ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นออกข่าวจะไม่ให้จดทะเบียนรถติดแก๊ส.... แล้วจะทำไงครับ???  (อ่าน 3352 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
ต้องถอดแก๊สทิ้งหรือนี่ ???
เฉาก๊วย

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ก็ขับไปงั้นแหละครับ  เห็นขู่ๆกันมาตั้งนานแล้วว่า จะจับรถที่ไม่จดทะเบียนแก๊ส ก็ไม่เคยเห็นจับใครซักคัน. รถผมหลายๆคันก็ยังไม่ได้จดแก๊ส  ขับไปแถอะ ครับ

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
ไม่ต้องจดครับ

ตอนขายก็ถอดแก๊สทิ้ง แล้วบอกว่าไม่เคยติดตั้งแก๊สมาก่อน

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
ที่นี่เมืองไทยครับ ขนาดป้ายทะเบียนไม่ตรงกับเล่มยังวิ่งกันเต็มเมืองเลย  C:-)

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

พราย

กฎหมายไม่รับจดทะเบียนรถที่ติดแก๊สใหม่ แต่รถที่ติดแล้วก็ใช้ได้นี่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ถ้าเข้าใจถูก ใครที่ยังไม่ติด คิดจะติด ก็รีบติด

X-talize

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กฎหมายไม่รับจดทะเบียนรถที่ติดแก๊สใหม่ แต่รถที่ติดแล้วก็ใช้ได้นี่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ถ้าเข้าใจถูก ใครที่ยังไม่ติด คิดจะติด ก็รีบติด
นั่นแหละครับ
ต้องรีบไปจดทะเบียนซะเร็วๆ
เฉาก๊วย

kosit_w

งั้นรถจดแก๊สแล้วก็มีราคาน่ะสิ

chaky

รถที่จดแล้วก็ใช้ต่อไปได้จนหมดอายุครับ...

จริงๆ คิดว่ามีพวกโกงกิน อยู่ในรัฐบาลจับมือกับปตท.
เพราะเค้าแค่คิดจะจะยกเลิกจดทะเบียน LPG ครับ
จะจดทะเบียนให้แต่ NGV ครับ โดยอ้างว่า NGV ปลอดภัยกว่า (ไม่รู้มันเอาสมองส่วนไหนคิด)

และ ปตท. ผู้สวาปามแต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย ขายผูกขาด NGV ได้แต่เพียงผู้เดียวครับ

ในขณะที่ LPG มีบริษัทอื่นมาเปิดแข่ง ทำให้เกิดการแข่งขันและตัดราคากัน
แต่ถ้า NGV เพื่อนสามารถกำหนดราคาเองได้ อยากจะขึ้น อ้างโน่นนั่นนี่ ก็ขึ้นได้
ไม่มีใครตรวจสอบราคาต้นทุนที่แท้จริงได้ครับ พวกมันจะได้รวยๆๆๆๆๆๆๆๆขึ้นไปอีกไงครับ
รวยบนเลือดเนื้อ หยาดเหงื่อแรงงานและคราบน้ำตาของคนไทยทุกคนทั้งประเทศครับ.....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

พราย

ผมคนนึง เลิกเต็มน้ำมัน ปตท.มานานมากแล้ว มีแต่จอดฉี่อย่างเดียว

ท.ทหาร 330

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมคนนึง เลิกเต็มน้ำมัน ปตท.มานานมากแล้ว มีแต่จอดฉี่อย่างเดียว

