ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับกลางซอยซะเลยครับ  (อ่าน 2015 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
รถดับกลางซอยซะเลยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:28:56 »
เมื่อเช้าขับรถจะไปทำงาน เกือบจะถึงอยู่แล้ว ปรากฎว่ารถกระตุกแล้งดับกลางซอยเลยครับ  :indotz
สตาร์ทใหม่ก็ไม่ติดเลย ต้องรบกวนพวกพี่ๆ รปภ ของที่ตึก มาช่วยกันเข็นไปจอดไว้ข้างกำแพง  :touched
ตอนนั้นน้ำมันเหลือน้อยกว่าขีดสุดท้ายนิดหน่อย พอลองเอาน้ำมันมาเติมเพิ่มก็สตาร์ทได้ วิ่งได้ปกติ
อาการแบบนี้ปั๊มติ๊กใช่มั้ยครับ ถ้าใช่มีรเานเปลี่ยนที่ไหนแนะนำมั้ยครับ ผมลองไปถามอู่ BM เค้าบอกว่า เจ็ดพันกว่าบาท อันนี้แพงไปมั้ยครับ
แล้วเห็นว่าสามารถเอาปั๊มติ๊กของ 2J Bo มาแปลงใส่ได้ ทนกว่าของ BM อีก 2พันกว่าบาทเอง จริงมั้ยครับ
แล้วถ้าจริงที่ไหนรับแปลงบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

Re: รถดับกลางซอยซะเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:36:27 »
อาการนี้ปั๊มติ๊กชัวร์ เบิกห้าง 12,000 บาท ถ้าซื้อยี่ห้ออื่นหรือร้านข้างนอกถูกกว่านี้ครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเท่าไร่ แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:45:15 »
เติมนำ้มันให้เต็มถังดูครับแล้วอย่าปล่อยให้เลยครึ่งถังดูสักครั้ง ถ้าปกติก็เค้าเลย  ใช้นำ้มันอะไรครับ โซฮอลหรือเปล่า
ของผมพังมาเกือบ 2 ปีแล้ว ว่าจะๆ ก็ยังไม่ได้รื้อสักที แต่เปลี่ยนมาก็พังอีกอยู่ดีครับถ้านำ้มันเหลือไม่ถึงระดับที่เค้าทำงาน หรือตำ่กว่าระดับที่สายมีปัญหา
ดังนั้นต้องไม่ปล่อยให้นำ้มันตำ่กว่าระดับที่มันมีปัญหาเซฟสุดครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:59:11 »
อ้างจาก: "inin"
เติมนำ้มันให้เต็มถังดูครับแล้วอย่าปล่อยให้เลยครึ่งถังดูสักครั้ง ถ้าปกติก็เค้าเลย  ใช้นำ้มันอะไรครับ โซฮอลหรือเปล่า
ของผมพังมาเกือบ 2 ปีแล้ว ว่าจะๆ ก็ยังไม่ได้รื้อสักที แต่เปลี่ยนมาก็พังอีกอยู่ดีครับถ้านำ้มันเหลือไม่ถึงระดับที่เค้าทำงาน หรือตำ่กว่าระดับที่สายมีปัญหา
ดังนั้นต้องไม่ปล่อยให้นำ้มันตำ่กว่าระดับที่มันมีปัญหาเซฟสุดครับ

ถูกต้องครับ ถ้ามีกระทู้แบบนี้เมื่อ 4 เดือนก่อน ผมคงไม่เสียค่ารถยกถึง 7500 ยกจากชัยภูมิมาโคราช ยกมาถึงศูนย์ ช่างบอกอาการนี้เติมน้ำมันให้เต็มถังแล้ววิ่งมาศูนย์ก็ได้ครับ เซ็งเป็ดเลย (ก็หนูไม่รู้)
 :indotz
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 20:09:29 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
อ้างจาก: "inin"

ถูกต้องครับ ถ้ามีกระทู้แบบนี้เมื่อ 4 เดือนก่อน ผมคงไม่เสียค่ารถยกถึง 7500 ยกจากชัยภูมิมาโคราช ยกมาถึงศูนย์ ช่างบอกอาการนี้เติมน้ำมันให้เต็มถังแล้ววิ่งมาศูนย์ก็ได้ครับ เซ็งเป็ดเลย (ก็หนูไม่รู้)
 :indotz
แต่เราก็ได้นั่งรถเราบนรถคันอื่นน่ะครับ :huh เอกสิทธิ์เฉพาะ e46 น่ะ อิอิ ผมนั่งบ่อย 55555
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 20:16:15 »
ปั้มติ๊กซื้อมาเอง 3800 ครับ วัดโสม  อาการแบบนี้ ผมเคยเป็นครับ ตอนแรก เหลือ 1 ใน 4 ถัง ดับ ตอนหลัง ขยับมามากขี้น 1 ใน 2 และ 1 ใน 4 สุดท้ายดับกลางหัวหิน เลยเปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนมาสองปีแล้ว ใช้ gasohol 95 กับ benzene91 แล้วแต่ราคาน้ำมัน ตอนนี้ยังปกติดีอยู่ครับ