ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดหัวข้อ m3 ให้ครับ...(เห็นหลายคนซับสนกันหน้าดู + กับถูกหลอกด้วย)  (อ่าน 6410 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เหมือนทุกคนจะเริ่มเข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้วนะครับ ไฟท้ายของ m3 มันคือไฟท้ายที่มีอยู่ใน e46 m3 เท่านั้นครับ

ส่วนของที่คุณๆซื้อใส่กัน ผมยกตัวอย่างนะครับ ว่าอันไหนแท้ หรือว่าไม่แท้ เดียวจะบอกให้ครับ

1.พวงมาลัย มีทั้งแท้ และเทียมครับ อันนี้ก็ต้องดูให้ดี เพราะบางร้านหัวหมอ เอาพวง 3 ก้าน ไปแปลงเป็น พวง m ครับ เพราะที่นครปฐมก็มีทีี่รับทำอยู่...กรุงเทพก็มีรับทำอยู่หลายที่เหมือนครับ แถวๆนนนะครับ แต่ผมจำร้านไม่ได้

2.กาบบรรได m3 ที่ซื้อมาใส่กัน ไม่ใช้ของแท้ 100% ครับ เพราะของแท้จะมีแค่ 2 ชิ้นครับ คือมีแค่ประตูหน้า

3.ไฟท้ายที่เห็นใส่กันทั้งประเทศ มันไม่ใช้ไฟท้าย m3 นะครับ มันคือของแต่ของ e46 สี่ประตูครับ ที่เรียนแบบให้เหมือนของ m3 ถ้ารองเอาไปเทียบกับของ m3 จริงๆจะสังเกตุได้ว่ามันแค่คร้ายกันเท่านั้น เพราะขนาดมันก็ไม่เหมือนแล้วครับ

4.กันชนที่เป็นของแท้ๆแน่นอนจะมีดังนี้
4.1 กันชนตัวไฟตัดหมอกแบบยาว
4.2 กันชนตัวไฟตัดหมอกแบบลูกปิงปอง
4.3 กันชน m1
4.4 กันชน m2
ของแท้ที่ใส่ได้กับ e46 สี่ประตูมีแค่นี้ครับ เพราะมันเป็นสเปกของสี่ประตูล้วนๆครับ ถึงมีของแท้แน่นอน

5. ส่วนกันชน m3 ที่ใส่กันเป็นของแต่งทั้งนั้น เพราะถ้าเป็นของแท้ แล้วจะเอามาใส่ใน e46 ต้องทำซุ้มล้อใหม่ครับ เพราะซุ้มล้อของ m3 มันใหญ่กว่า e46 สี่ประตู ผมว่าทุกท่านก็น่าจะทราบ และกันชนของแท้มันก็ต้องใหญ่ตามเพื่อจะได้ไปประกบกับซุ้มล้อได้สนิด

6. ล้อของ m3 แท้...(ขอยำ้นะครับว่าของแท้) ถ้าจะเอามาใส้ใน e46 สี่ประตู ต้องดึงโป่งครับ ไม่งั้นใส่ไม่ได้ ส่วนของใครที่บอกว่าใส่ได้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร จงรู้ไว้ของท่านคือของปลอมครับ

7. แป้นเยียบคันเร่งทังชุด ถ้าเป็นของ m3 แท้ จะมี 3 อันครับ เพราะ e46 m3 มันมีแต่เกียร์กระปุกครับ ไม่มีเกียร์ออโตรครับ

แค่นี้ก่อนแล้วกัน เดียวจะช๊อคไปกันใหญ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 22:41:56 โดย Rut >!<. »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
Re: เปิดหัวข้อ m3 ให้ครับ เห็นหลายคนซับสนกันหน้าดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:16:47 »
ถูกต้องนะคร้าบ ;)

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: เปิดหัวข้อ m3 ให้ครับ เห็นหลายคนซับสนกันหน้าดู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:17:27 »
ขอบคุณครับ คลายความเข้าใจผิดของหลายๆคนได้เยอะเลยครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:20:43 »
เอาแล้วสิ แล้วพวง M alcantara ผมจะแท้ไหมนี่

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:54:29 »
มาต่อกันดีกว่า

8. ฝากระโปรง m3 ของแท้ ใส่ไม่ได้กับ e46 สี่ประตูครับ เพราะมันยาวกว่าประ 1-1.5 นิ้วเห็นจะได้ครับ สรุปที่ใส่กันมามันคือของแต่งเรียนแบบนะครับ