;) ;) ผมก็เหมือนกัน เติมแต่ เอสโซ่ ไม่ก็ เชลล์

kosit_w

อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ จดไม่ได้ก็ไม่ต้องจด แค่นั้นเอง ซักวันหนึ่งถ้าแก๊สแพงขึ้นและมีอะไรที่ถูกกว่าแก๊ส ผมก็จะตามไปหาสิ่งนั้น อะไรที่ถูกๆเอาหมดครับ นี่ถ้าเติมขี้หมูได้ผมเติมไปแล้ว

tnzern

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **

X-talize

อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับ จดไม่ได้ก็ไม่ต้องจด แค่นั้นเอง ซักวันหนึ่งถ้าแก๊สแพงขึ้นและมีอะไรที่ถูกกว่าแก๊ส ผมก็จะตามไปหาสิ่งนั้น อะไรที่ถูกๆเอาหมดครับ นี่ถ้าเติมขี้หมูได้ผมเติมไปแล้ว
ถ้าไม่จด จะตรวจสภาพและต่อทะเบียนยังไงได้ครับ O0
ขอคำแนะนำด้วย หลังไมค์ก็ได้ครับ เผื่อไว้ :-X
เฉาก๊วย

X-talize

;) ;) ผมก็เหมือนกัน เติมแต่ เอสโซ่ ไม่ก็ เชลล์
มุขนี้โอเค เดี๋ยวเอามั่ง ;D
แต่โรงกลั่นเซลล์ก็โดน ปตท. ซื้อไปหมดแล้วครับในไทย
ต้องเอสโซ่ กับ คาลเท็กซ์ ยังมีโรงกลั่นเป็นของตัวเองอยู่ :'(
เฉาก๊วย

ท.ทหาร 330

มุขนี้โอเค เดี๋ยวเอามั่ง ;D
แต่โรงกลั่นเซลล์ก็โดน ปตท. ซื้อไปหมดแล้วครับในไทย
ต้องเอสโซ่ กับ คาลเท็กซ์ ยังมีโรงกลั่นเป็นของตัวเองอยู่ :'(

;) ;) ;)

treety

• เก่งกันจริงๆ
ถ้าไม่จด จะตรวจสภาพและต่อทะเบียนยังไงได้ครับ O0
ขอคำแนะนำด้วย หลังไมค์ก็ได้ครับ เผื่อไว้ :-X
จ้างต่อทะเบียนครับ ร้านที่รับ ต่อทะเบียน ต่อภาษี. พวกนั้นอ่ะครับ 300. ไม่ต้องเอารถไป ไม่ตรวจสภาพ. เงินเต็มปาก เงียบทุกรายครับ

mahama

• ขาประจำ
เคยไปให้ร้านจดให้เค้าถามถึงใบตรวจสภาพรถด้วย ที่นี่ถ้าเอารถไปตรวจสภาพในคู่มือทะเบียนยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นแก็สเค้าไม่รับครับ เลยต้องไปจดทะเบียนเป็นรถใช้แก็สครับ เค้าเลยตรวจให้ ก็เลยเอาใบตรวจสภาพรถไปต่อภาษีเองเลยเด๋วนี้ตามห้างก็มีต่อภาษีให้ครับ

kosit_w

ตรวจนอก

kosit_w

ห้ามจดแก๊ส ผมกลับมองว่าดี

เพราะตอนนี้เติมแก๊สคิวเริ่มยาว
ถ้าจดแก๊สไม่ได้ก็ไม่มีใครติดเพิ่ม ก็ใช้กันกลุ่มเล็กๆ ไม่มีใครมาแย่งเติม

อันนี้มองแบบเห็นแก่ตัวนะ อิอิ

porkoong

• คนคุ้นเคย
อ้าว ตกลงจดแก๊สไม่ได้แล้วเหรอครับ วันก่อนยังเห็นแค่ความเห็นเฉยๆอยู่เลย  ???

chaky

เพราะตอนนี้เติมแก๊สคิวเริ่มยาว
ถ้าจดแก๊สไม่ได้ก็ไม่มีใครติดเพิ่ม ก็ใช้กันกลุ่มเล็กๆ ไม่มีใครมาแย่งเติม

พอกลุ่มมันไม่เพิ่ม  แล้ว ปั๊มมันจะหดลงด้วยรึเปล่าครับ....
สุดท้ายไม่มีที่เติม จะจบข่าวเลยครับพี่....

