ผู้เขียน หัวข้อ: ชะตาลิขิตแล้ว พระเจ้านำทางแล้ว E46แน่นอนแล้ว  (อ่าน 3647 ครั้ง)

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปเดินดูE46 323ise เล่นๆที่เต้นท์แห่งหนึ่งแถวเมืองทองมา ราคา720000(ทั้งๆที่ ที่อื่นถูกกว่าเยอะ)
คนขายที่เต้นท์ดูถูกเราไว้เยอะ ประมาณว่า เงินเดือนน้อย หลักฐานไม่แน่น ผ่านยากหน่อย แต่จะพยายามช่วย(ทั้งๆที่เรามีเงินหมุนเวียนถึง3ธนาคาร)
ถึงจะไม่มาก แต่รวมๆแล้วเกือบ5หมื่นต่อเดือน ด้วยความเป็นงานอิสระ และมีงานประจำซึ่งเงินเดือนหมื่นห้า แถมยังจะดาวน์อีกประมาณสองแสนห้า
ก็ยังบอกประมาณว่า จะมีปัญญาจ่ายค่าน้ำมันไหวมั๊ย แถมยังโกรธอีกเมื่อผมบอกว่าผมต้องกันงบไว้ซ่อมอีกแสน
ผมกับแฟนก็รู้สึกว่า พูดอย่างนี้ เหมือนต้องเป็นหนี้บุญคุณเค้าเลย ถ้าจัดผ่าน ตอนนั้นพอกลับมาบ้านรู้สึกแย่มาก
เลยตัดสินใจว่า งั้นเอา E36 325i แก้ขัดไปก่อนแล้วกัน เพราะซื้อสดได้
แล้วค่อยเก็บเงินซื้อE46สดอีกที เพราะไม่มีรถใช้เลยตอนนี้
เชื่อมั๊ย มีรถโดนใจ2คัน
คันแรก เจ้าของลงประกาศไม่กี่นาที ผมก็โทรไปขอดูรถเลย แต่เจ้าของบอกว่า ทำงานทุกวัน ว่างวันเสาร์ ผมเลยบอกว่า วันไหนก็ได้
พร้อมแล้วโทรแจ้งด้วย แต่ผมก็หาคันที่2สำรองเอาไว้เผื่อคันแรกพลาด
ผ่านไป3วัน (โทรหาวันอังคาร) เอ ทำไมมันไม่โทรมาว่ะ ผมเลยโทรไปหาเจ้าของรถอีกที แฟนเค้าบอก สงสัยเจ้าของรถสับสนเพราะมีคนโทรมาเยอะ แล้วมีคนจะเอาเลย ทั้งๆที่ผมโทรหาคนแรกนะ แล้วนัดดูรถด้วย แต่มาทำอย่างนี้ จะขายให้คนอื่นก่อนซะงั้น ผมเสียความรู้สึกมาก >:(
ไม่เป็นไร คันที่สองอยู่ที่เต้นท์ ลองโทรไปดู รถยังอยู่(อ่ะ ดีใจล่ะ เอาคันนี้แหล่ะ) คุยไปคุยมา รถใช้ได้แต่แก๊ส ใช้น้ำมันไม่ได้ แถมเต้นอยู่โคตรไกล
นี่ตกลงพระเจ้าจะไม่ให้เราซื้อE36ใช่มั๊ย มันเป็นลิขิตแล้วว่า ผมต้องออกE46เท่านั้น
ไม่เป็นไร E46ก็E46 เก็บเงินกันต่อไป....
 O:-)
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ชะตาลิขิตแล้ว พระเจ้านำทางแล้ว E46แน่นอนแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:52:56 »
มุ่ง E46 เลยครับ E36 เก่าไปแล้ว  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: ชะตาลิขิตแล้ว พระเจ้านำทางแล้ว E46แน่นอนแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:02:42 »
ถ้าเจอรถที่ถูกใจถ้าเจ้าของงานยุ่งต้องตื้อ ไปนั่งรอหน้าที่ทำงานเลย ให้ไว

