ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องรั่ว  (อ่าน 4072 ครั้ง)

pipes_10

• ขาประจำ
น้ำมันเครื่องรั่ว
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:36:14 »
เมื่อเดือน7ผมเติมน้ำเครื่องไป4ลิตร เดือน8เติมไป2ลิตร เดือน10เติมไปอีก2ลิตร พอเติมไม่ถึง2วันเอารถเข้าอู่อีกทีอู่บอกน้ำมันเครื่องขาดอีกแล้ว เค้าเลยเติมให้อีก1ลิตร (ช่างเคยบอกว่า ซีลตีนวาลว์รั่ว แต่ผมยังไม่ได้ทำเลย) มีพี่ๆท่านไหนเป็นแบบผมบ้างครับ เป็นที่ซีลตีนวาลว์ใช่มั้ยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: น้ำมันเครื่องรั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:52:14 »
เครื่อง n42 ใช่เปล่าวครับ ถ้าใช่มีจุดที่มันรั่วเยอะพอสมควรเลยครับ และซีลตีนวาลว์อันนีี้ก็ใช่ด้วยครับ เดี๋ยวรอพี่ๆที่เคยเปลี่ยนแล้วมาตอบอีกนะครับ เพราะเห็นเปลี่ยนกันไปหลายท่านแล้วครับ O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:11:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เครื่อง n42 ใช่เปล่าวครับ ถ้าใช่มีจุดที่มันรั่วเยอะพอสมควรเลยครับ และซีลตีนวาลว์อันนีี้ก็ใช่ด้วยครับ เดี๋ยวรอพี่ๆที่เคยเปลี่ยนแล้วมาตอบอีกนะครับ เพราะเห็นเปลี่ยนกันไปหลายท่านแล้วครับ O:-)

ใช่ครับเครื่อง n42
ปกติเปลี่ยนซีลตีนวาลว์ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุนครับ

KcKc

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:15:55 »
หาสาเหตุให้ตรง ตรวจสอบก่อนว่ามีควันขาวออก ,หรือมีกลิ่นไหม้ ,มีหยดลงพื้น
ซ่อนจะได้ตรงจุด ครอบคุมทั้งหมดครั้งเดียว

Arin2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 08:18:53 »
ยางตีนวาล์วรั่ว อาการมันคือมีควันขาวออกท่อ ปกติเมื่อทำการเปลี่ยนหรือซ่อมควรดูรายการอื่นที่เกี่ยวข้องประกอบไปด้วย  หากมีงบประมาณพอ และคิดว่าจะใช้รถนาน แนะนำให้ทำ "ชุดใหญ่" หรือโอเวอร์ฮอลล์ไปเลย ไม่งั้นเสียเงินค่าแรงและเสียเวลาจอดอู่หลายรอบ ทำหลายหน รถช้ำ และดีไม่ดีแพงกว่าทำครั้งเดียวเยอะ เคยถามที่อู่เบอร์ลิน คชจ. ราว 5 หมื่น ลองเปรียบเทียบราคากับที่อื่นดูครับ

ส่วนจุดที่น้ำมันเครื่องรั่วมันมีหลายจุดมากครับ บางตำแหน่งมันแอบอยู่ลึกๆก็มี บางทีเจออู่ห่วยๆ เปลี่ยนผิดอันนี่ก็เสียเงินฟรี ปกติพาร์ทยางต่างๆ อายุใช้งานและความทนทานจะพอๆกันทุกชิ้น เมื่อชิ้นนึงเสื่อมสภาพ ชิ้นอื่นก็มักค่อยๆพังตามกันมา ทำให้เราต้องหงุดหงิดกับอาการ "ซ่อมไม่จบ" ดังนั้นเวลาเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนยกชุด เพื่อนับอายุใหม่ทั้งหมด

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:24:43 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยางตีนวาล์วรั่ว อาการมันคือมีควันขาวออกท่อ ปกติเมื่อทำการเปลี่ยนหรือซ่อมควรดูรายการอื่นที่เกี่ยวข้องประกอบไปด้วย  หากมีงบประมาณพอ และคิดว่าจะใช้รถนาน แนะนำให้ทำ "ชุดใหญ่" หรือโอเวอร์ฮอลล์ไปเลย ไม่งั้นเสียเงินค่าแรงและเสียเวลาจอดอู่หลายรอบ ทำหลายหน รถช้ำ และดีไม่ดีแพงกว่าทำครั้งเดียวเยอะ เคยถามที่อู่เบอร์ลิน คชจ. ราว 5 หมื่น ลองเปรียบเทียบราคากับที่อื่นดูครับ