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

พอกลุ่มมันไม่เพิ่ม  แล้ว ปั๊มมันจะหดลงด้วยรึเปล่าครับ....
สุดท้ายไม่มีที่เติม จะจบข่าวเลยครับพี่....

เติมกับถังบ้าน สายเติมกับถังบ้านยังมีอยู่เลย อยู่ในห้องเก็บของ

chaky

เติมกับถังบ้าน สายเติมกับถังบ้านยังมีอยู่เลย อยู่ในห้องเก็บของ

แนวคิดเข้าถ้าครับพี่.....   ;)

อย่างนี้คงต้องสั่งให้ ร้านแก๊สแถวๆบ้าน มาส่งอาทิตย์ละ สองถังแล้วละครับ.....   55555 ;D

kosit_w

สมัยใช้แก๊สรุ่นบุกเบิก ปั๊มแก๊สมีน้อย เค้าใช้ถังบ้านนี่แหละมาเติม
เอาถังบ้านวางบนเก้าอี้สูงๆคว่ำถังลง เอาสายมาต่อถังบ้านกับถังในรถ
เปิดให้แก๊สไหล พอแรงดันแก๊สสองถังเท่ากัน แก๊สก็จะหยุดไหล
เอาน้ำแข็งโป๊ะถังรถให้เย็น เอาน้ำร้อนราดถังบ้านให้ร้อน แก๊สจะไหลต่อเกือบหมดถังบ้าน เป็นจบ แต่นานหน่อย

หลังๆมีปั๊มดูดจากถังบ้าน ถ่ายมาถังรถเข้ามาขาย ตัวละเกือบหมื่น ก็มีคนซื้อมาใช้นะ
หลังจากนั้นไม่นานแก๊ส LPG ก็เป็นที่นิยมกันแพร่หลาย ทำให้ปั๊มแก๊สเปิดใหม่โผล่เป็นดอกเห็ด. อุปกรณ์ทั้งหลายรุ่นบุกเบิกก็หมดความจำเป็น

Ryan_E46

สมัยใช้แก๊สรุ่นบุกเบิก ปั๊มแก๊สมีน้อย เค้าใช้ถังบ้านนี่แหละมาเติม
เอาถังบ้านวางบนเก้าอี้สูงๆคว่ำถังลง เอาสายมาต่อถังบ้านกับถังในรถ
เปิดให้แก๊สไหล พอแรงดันแก๊สสองถังเท่ากัน แก๊สก็จะหยุดไหล
เอาน้ำแข็งโป๊ะถังรถให้เย็น เอาน้ำร้อนราดถังบ้านให้ร้อน แก๊สจะไหลต่อเกือบหมดถังบ้าน เป็นจบ แต่นานหน่อย

หลังๆมีปั๊มดูดจากถังบ้าน ถ่ายมาถังรถเข้ามาขาย ตัวละเกือบหมื่น ก็มีคนซื้อมาใช้นะ
หลังจากนั้นไม่นานแก๊ส LPG ก็เป็นที่นิยมกันแพร่หลาย ทำให้ปั๊มแก๊สเปิดใหม่โผล่เป็นดอกเห็ด. อุปกรณ์ทั้งหลายรุ่นบุกเบิกก็หมดความจำเป็น
โห ดูพยายามดีแท้ครับ แต่ก็เป็นความรู้อีกอย่างหนึ่งครับ  ;)

kosit_w

โห ดูพยายามดีแท้ครับ แต่ก็เป็นความรู้อีกอย่างหนึ่งครับ  ;)

ใช่สมัยก่อนปั๊มLPG มีน้อย เลยต้องมีความพยายามกัน  และพวกที่ใช้กันก็พวกแทกซี่เวลาโดนเหมาไปต่างจังหวัด แล้วไม่มีปั๊มแก๊ส
กับพวกที่ขับ Jeep Cherokee เครื่อง 4000 cc. แบกรับค่าน้ำมันไม่ไหว 
สมัยนั้น ผมเอารถ เครื่อง 1500 ไปติดแก๊ส มีคนหาว่าบ้า รถปประหยัดอยู่แล้วติดแก๊สทำไม 