ของดีอยู่ได้ไม่นานครับ

bkk2526

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:18:49 »
ขอระบายครับ เป็นอการอยากเดียวกันครับ  :(รีบเลยครับพี่ chris ผมก็เงินเดืนพอกับพี่นั่นแหละ ไม่ได้เกิดมาคาบช้อนทอง  ที่ซือ้มาก็ผ่อนเหมือนกันครับ  ดาวแสนเดียวบวกค่าประกันค่าโอนรวม 140,000  จัดไฟน์แน้น 650,000 ดอกเบี้ยก็เยอะครับ สองแสนได้ คิดเลขกลมๆ แต่ของผมเจ้าของ ลงประกาศได้เดือนนึงมองอยู่ทุกวันจนเค้าประกาศไม่ขาย เอาละทีนี้โทรไปหาเค้าบอกว่าอยากได้แต่ไม่มีตังดาว พี่เค้าก็แนะนำให้ จนผมต้องผ่อนดาวครับ ต้นมีนาครับจึงได้รับรถ  เพราะรถยังอยู่ที่พี่เจ้าของเดิมครับ  ตอนนั้นยังโทรไปหาพี่รุทกับพี่หนุ่มอยู่ครับว่า เช็คยังไงบ้างตอนไปดูรถครับ ขอบคุณพี่รุทกับพี่หนุ่มมากครับ :-X

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:20:38 »
ลองหาซื้อรถจากเจ้าของดูดีกว่าครับ ราคาน่าจะถูกกว่าเตนท์  เงินดาวน์สองแสนห้าหาที่จัดได้ไม่อยากหรอกครับ :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:33:54 »
ตอนผมไปดูซื้อเห็น รถสภาพงามหยด ตกลงซื้อเลย  อีกวัน เจ้าเกิดเปลี่ยนใจจะไม่ขายเฉย ต้องกล่อม ....... จ่ายสดเลย   O0

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:51:34 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ใจเย็น ๆเดี่ยวก็ได้ขับครับ  ;)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:54:12 »
ถ้าไม่ติดเครดิตบรูโร ดาวน์ 30% และมีเงินหมุนในบัญชี ยังไงก็ผ่านครับ

ส่วนเรื่องค่าซ่อมบำรุงผมว่าถ้าได้รถมาก็ทยอยเปลี่ยนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซ่อมใหญ่รวดเดียวจบหรอกครับ

ขอให้เจอรถที่ถูกใจไวๆนะครับ เขาบอกรถเลือกนายนี่เรื่องจริงนะครับ  :-*

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

Chris

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:57:15 »
ครับ บอกตรงๆว่าอยากได้E46มาก :(
แต่บุคแบ้งค์พึ่งเดินแค่เดือนเดียว O0
นายหน้าบางคนบอก ไม่เป็นไร อยู่ที่ความสามารถของนายหน้าไฟแนนซ์นั้นๆ 8)
ไอ้เราก็มีตัวเลือกเยอะ อยากได้ไวๆก็ต้องเอาปีเก่าหน่อย จะได้ราคาถูก :-[
อีกใจก็บอกว่า ใจเย็นๆ ยิ่งเก็บเงินนาน ยิ่งมีเงินเยอะ ทีนี้จะซื้อตัวไหนก็ต่อลองง่าย :-*
ถ้าผมเก็บอีกสัก 1-2ปี ตอนนั้นผมจะมีเงินประมาณ440000-620000บาท ซึ่ง :))
พอถึงตอนนั้น ก็จะได้รถปีใหม่ขึ้นมาอีก เพราะรถราคาตกทุกปีอยู่แล้ว :D
ปะเด็นคือ ตอนนี้ไม่มีรถใช้งานซะแล้ว :'(
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

Chris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 15:12:01 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ใจเย็น ๆเดี่ยวก็ได้ขับครับ  ;)

