ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ขับอยู่ดีๆไฟ Engine โชว์  (อ่าน 5559 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ช่วยด้วยครับ ขับอยู่ดีๆไฟ Engine โชว์
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 13:16:09 »
เมื่อวันก่อนขับอยู่ดีๆไฟ engine โชว์ (ไม่รู้เรียกถูกเปล่า) มันอยู่มุมด้านซ้าย รูปเครื่อง อยู่ติดกับไฟ EML น่ะครับ ก่อนหน้านี้ก็ปกติดี หลังจากไฟโชว์ผมก็พยายามดูความร้อน , การตอบสนองเวลาเร่งเครื่อง ทุกอย่างปกติหมดน่ะครับ ใครพอจะทราบบ้างครับ ว่าน่าจะเป็นที่อะไร ? กังวลมากๆ ชี้แนะที ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

OaTt

Re: ช่วยด้วยครับ ขับอยู่ดีๆไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 14:43:14 »
ลืมบอกว่าผมอยู่แถวรังสิต พอมีอู่ละแวกนี้แนะนำมั๊ยครับ? หรือเอาเข้า 0 เลยดี (ไม่รู้ว่าจะแพงรึเปล่า ? ) เท่าที่อ่านกระทู้เก่าๆดู เค้าบอกต้องเอา GT-1 จับ ถึงจะรู้ว่าเป็นอะไรกันแน่ ? กังวลมากๆไม่รู้จะโดนอีกกี่บาท ไหนจะค่าซ่อมบ้านอีก  :cry:

อีกอย่าง ก่อนหน้านี้ผมเพิ่งเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา แต่ที่หน้าปัทม์มันขึ้นเตือนว่าให้ไปเช็คระยะด้วย ถ้าเอาไปให้ที่ 0 set ใหม่เค้าจะทำให้มั๊ยครับ ? (ไม่ได้ทำกะเค้า ) หรือไป set ที่อู่ไหนดีครับ แนะนำที ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
Re: ช่วยด้วยครับ ขับอยู่ดีๆไฟ Engine โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 16:37:58 »
ให้เปิดฝาหม้อน้ำ ดูมาตรวัดระดับน้ำก่อนครับ ว่าก้านมันโผล่พ้นขอบมาหรือเปล่า  ถ้ามันจมลงไปเยอะ แสดงว่า น้ำพร่อง

ให้เติมน้ำจนก้านวัดโผล่พ้นขอบตามเดิม แล้วลองขับใช้งานดูสักพัก ประมาณ 50-100 กม.  แล้วเชคใหม่อีกรอบ  ถ้ายุบแสดงว่ามีปัญหาเรื่องระบบน้ำแล้วครับ
ต้องเชคหม้อน้ำ

หรือบางทีอาจจะเป็นที่ออล์ย เกียร์ก็เป็นได้

ส่วนเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วลืม Reset Inspection ก็มีวิธีทำด้วยตนเองครับ  ลองทำดูเลยครับ ตามวิธีด้านล่าง ไม่ยาก  (ไม่ต้องง้อศูนย์อีกต่อไป) ^__^
ผมถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั๊ม Shell หรือ Esso  เสร็จ ผมก็ Reset เองครับ

คลิกตาม Link ด้านล่างนี้เลยครับ สำหรับวิธีทำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:08:54 »
อ้างจาก: "cdmaone"
ให้เปิดฝาหม้อน้ำ ดูมาตรวัดระดับน้ำก่อนครับ ว่าก้านมันโผล่พ้นขอบมาหรือเปล่า ถ้ามันจมลงไปเยอะ แสดงว่า น้ำพร่อง

ให้เติมน้ำจนก้านวัดโผล่พ้นขอบตามเดิม แล้วลองขับใช้งานดูสักพัก ประมาณ 50-100 กม. แล้วเชคใหม่อีกรอบ ถ้ายุบแสดงว่ามีปัญหาเรื่องระบบน้ำแล้วครับ
ต้องเชคหม้อน้ำ

หรือบางทีอาจจะเป็นที่ออล์ย เกียร์ก็เป็นได้

ส่วนเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วลืม Reset Inspection ก็มีวิธีทำด้วยตนเองครับ ลองทำดูเลยครับ ตามวิธีด้านล่าง ไม่ยาก (ไม่ต้องง้อศูนย์อีกต่อไป) ^__^
ผมถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั๊ม Shell หรือ Esso เสร็จ ผมก็ Reset เองครับ

คลิกตาม Link ด้านล่างนี้เลยครับ สำหรับวิธีทำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ระดับน้ำเช็คแล้วครับ ไม่พร่อง ความร้อนปกติ  ส่วนออยเกียร์เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่เดือนก่อนเองครับ  น่าจะเป็นตัวอะไรเสียครับ ?เป็นไปได้มั๊ยครับ ว่า sensor มันเพี้ยนเอง :cry:  ขอบคุณคุณ cdmaone อีกครั้งนะครับ

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 15:57:07 »
คงต้องใช้ GT-1 จับดูล่ะครับ

ลองปรึกษา พี่สุเมธดูก็ได้ครับ  ไม่แน่ใจว่า อู่พี่เค้าเปิดหรือยัง หลังน้ำท่วม

สมาชิกไปลองจิ้มดูก่อนได้ครับ  เสียที่อะไร ค่อยว่าราคากัน ^__^

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 12:55:41 »
ไม่รู้ว่าขับแบบไฟโชว์อย่างงี้ไปก่อน จะเป็นไรมั๊ยครับ ? หรือไม่ควร กลัวเครื่องพังอะครับ แต่เท่าที่ดูก็ปกติทุกอย่างนะ  :roll:

ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 22:21:40 »
ไฟโชว์เอาศูนย์ให้เขาเช็คดูก่อนก็ได้ครับ ส่วนอู่นอกแถวรังสิตไม่ทราบ แต่แถวผมราชพฤกษ์มี บีเอ็มราชพฤกษ์ เจ้าของอู่เคยเป็นช่างที่ยูโรปา เครื่องไม้เครื่องมือครบดีเหมือนกันให้ที่นี่เอาคอมจับดูก่อนก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OaTt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 13:29:45 »
ขอบคุณมากๆนะครับ ตอนนี้ไฟดับไปแล้วครับ ไม่โชว์แล้ว อยู่ดีๆดับไปเฉย555 สบายใจแนะครับ  8-)

OaTt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:30:01 »
มันกลับมาโชว์อีกแล้วครับ หลังจากหายไปเกือบๆ2 อาทิตย์  :(  แต่ของผมโชว์แล้วก็ยังขับได้ปกติ , สตาร์ทติดทุกอย่าง ไม่รู้เป็นที่อะไร ใครพอทราบบ้างครับ ?