พวกที่หาว่าผมบ้า ทุกวันนี้ ก็ใช้รถเครื่อง 1500 และติดแก๊สกันทุกคน บางคนอายไม่กล้ามาถามเรา แต่แอบไปถามจากคนอื่นว่าเราติดจากที่ไหน แล้วแอบตามไปติดด้วย

Arin2000

งดคอมเมนท์การเมืองนะครับ

การห้ามใช้ ห้ามจดเพิ่ม มันทำไม่ได้จริงในทางปฏิบัติครับ

นโยบายนี้มันเป็นแค่นโยบาย "เช็คชื่อ" เร่งให้คนใช้แก๊สที่ยังไม่ได้แจ้งไปจดทะเบียนเพื่อหาสถิติเท่านั้น รัฐจะได้วางแผนในเรื่องการจัดการพลังงานได้ถูก โดยเมื่อรู้จำนวนที่แน่ชัดหรือใกล้เคียงความเป็นจริงก็จะนำมาวางแผนโครงสร้างการเรียกเก็บภาษีจากก๊าซเสียใหม่ วันนึงข้างหน้าเราอาจเห็นราคาก๊าซ LPG ภาคขนส่งถูกจัดเก็บเงินเข้ากองทุนเพื่ออุดหนุนชดเชยให้กับกลุ่มครัวเรือน เหมือนที่คนใช้น้ำมันเค๊าโดนเก็บมาชดเชย LPG นั่นแหละครับ

ดังนั้นเมื่อมีการลอยตัวราคา LPG และน้ำมันทั้งระบบ ลดการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน และมีการเรียกเก็บเงินชดเชยเข้ากองทุน LPG  เพื่ออุดหนุนชดเชยให้กับกลุ่มครัวเรือน ส่วนต่างเรื่องราคาระหว่าง LPG กับน้ำมันจะไม่ห่างกันมากนัก แรงจูงใจในการนำไปติดแก๊ส LPG ก็จะน้อยลง

การที่ต้องลอยตัวราคาเชื้อเพลิงทุกชนิด ก็เป็นเรื่องที่ทุกคนไม่ชอบใจ แต่ก็เป็นเรื่องจำเป็นและหลีกเลี่ยงไม่ได้ เนื่องจากการเปิด AEC นั้น หากบ้านใครของถูกก็จะมีแต่คนแห่ไปซื้อ เพราะไม่ถูกปิดกั้นด้วยกำแพงภาษีหรือกฎหมายทางการค้าอีกต่อไป ซึ่งในกรณีนี้ ราคา LPG ในบ้านเรามันถูกกว่าประเทศอื่นภูมิภาคเพราะเราต้องเอาเงินภาษีมาอุ้มเอาไว้ให้ทุกคนได้ใช้ในราคาถูก ถ้าหากยังชดเชยหรืออุ้มอยู่ เพื่อนบ้านก็จะมาขน LPG จากบ้านเราไปขายบ้านเขา เท่ากับเราเอาภาษีของทุกคนในชาติไปช่วยประเทศเพื่อนบ้านได้ใช้ในราคาถูก

ส่วน NGV นั้นเมื่อลอยตัวเต็มเพดานราคาก็จะประมาณครึ่งนึงของราคาดีเซลเช่นกัน ถ้าดีเซลลอยตัวก็จะอยู่ที่ประมาณ 40 บาท NGV ก็จะตกราว 20 บาท ท้ายสุด ไม่มีเชื้อเพลิงใดมีราคาถูกอีก ซื้อหุ้นกลุ่มพลังงานกันไว้เยอะๆครับ

X-talize

:)เข้ามาคอนเฟิร์ม วันนี้เพิ่งไปจดลงทะเบียนแก๊สที่ขนส่ง และต่อภาษีประจำปีเรียบร้อยแล้วครับ :-X
เฉาก๊วย