เพลงดีมากเลยครับ :-[

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 16:20:23 »
ได้มาครอบครองแล้วจะรักมันมากเลยครับ
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

howdies

• 323i SE ปี 2004 สีเทาเงิน xx-5678 สระบุรี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 17:37:52 »
เป็นกำลังใจให้ได้ e46 มาครองได้สมใจนะครับ
ติดสติ๊กเกอร์ E46 ที่กระจกหลังเด่นเป็นสง่า....
เห็นทักได้ครับ

manbm

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 18:18:18 »
ไม่มีรถใช้เข้าใจเลยคับ ผมว่าพีคุณหา eco-car มือสองอน่าง มาร์ชมาใช้ก่อนดีไหมคับเพราะมือสองก็ตกมาแสนสองแสนแล้วซื้อมาใช้ก่อนตอนนี้คงไม่ตกมากว่านี้อีกเยอะถ้าใจยังอยากได้ e46 อยู่ เพราะถ้าซื้อ e36 มาใจก็อยากได้ e46 อยู่ดีมันจะไม่คุ้มนะคับ ไหนจะค่าซ่อมของ e36 อีกเหยียบแสนเหมือนกัน กว่าจะสมบูรณ์แล้วเดี๋ยวก็ขายไปสอย e46 ขาดทุนเยอะเลย ไม่คุ้มแน่นอน หรือ จะเก็บรวดเดียวก็ได้

PirenZe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 18:30:34 »
อะไหล่E36ที่ญี่ปุ่นน่าจะหมดแล้วนะครับ ล่าสุดช่างไปดูหัวตัดที่เซียงกงยังหายากเลย
ยุคต่อไปจะเป็นยุค46 39แล้วครับ อะไหล่เพียบ เดี๋ยวราคาก็ค่อยๆลง เหมือนสมัยช่วงผมเข้าไปเล่นe36 เผลอๆต่อไปอะไหล่36บางชิ้นอาจจะมีราคาแรงเหมือนe30ตอนนี้ก็ได้ แต่ต้องยอมรับครับว่า36ไฟฟ้าไม่เยอะ ซ่อมเลยไม่แพงครับ

ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ถ้าหลักฐานอ่อนคงต้องให้นายหน้าเค้าช่วยล่ะครับ เพราะถ้าลองยื่นเองแต่เดินสเตทเมนท์ได้เดือนเดียวนี่ยากมากครับ 3เดือนยังเหนื่อยเลย ส่วนมากจะ6เดือน คงต้องใช้กำลังภายในกันบ้างครับ เรื่องเงินดาวน์หายห่วงครับ เคสนี้ไม่น่าใช้คนค้ำ แต่ถ้าจะต้องใช้อาจเพื่อเพิ่มหลักฐานให้แน่นๆ ปรึกษาเต้นท์น่าจะมีทางออกที่ดี แต่ถ้าอยากได้รถในราคาที่โอเคผมว่าซื้อกับเจ้าของรถโดยตรงน่าจะดี

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 18:41:37 »
เข้าใจเลยครับ...หาข่อมูลไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอของดีราคายุติธรรม

นพสิทธิ์

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:28:40 »
เพื่อนผมทำเต้นท์อยู่มีe46 อยู่2 คันสนใจเข้ากูเกิ้ลพิมพ์ ศุภฤกษ์ออโต้กับศุภฤกษ์2 ดูรถก่อน สนใจจริงบอกผมแนะนำไปก็ได้ครับ ได้ราคาพิเศษแน่นอน ผมเอาe90 ปี2006 ที่เพื่อนมาวิ่ง5 หมื่นโลรถเข้าศูนย์บาเซตลอดในราคา900kเองครับ(รถเพื่อนในเต้นท์ส่วนมากตัดจากบาเซทั้งนั้นครับ เพราะผมกับเพื่อนเคยทำงานด้วยกันสมัยยนตรกิจรุ่งเรืองมาก่อน) เพื่อนชื่อตุ้ยครับ 0818502444(ผมชื่อเดิมสฤษดิ์เพื่อนเรียกไอ้ผอม) ลองดูครับ ไม่สนใจก็ผ่านเลยครับ( เรื่องไฟแนนซ์เค้าช่วยดันให้ได้ครับ ผมเอาe90 ยังไม่ได้ควักเงินดาวน์ซักบาทแถมจัดเกินราคารถอีกครับ จัดชื่อลูกสาวด้วยเพิ่งทำงานไม่มีสเตทเมนท์แต่มีคนค้ำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 19:33:36 โดย นพสิทธิ์ »

