปกติครับ พวกเซ็นเซอร์ถ้าเสียส่วนมากเปลี่ยนเอาครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 22:01:49 »
โทษทีครับของผมสดๆร้อนๆเลยอยู่ๆก็วูปแถมเครื่องก็สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย ตอนแรกก็คิดว่า
เป็นที่เซ็นเซอร์เพราลูกเบี้ยวแต่ไม่ใช่ดันกายเป็นที่แอร์แมส...แต่ตอนนี้พี่สุเมธเปลี่ยนให้
แล้ว........สวดยอดวิ่งฉิวเหมือนเดิมเลย. เอ่อขอถามหน่อยครับแอร์แมสทำไมมันถึงแพงจัง
ตังหมดอีกเกือบหมื่อนเลย...เซ่าเลยสรุปเดือนนี้จะไม่มีตังกินข้าวแล็วเพราะซ่อมรถไปครึ่งแสนแล้ว
 :touched  :touched

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 23:27:34 »
หลังจากวันนั้นจนวันนี้รถก็ยังวิ่งปกติดีครับ  ใช้อยู่แถวๆบ้าน วิ่งไปประมาณสามร้อยกว่าโลยังไม่มีอาการอีกครั้งเลย  ตกลงมันเป็นที่อะไรกันแน่  ท่านใดที่มีอู่ดีๆมีเครื่องมือตรวจสอบแถวใกล้เคียงคลองหกธัญบุรีแนะนำบ้างครับ  ใจก็อยากไปอู่พี่สุเมธแต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเพราะยุ่งๆเรื่องสอบเข้า ม.1  ของลูกครับ  ถ้าสอบติดก็ดีไปถ้าสอบไม่ติดคงยุ่งอีกยาว :swt