ส่วนจุดที่น้ำมันเครื่องรั่วมันมีหลายจุดมากครับ บางตำแหน่งมันแอบอยู่ลึกๆก็มี บางทีเจออู่ห่วยๆ เปลี่ยนผิดอันนี่ก็เสียเงินฟรี ปกติพาร์ทยางต่างๆ อายุใช้งานและความทนทานจะพอๆกันทุกชิ้น เมื่อชิ้นนึงเสื่อมสภาพ ชิ้นอื่นก็มักค่อยๆพังตามกันมา ทำให้เราต้องหงุดหงิดกับอาการ "ซ่อมไม่จบ" ดังนั้นเวลาเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนยกชุด เพื่อนับอายุใหม่ทั้งหมด

ตามนั้นครับ N42 นี่เป็นแทบทุกคัน ลองปรึกษาเสี่ยยิ้มก้ได้ ขานั้นเปลี่ยนแทบจะทั้งคันแล้วครับ  ;D

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 13:38:53 »
ของผมเคยเปลี่ยนยางประเก็นฝาวาล์ว อาการที่สังเกตได้คือมีควันขาวออกจากข้างล้อหน้าขวา เวลาติกไฟแดง น่าจะเป็น นมค.ไหม้เวลาหยดโดนท่อไอเสีย
ตอนนั้นก็กินน้ำมันเครื่อง สองเดือน 1 ลิตร แต่หลังจากเปลี่ยนก็หายสนิทครับตอนนี้  ;)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 16:05:00 »
N42 ล่าสุดเปลี่ยนน้ำมัน 5- 40W  และ ประเก็นหลังเครื่อง มา 3เดือน  5 พันกว่าโล น้ำมันเครื่องไม่หายเลยครับ  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 16:06:39 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 20:08:50 »
ต้องไล่ดูให้ดีครับว่ารั่วจากตรงไหนแน่ มันมีหลายจุดมากๆ  ของผมรั่วที่ท่อตามรุป  กว่าจะหาเจอ O0 O0 O0                                                                        ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 20:51:25 »
ถ้าวิ่งประมาณ2-3,000โล น้ำมันเครื่องหาย ซักลิตรนึง เติมเพิ่มประมาณ2-300บาท เติมไปเรื่อยๆตลอด ไม่ไปเปลี่ยนเสียตังค์ตั้ง50,000 คุ้มกว่ามั้ยครับ หรือถ้าเติมไปเรื่อยๆแล้วมันจะพังมั้ยครับ เพราะถ้าเติมไปเรื่อยๆใช้ไปอีก2-3แสนก็แค่ 2-3หมื่นเอง คุ้มกว่ามั้ยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:13:39 »
ถ้าวิ่งประมาณ2-3,000โล น้ำมันเครื่องหาย ซักลิตรนึง เติมเพิ่มประมาณ2-300บาท เติมไปเรื่อยๆตลอด ไม่ไปเปลี่ยนเสียตังค์ตั้ง50,000 คุ้มกว่ามั้ยครับ หรือถ้าเติมไปเรื่อยๆแล้วมันจะพังมั้ยครับ เพราะถ้าเติมไปเรื่อยๆใช้ไปอีก2-3แสนก็แค่ 2-3หมื่นเอง คุ้มกว่ามั้ยครับ

ผมว่าใช้ได้อีกเต็มที่ก็ไม่เกินแสนโลครับ (พังก่อนแน่นอนครับ...รองดูกระทู้พี่ขวัญที่ตั้งใหม่ก็ได้ครับแล้วจะรู้เลยครับ)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Arin2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 21:15:56 »

มันจะเพิ่มอัตราการรั่วซึมไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้หายไปคงที่ตลอดแสน กม. แบบที่ว่ามา คือการเติมน้ำมันลงไปเรื่อยๆแบบที่ว่ามามันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุหรือประคองอาการไว้ ปล่อยไว้นานก็อาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ได้ไม่คุ้มเสียครับ แถมยังต้องคอยวัดดวงว่าจะได้อาการอะไรเป็นของแถมอะไรมาเพิ่มอีก

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 23:51:56 »
ขอบคุณพี่RUT,Arin2000ทั้ง2คนเลยครับ  :-*

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 23:57:43 »

มันจะเพิ่มอัตราการรั่วซึมไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้หายไปคงที่ตลอดแสน กม. แบบที่ว่ามา คือการเติมน้ำมันลงไปเรื่อยๆแบบที่ว่ามามันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุหรือประคองอาการไว้ ปล่อยไว้นานก็อาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ได้ไม่คุ้มเสียครับ แถมยังต้องคอยวัดดวงว่าจะได้อาการอะไรเป็นของแถมอะไรมาเพิ่มอีก

ครับลองคิดถึงผลเสียดูว่า สมมติรถดันมาเสียอาการหนักเพราะ นมค. รั่วตอนดึกๆ ขับรถไปดับในที่เปลี่ยวๆ อยู่กับแฟนแค่2 คน และที่นั่นไม่มีืคลื่นโทรศัพท ไม่มีรถผ่าน มีแค่กระท่อมปลายนา 1 หลัง และฝนตก คิดดูสิว่าจะเกิดมีผลเสียอะไรตามมาอีกหลังจากนั้น  >:D