9. กระจกข้าง m3 ของแท้ ใส่ไม่ได้โดยตรง ต้องมีการดัดแปลงครับถึงจะใส่ได้ ต้องทำดีๆนะครับไม่เช่นนั้นนำ้เข้ารถได้ รวมถึงเสียงลมที่จะดังขึ้นอีกด้วยครับ

10. ชุดเกียร์ m3 ที่เห็นสวยๆกัน นั้นมันก็ไม่ใช้ของแท้ครับ มันเป็นของแต่งของ e46 สี่ประตู เพราะของแท้มันเป็นเกียร์กระปุกนะครับ

ผมสรุปง่ายๆเลยและกันนะครับ ร้านที่ขายของพวกนี้แล้วบอกว่าทุกอย่างเป็นของแท้ อย่าเชื่อเด็จขาดครับ เชื่อเถอะครับ ของทั้งหมดในร้าน มีแค่ประมาณ 10% แค่นั้นแหละครับที่เป็นของแท้ ที่เหลือมันเป็นของแต่งเรียนแบบทั้งนั้นครับ

ผมไม่ได้คิดที่จะทำแบบนี้นะครับ แต่ผมเห็นว่าทุกคนเริ่มจะเข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้วว่า ของ m3 มันใส่กับ e46 สี่ประตูได้
จริงๆแล้วมันมีแค่ไม่กี่ชิ้นเองครับที่ใส่ได้ ที่เหลือจะใส่กันไม่ได้ครับ เพราะขนาดมันก็ไม่เหมือนกันแล้ว
คอนเฟริมครับนอกจากพวง m ที่มันกำ่กรึ่ง ส่วนนอกเหนือจากนี้คือของแต่งที่ก๊อบมาครับ 100%

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:15:07 »
ใช่ครับ ส่วนมากร้านขายของพวกนี้ มักจะมีเหลี่ยมให้เราเข้าใจผิด

เอาง่ายๆ ผมไปหาค้ำโช้คใส่ตามร้านดังๆ ก็บอกเอา ac สิ 7 พัน บ้าง 8 พันบ้าง ถ้าใครไม่รู้ก็อาจคิดว่าเป็น ค้ำ ac แท้ราคาไม่แพง ก็ซื้อไป สรุปว่าได้ของเลียนแบบไปแทนโดยที่ไม่รู้ ทั้งๆที่ค้ำ M แท้ๆเบิกห้างเพิ่มจากที่เขาขาย 2-3 พันก็ซื้อได้แล้ว

กันชนหน้าหลัง ก็เหมือนกัน ถ้าดูในเวปเมืองนอก จะเห็นว่า e46 ที่แต่งส่วนมาก มักจะใช้กันชนหน้าหลังของ ZHP ซึ่งเป็นชุดแต่งจากโรงงาน (หรือที่เรียกว่า M2 หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้าเปิดใน realoem จะเห็นว่าเขามีชุดแต่งเรียกว่า m package ) ซึ่งจะเป็น original และอุปกรณ์ที่เขาให้มา ก็จะมีประโยชน์ มีเหตุมีผลมากกว่า อย่างช่องลมที่ต้องเปลี่ยน ก็เพื่อเอาเป่าเบรคเพื่อระบายความร้อน ช่องลมหน้ารถที่ใหญ่ขึ้น ก็เพื่อเอาประโยชน์จากลม มาช่วยระบายความร้อนเครื่องยนต์มากกว่าครับ

ถ้าท่านใดอยากตกแต่งของแบบนี้ ส่วนตัวแนะนำถ้าของแท้ๆดีกว่าครับ ถึงจะเป็นมือสองก็ยังดี บางอย่างของมือสองมันไม่ได้เสียหายอะไร

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:22:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใช่ครับ ส่วนมากร้านขายของพวกนี้ มักจะมีเหลี่ยมให้เราเข้าใจผิด

เอาง่ายๆ ผมไปหาค้ำโช้คใส่ตามร้านดังๆ ก็บอกเอา ac สิ 7 พัน บ้าง 8 พันบ้าง ถ้าใครไม่รู้ก็อาจคิดว่าเป็น ค้ำ ac แท้ราคาไม่แพง ก็ซื้อไป สรุปว่าได้ของเลียนแบบไปแทนโดยที่ไม่รู้ ทั้งๆที่ค้ำ M แท้ๆเบิกห้างเพิ่มจากที่เขาขาย 2-3 พันก็ซื้อได้แล้ว