poo_poo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 19:48:01 »
เพื่อนผมทำเต้นท์อยู่มีe46 อยู่2 คันสนใจเข้ากูเกิ้ลพิมพ์ ศุภฤกษ์ออโต้กับศุภฤกษ์2 ดูรถก่อน สนใจจริงบอกผมแนะนำไปก็ได้ครับ ได้ราคาพิเศษแน่นอน ผมเอาe90 ปี2006 ที่เพื่อนมาวิ่ง5 หมื่นโลรถเข้าศูนย์บาเซตลอดในราคา900kเองครับ(รถเพื่อนในเต้นท์ส่วนมากตัดจากบาเซทั้งนั้นครับ เพราะผมกับเพื่อนเคยทำงานด้วยกันสมัยยนตรกิจรุ่งเรืองมาก่อน) เพื่อนชื่อตุ้ยครับ 0818502444(ผมชื่อเดิมสฤษดิ์เพื่อนเรียกไอ้ผอม) ลองดูครับ ไม่สนใจก็ผ่านเลยครับ
;) ;) ;เยี่ยมเลยครับผมขอเข้าไปดูบ้างนะครับ

คุณChrisครับผมว่า ตามที่คุณแมนว่าเลยครับ E36 ก็ต้องเล่นตัวCOUPE ราคาคันสวยๆก็พอๆกะตัว323 E46เลยครับ

และผมก็เชื่อว่า พอได้ใช้E36 COUPE แล้วก็จะทำใจขายมันลำบากครับเพื่อนผมหลายคนเปลี่ยนมาใช้ตัวใหม่ๆแล้ว หลายคนมีโอกาสยังหวนกลับไปซื้อมันมา อีก  ผมยังคิดถึงมันเลยครับรถอะไรทั้งขับมัน ทั้งโคตรอึด ดูแลง่าย ไม่จุกจิก แถมหน้าตาก็ยังดูดีอีก (COUPEนะครับถ้าสี่ประตูนี่E46กินขาดเลยครับ)

คันไหนก็ดีครับขอให้ได้รถที่ถูกใจ :-*

Chris

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:41:37 »
เพื่อนผมทำเต้นท์อยู่มีe46 อยู่2 คันสนใจเข้ากูเกิ้ลพิมพ์ ศุภฤกษ์ออโต้กับศุภฤกษ์2 ดูรถก่อน สนใจจริงบอกผมแนะนำไปก็ได้ครับ ได้ราคาพิเศษแน่นอน ผมเอาe90 ปี2006 ที่เพื่อนมาวิ่ง5 หมื่นโลรถเข้าศูนย์บาเซตลอดในราคา900kเองครับ(รถเพื่อนในเต้นท์ส่วนมากตัดจากบาเซทั้งนั้นครับ เพราะผมกับเพื่อนเคยทำงานด้วยกันสมัยยนตรกิจรุ่งเรืองมาก่อน) เพื่อนชื่อตุ้ยครับ 0818502444(ผมชื่อเดิมสฤษดิ์เพื่อนเรียกไอ้ผอม) ลองดูครับ ไม่สนใจก็ผ่านเลยครับ( เรื่องไฟแนนซ์เค้าช่วยดันให้ได้ครับ ผมเอาe90 ยังไม่ได้ควักเงินดาวน์ซักบาทแถมจัดเกินราคารถอีกครับ จัดชื่อลูกสาวด้วยเพิ่งทำงานไม่มีสเตทเมนท์แต่มีคนค้ำ)
ตามไปดูมาแล้วครับ ยังไม่มีไฟยกครับ เห็นมีแต่ไฟตก แถมแฟนดันไปเห็น 730iราคา51900บาท ซะอีก จะเอาให้ได้ ผมต้องบอกมันใหญ่ไป
แค่ตอนขับเซฟิโร่A32ก็ลำบากแล้ว นี่ใหญ่กว่าอีก แถมรถอย่างนั้นต้องนั่ง ไม่ใช่ขับเอง O0

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 21:33:11 »
จะว่าไป อี36 นี่บำรุงง่ายไม่จุกจิกครับเพราะระบบอิเล็กทรอนิกส์น้อย แต่ก็ลดพวกออพชั่นใหม่ไปเยอะเหมือนกัน
แต่ค่าตัวค่าบำรุงก็เบากว่ากันเยอะครับ

z3ang

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:31:16 »
เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 12:39:12 »
เอาใจช่วยครับ
เข้าใจอารมณ์เลย พอดีใจมันไปแล้วเอาอะไรมาฉุดก็ไม่อยู่ครับ
ตอนผมซื้อรถคันนี้ผมก็ใช้เวลาไม่กี่วัน เดินไปดูที่เต๊นท์ตกลงซื้อ
ส่งเอกสารให้ไฟแนนซ์ อีกสามวันไปเอารถออกมาขับเลย

ที่สำคัญผมเป็นฟรีลานซ์ไม่ใช่พนักงานบริษัทด้วย ไม่มีสลิปเงินเดือน
แต่อาศัยมีเงินหมุนเวียนในบัญชียาวเป็นปีๆ ทางไฟแนซ์เลยให้ผ่านแบบง่ายๆ

Chris

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:09:16 »
เข้าใจปัญหาแล้วครับ
หลังจากโทรปรึกษากับเต้นท์ต่างๆ เลยเข้าใจปัญหาแล้วครับ
1 เงินเดือนที่แจ้งไว้หมื่นห้ามันน้อยไป เพราะไฟแนนซ์เค้าจะคิด ค่าผ่อนรถ+ค่ากิน+ค่าเช่าห้องพัก+ค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์+ค่าน้ำมัน แก๊ส แล้วดูว่าจะไปรอดมั๊ย (แต่รายได้ผมมากกว่านั้น แต่แจ้งไม่ได้เพราะเป็นอาชีพอิสระ พูดง่ายๆคือ มีปัญญาผ่อน แต่ไม่มีปัญญาผ่าน)
2 ดาวน์30%ขึ้นไป ไม่ต้องมีคนค้ำจริง แต่ในกรณีผม อันนี้ไม่เป็นปัญหา ปัญหาคือข้อ1
3 ไม่ว่าจะดาวน์ 10% 20% 30% 40% 50% ผมก็จะไม่ผ่าน นอกจากจะผ่อนเดือนล่ะ3-5พันบาทเท่านั้นถึงจะผ่าน ดังนั้น ถ้าจะให้ผ่านต้องดาวน์หนักที่สุดเท่าที่จะทำได้

ทางออก
1 กู้ร่วมกับแฟน แต่ติดว่า คนล่ะนามสกุล  เวลาทะเลาะกัน แฟนชอบอ้างบุญคุณซึ่งผมเบื่อตรงนี้มาก ขอกู้คนเดียวดีกว่า สบายใจดี
1.1 ต่อให้จะกู้ร่วมก็ติดว่า แฟนไม่มี สลิปเงินเดือนหรือหนังสือรับรองเงินเดือน(เพราะผู้จัดการแฟน เค้าขี้อิจฉา ใจแคบ และไม่ชอบแฟนผมมากๆ)
2 เก็บเงินดาวน์ให้ได้เยอะๆ ประมาณ รถห้าแสน ดาวน์สี่แสน สงสัยจะเป็นอย่างนั้นแล้วแหล่ะ
3 เก็บซื้อสด หมดปัญหา ไม่ต้องไปจูบก้นใคร ไม่ต้องโกหกใคร

OaTt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:22:32 »