กันชนหน้าหลัง ก็เหมือนกัน ถ้าดูในเวปเมืองนอก จะเห็นว่า e46 ที่แต่งส่วนมาก มักจะใช้กันชนหน้าหลังของ ZHP ซึ่งเป็นชุดแต่งจากโรงงาน (หรือที่เรียกว่า M2 หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้าเปิดใน realoem จะเห็นว่าเขามีชุดแต่งเรียกว่า m package ) ซึ่งจะเป็น original และอุปกรณ์ที่เขาให้มา ก็จะมีประโยชน์ มีเหตุมีผลมากกว่า อย่างช่องลมที่ต้องเปลี่ยน ก็เพื่อเอาเป่าเบรคเพื่อระบายความร้อน ช่องลมหน้ารถที่ใหญ่ขึ้น ก็เพื่อเอาประโยชน์จากลม มาช่วยระบายความร้อนเครื่องยนต์มากกว่าครับ

ถ้าท่านใดอยากตกแต่งของแบบนี้ ส่วนตัวแนะนำถ้าของแท้ๆดีกว่าครับ ถึงจะเป็นมือสองก็ยังดี บางอย่างของมือสองมันไม่ได้เสียหายอะไร

ใช่ครับพี่ต้อม ชุดแต่งของแท้รุ่นเรามันจะสุดอยู่ที่ m2 ครับ ;) ;) ;)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
 :) ได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบเลยครับ  :-X ขอบคุณมาก ๆ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

STI2011

• บุคคลทั่วไป
M3 ระบบ เกียร์ธรรมดา แบบอัตโนมัติ 6 จังหวะแบบ SMG II

มันเป็นเกียร์ แบบไหนครับ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
แล้วของ M3 ส่วนมากมันจะใส่ได้กับตัว 2 ประตู..ใช่ไหมครับ
เช่นฝากระโปรงหน้าหลัง กระจกข้าง ฯลฯ น่าจะยกเว้นล้อที่ต้องตีโป่ง
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

M3 ระบบ เกียร์ธรรมดา แบบอัตโนมัติ 6 จังหวะแบบ SMG II

มันเป็นเกียร์ แบบไหนครับ

รู้สึกจะเข้าเกียร์ที่พวงมาลัยครับ เหมือนพวกรถแข่ง มันจะมีอยู่ในรุ่นพิเศษเท่านั้นครับ

tom46

SMG ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

มาจากพื้นฐานเกียร์กระปุกมีระบบคลัชแบบเกียร์กระปุกทั่วไป แต่ใช้การเปลี่ยนโดยไม่ต้องเหยียบคลัช ใช้ระบบไฟฟ้ามาช่วยตอนเปลี่ยนเกียร์

ผิดถูกอย่างไงก็ขออภัยนะครับ  :-X

Crazy_Hours

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ โชคดีที่ผมไม่ชอบแต่งรถ.  :-X :-X ;) :)

Awirut

แล้วของ M3 ส่วนมากมันจะใส่ได้กับตัว 2 ประตู..ใช่ไหมครับ
เช่นฝากระโปรงหน้าหลัง กระจกข้าง ฯลฯ น่าจะยกเว้นล้อที่ต้องตีโป่ง

ส่วนใหญ่จะใส่กันได้ครับ ยกเว้นชุดกันชน กับล้อครับ เพราะต้องทำซุ้มล้อใหม่ เพราะถ้าไม่ทำซุ้มล้อ กันชนจะไม่ค่อยเข้ารูปนะครับ :-*

Awirut

SMG ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

มาจากพื้นฐานเกียร์กระปุกมีระบบคลัชแบบเกียร์กระปุกทั่วไป แต่ใช้การเปลี่ยนโดยไม่ต้องเหยียบคลัช ใช้ระบบไฟฟ้ามาช่วยตอนเปลี่ยนเกียร์

ผิดถูกอย่างไงก็ขออภัยนะครับ  :-X

ถูกต้องแล้วครับ เมื่อก่อนเขาใช้แบบลม หลังๆมาปรับปรุงเป็นแบบไฟฟ้าครับ มันจะอยู่ในตัวพิเศษ กับพวกรถแข่งนะครับ ;)