น่าสน e90 มากๆ กำลังเล็งๆ325 อยู่ ถ้าเจอสภาพดีๆกระซิบบอกหน่อยนะครับ  :D
หลังจากโทรปรึกษากับเต้นท์ต่างๆ เลยเข้าใจปัญหาแล้วครับ
1 เงินเดือนที่แจ้งไว้หมื่นห้ามันน้อยไป เพราะไฟแนนซ์เค้าจะคิด ค่าผ่อนรถ+ค่ากิน+ค่าเช่าห้องพัก+ค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์+ค่าน้ำมัน แก๊ส แล้วดูว่าจะไปรอดมั๊ย (แต่รายได้ผมมากกว่านั้น แต่แจ้งไม่ได้เพราะเป็นอาชีพอิสระ พูดง่ายๆคือ มีปัญญาผ่อน แต่ไม่มีปัญญาผ่าน)
2 ดาวน์30%ขึ้นไป ไม่ต้องมีคนค้ำจริง แต่ในกรณีผม อันนี้ไม่เป็นปัญหา ปัญหาคือข้อ1
3 ไม่ว่าจะดาวน์ 10% 20% 30% 40% 50% ผมก็จะไม่ผ่าน นอกจากจะผ่อนเดือนล่ะ3-5พันบาทเท่านั้นถึงจะผ่าน ดังนั้น ถ้าจะให้ผ่านต้องดาวน์หนักที่สุดเท่าที่จะทำได้

ทางออก
1 กู้ร่วมกับแฟน แต่ติดว่า คนล่ะนามสกุล  เวลาทะเลาะกัน แฟนชอบอ้างบุญคุณซึ่งผมเบื่อตรงนี้มาก ขอกู้คนเดียวดีกว่า สบายใจดี
1.1 ต่อให้จะกู้ร่วมก็ติดว่า แฟนไม่มี สลิปเงินเดือนหรือหนังสือรับรองเงินเดือน(เพราะผู้จัดการแฟน เค้าขี้อิจฉา ใจแคบ และไม่ชอบแฟนผมมากๆ)
2 เก็บเงินดาวน์ให้ได้เยอะๆ ประมาณ รถห้าแสน ดาวน์สี่แสน สงสัยจะเป็นอย่างนั้นแล้วแหล่ะ
3 เก็บซื้อสด หมดปัญหา ไม่ต้องไปจูบก้นใคร ไม่ต้องโกหกใคร

แนะนำให้เก็บเงินอีกซักพักแล้วซื้อสดครับ ทีเดียวจบ ไม่ต้องมานั่งจ่ายดอก ว่าแต่ทำไมไม่ซื้อจากในหน้าซื้อ-ขาย บอร์ดเราครับ น่าจะชัวร์กว่า ผมว่า

Chris

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:33:05 »

น่าสน e90 มากๆ กำลังเล็งๆ325 อยู่ ถ้าเจอสภาพดีๆกระซิบบอกหน่อยนะครับ  :D

ทางออก

แนะนำให้เก็บเงินอีกซักพักแล้วซื้อสดครับ ทีเดียวจบ ไม่ต้องมานั่งจ่ายดอก ว่าแต่ทำไมไม่ซื้อจากในหน้าซื้อ-ขาย บอร์ดเราครับ น่าจะชัวร์กว่า ผมว่า
ถ้าซื้อแบบไม่ต้องง้อ ไฟแนนซ์ ผมเอาแน่นอนครับ แต่ถ้าซื้อแล้วต้องยื่นไฟแนนซ์อีก มันน่าเบื่อ เหมือนเป็นขอทานเลย เวลาไปถามแต่ล่ะที
ถ้าผมมีเงินก้อนพอซื้อสด ผมเอาคนที่ขายในนี้แหล่ะครับ เพราะอย่างน้อยๆ เค้าต้องดูแลมาอย่างดี ต่างจากเต้นท์ซึ่งเราไม่รู้ประวัติ

Krisada511

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:33:55 »
แจ้งรายได้มากกว่านั้นไม่ได้หรือครับ เห็นว่า ธุระกิจให้เช่า Taxi ด้วย นอกจากงานประจำ และ ไม่เจรจา คุณภรรยา ให้ช่วยอีกทาง
ไหนๆ ก็ต้องนั่งไปด้วยกัน  ;)

Chris

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 16:40:19 »
แจ้งรายได้มากกว่านั้นไม่ได้หรือครับ เห็นว่า ธุระกิจให้เช่า Taxi ด้วย นอกจากงานประจำ และ ไม่เจรจา คุณภรรยา ให้ช่วยอีกทาง
ไหนๆ ก็ต้องนั่งไปด้วยกัน  ;)
คืออย่างนี้ครับ แท็กซี่ ยังผ่อนอยู่(ทุกคัน) แต่หักค่าเช่าแล้วส่งรถจะเหลือตังพอสมควร แต่เคยใช้อ้างแล้วสมัยแจ้งกับกรุงศรีตอนจะออก เซฟิโร่A32 เสียงผู้หญิงที่อีกฝั่งของสาย ตอบมาอย่างเย็นชาว่า ไม่นับเพราะยังผ่อนอยู่ ถึงแม้จะมีกำไร ถือว่าเป็นภาระ แถมไม่โทรกลับมาแจ้งด้วยว่าไม่ผ่าน ให้เรารออยู่นั่นแหล่ะ จนผ่านไปเป็นอาทิตย์ เลยโทรกลับไปถาม ได้คำตอบแบบเย็นชาเช่นเคยว่า ไม่ผ่าน แล้วก็วางสายไป จนวันนี้ ผมยังไม่รู้เหตุผลว่า ทำไมไม่ผ่าน >:(
ด้วยเหตุนี้ ผมเลยไม่เอาแท็กซี่มาเป็นข้ออ้างอีกต่อไป และจะไม่ขอใช้บริการของกรุงศรีด้วย ^-^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 16:51:33 โดย Chris »

Krisada511

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 16:41:45 »
OK ครับ งั้นลองขอความช่วยเหลือ กู้ร่วม กับ คุณแฟน ไปก่อน  :))

Chris

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 16:51:49 »
OK ครับ งั้นลองขอความช่วยเหลือ กู้ร่วม กับ คุณแฟน ไปก่อน  :))
ลืมอีกเรื่อง
นอกจากผู้จัดการจะไม่ชอบแฟนผมแล้ว เค้ายังไม่ชอบและอิจฉาผมมากๆด้วย
เมื่อก่อน ผมเคยทำงานเป็น ผจก กลางคืน ที่เดียวกับ ผจก คนนี้ รู้จักกัน คุยกัน
วันแรกที่ผมไปทำงานที่นั่น เค้าพูดกับผมเลยว่า ผมไม่เหมาะกับที่นี่(ที่ที่เค้าทำงานอยู่)
และเค้าจะไม่สนับสนุนผม
จากวันนั้น ผมก็รับรู้ว่าเค้าไม่ชอบขี้หน้าผม(เพราะผมจบ แพทย์มา แต่ไม่ได้ประกอบอาชีพแพทย์)
ทั้งๆที่ผมไม่ได้ยุ่งอะไรกับเค้าเลย เค้าคิดว่า ผมฉลาดกว่า กลัวผมจับได้ว่าเค้าทุจริตเงินอยู่
แล้วก็กดดันผมต่างๆนาๆ จนผมต้องลาออก
ดังนั้นจึงเป็นไปไม่ได้อย่างสิ้นเชิงว่าเค้าจะเซ็นใบรับรองเงินเดือนให้แฟนผม แถมต้องเอาไปพูดต่อแน่นอน
แค่ตอนผมออก A32 เค้าก็ไปประกาศทั่วว่าผมซื้อรถราคาแค่สองแสนมาใช้ ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปโชวว์เค้า แล้วไม่ใช่เรื่องของเค้าด้วย

Krisada511

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 16:53:37 »
มนุษย์ หนอ มนุษย์ สมัยผมเป็นลูกจ้าง บริษัทใหญ่ๆ ก็เจอแบบนี้ ปัญหามนุษย์ เบื่อมาก  O0

Chris

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 16:57:15 »
มนุษย์ หนอ มนุษย์ สมัยผมเป็นลูกจ้าง บริษัทใหญ่ๆ ก็เจอแบบนี้ ปัญหามนุษย์ เบื่อมาก  O0
เป็นหัวหน้าชอบกดลูกน้อง ถ้ากดไม่ได้ก็เกลียด ^-^
ปัจจุบัน เป็นนายของตัวเอง สบายใจกว่าเยอะ O0