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com

ส่วนใหญ่จะใส่กันได้ครับ ยกเว้นชุดกันชน กับล้อครับ เพราะต้องทำซุ้มล้อใหม่ เพราะถ้าไม่ทำซุ้มล้อ กันชนจะไม่ค่อยเข้ารูปนะครับ :-*
ขอบคุณครับ...แต่ก็ไม่ค่อยของมือสองมาขายเท่าไหร่ ถ้ามีก็คงราคาเอาเรื่องอยู่

yo-e46

เสริมข้อ 7. นิดนะครับ มันมีเกียร์ smg ครับ ทำงานคล้ายเกียร์กระปุกแต่ไม่ต้องเหยียบคลัช ก็ทำงานคล้ายๆเกียร์ออโต้ครับ ไม่ใช่มีแต่เกียร์กระปุกครับผม

yo-e46

และต้องแยกแยะด้วยครับไอ้ที่เป็นของแต่ง m เนี่ย มันคือ m technic ซะส่วนใหญ่ครับที่หลายๆคนเข้าใจว่าเป็นของเลียนแบบ รวมถึงพวงมาลัยของพี่ต้อมด้วย มันไม่ใช่ของ m3 ครับ  ส่วน m3 แท้จริง ที่จะใส่ได้กับสี่ประตูมีอยู่แค่ไม่กี่อย่างครับ เราต้องเข้าใจว่าโลโก้ m มันคือ m technic ครับ ไม่ใช่ m3

Awirut

เสริมข้อ 7. นิดนะครับ มันมีเกียร์ smg ครับ ทำงานคล้ายเกียร์กระปุกแต่ไม่ต้องเหยียบคลัช ก็ทำงานคล้ายๆเกียร์ออโต้ครับ ไม่ใช่มีแต่เกียร์กระปุกครับผม

ขอบคุณนะครับ  :-Xที่ผมไม่ใส่ลงไปเพราะมันจะยู่ในตัวพิเศษ ของ m3 นะครับ และส่วนใหญ่รุ่นนี้มันจะอยู่ในสนามแข่งรถอย่างเดียวจะไม่ค่อยเห็นกันข้างนอก นอกจากจะเอามาใส่เองครับ :-*

Awirut

และต้องแยกแยะด้วยครับไอ้ที่เป็นของแต่ง m เนี่ย มันคือ m technic ซะส่วนใหญ่ครับที่หลายๆคนเข้าใจว่าเป็นของเลียนแบบ รวมถึงพวงมาลัยของพี่ต้อมด้วย มันไม่ใช่ของ m3 ครับ  ส่วน m3 แท้จริง ที่จะใส่ได้กับสี่ประตูมีอยู่แค่ไม่กี่อย่างครับ เราต้องเข้าใจว่าโลโก้ m มันคือ m technic ครับ ไม่ใช่ m3

ใช่เลยครับ เพราะเห็นเข้าใจผิดกันไปยกใหญ่เลย ผมเลยต้องเปิดหัวข้อให้นะครับ จะได้รู้ว่า m3 มันคืออะไร แล้วที่ใส่ๆกันมันไม่ใช่ m3 เลยซักนิดนะครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ขอบคุณความรู้ดีๆ จากทุกท่าน ผมจะมุ่งไป m2 แท้ จบ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

STI2011

เห็นแล้วอยากได้

tom46

จริงๆ ของแต่งพวกนี้ เราดูใน realoem ได้ทั้งหมดครับ

JP_DiMarzio

ตกลง m3 e46 มี 4 ประตูไหมครับ.  ???

Awirut

ตกลง m3 e46 มี 4 ประตูไหมครับ.  ???

ไม่มี 100% ครับ :-*

tom46

46 ไม่มี แต่ตัวแบบ e90 มีครับ

29_FEB_s3.46

วันนี้เพิ่งไปเช็ค ค้ำโชค M มาครับ หมื่นหนึ่งพัน มีทอน ครับมีของเหลืออยู่หนึ่งตัวครับ  :-*

Awirut

วันนี้เพิ่งไปเช็ค ค้ำโชค M มาครับ หมื่นหนึ่งพัน มีทอน ครับมีของเหลืออยู่หนึ่งตัวครับ  :-*

คุณมาร์คเช็คให้ดีนะครับ ว่าเป็น m หรือ 3m  ;)

29_FEB_s3.46

คุณมาร์คเช็คให้ดีนะครับ ว่าเป็น m หรือ 3m  ;)

มันเป็นของชุดแต่งครับ คุณรุท m technic ประมาณพวกชุดแต่ง AC hamann

ส่วน m3 นั้นเป็นแค่ชื่อเรียก รุ่นรถครับ เช่น m3 m5 ส่วนพวกกันชนนั้นที่นิยมใส่กัน คือทรง ทรงM3 ทรงm5 ครับ

rak2u

• ขาประจำ
ขอสอบถามครับ ว่าเรือนไมล์รุ่นนี้เป็นของรถ e46 m3 ใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ของแต่งของ mtech ใช่มั้ยครับ

ประวัติของ m tech ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 01:10:49 โดย rak2u »