ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกจะติดอาไรดี  (อ่าน 2554 ครั้ง)

tippyzuza

• ขาประจำ
  • โถ่......ไอ้สัดอย่ากัดตูด
คิดไม่ตกจะติดอาไรดี
« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:46:11 »
ตอนนี้อยากเอารถไปติดแก็สแต่ไม่รู้ว่าจะเลือก LPGหรือNGVดี มีเพื่อนๆบอกว่าอีกหน่อยLPGจะขึ้น แต่NGVก็หาปั๊มเต็มยากในต่างจังหวัด

ของความคิดเห็ของพี่ๆกันหน่อยครับ ว่าของดีของเสียของสองตัวนี้มันเป็นอย่างไร

:-\

ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 00:01:09 โดย tippyzuza »

kangplaz

• แฟนพันธุ์แท้
Re: คิดไม่ตกจะติดอาไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:10:46 »
LPG ครับ อย่าคิดนาน รีบติดเลยครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 05:39:09 »
LPG อีกเสียงครับ มีปั๊มทั่วไทย ขึ้นราคาเหรอ  NGV ก็ขึ้นครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:50:38 »
L อีกหนึ่งเสียงครับ
ผมก็กำลังจะติดครับ  >:D

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:21:23 »
ถ้าตามความเหมาะสมคงต้อง cng แต่บ้านเรามันไม่ไหวจริงๆ ถ้าวิ่งเยอะก็ต้อง lpg ละครับ
ถ้าแถวบ้านมี e85 ลองสอบถามพี่สมชายเรื่องกล่องดูก็ได้ครับ แต่ตัวหลังนี่ไม่ค่อยจะเห็นผลด้านประหยัดเท่าไรนะครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:57:39 »
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ (ไม่มีทฤษฎีอะไรอ้างอิงอย่างเป็นทางการนะครับ)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
Credit : bmwsociety.com ครับ  :-*

NGV ดีกว่า LPG แน่นอนครับ ฟันธงเลย

1) เติม NGV แล้ววิ่งได้ 120 - 150 โลต่อครั้ง เราจะได้มีเวลาหยุดพักการขับ รอการเติมแก๊ส ทำให้ไม่ง่วงนอนและไม่หลับใน ซึ่งเป้นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมากมาย

2) เติม NGV แล้ววิ่งได้ 120 - 150 โลต่อครั้ง ถ้าไม่มีปั้มแก๊สเราจะได้ใช้น้ำมันบ้างกันน้ำมันบูดคาถัง

3) เติม NGV แล้ว กำลังตก 10 % แต่เติม LPG กำลังตกเพียง 5% เท่านั้น ซึ่งกำลังตกน้อยเกินไปไม่เพียงพอกับรถสมัยใหม่ที่กำลังมากเกินไป กำลังตก 10 % ใน NGV จึงทำให้การใช้รถไม่จัดจ้านเกินความจำเป็นถือว่าเพิ่มความปลอดภัยให้สูงขึ้น ดีครับ

4) หันมาใช้ NGV กันมาก ๆ จะได้มีแก๊ส LPG ไว้หุงต้ม

5) NGV เบากว่าอากาศหากมีการรั่วก็จะสะสมอยู่ที่ฝ้าเพดานรถ หากมีการลุกไหม้เราก้มหัวลงก็ปลอดภัยแล้ว แต่ LPG มันกองที่พื้น หากลุกไม้ กระโดดขึ้นบนก็ชนเพดาน ยังงัยก็ไม่พ้นยอดไฟลนก้นอยู้ดี

6) NGV แรงอัดสูงกว่า LPG ประมาณ 30 เท่า หากถึงขั้น NGV ระเบิดมันจะได้ตายสนิทแบบไม่พิการให้เป็นภาระสังคม หรือ ญาติมิตร

7) ถัง + แก๊ส NGV หนักดีกว่า LPG เยอะ เวลาแก็สไกล้หมดถัง นำหนักของ NGV ก็ไม่เปลี่ยน เคยหนักอย่าไร ก็หนักอยู่เช่นนั้น แบบนี้ออกแบบชุดรองรับน้ำหนักได้ง่ายกว่า ท้ายไม่ด่งเวลาแก๊สไกล้หมดถัง ดูสวยกว่าเยอะ

8) ถัง NGV มีการยืดหดสูง มีอายุการใช้งานสั้น ซึ่งถือว่าดีมาก ได้เปลี่ยนถังบ่อยจะได้มีถังใหม่ใช้บ่อย ๆ และ จะได้มีถังเก่าขายเศษเหล็กกันบ้าง ไ ม่ค่อยได้ขายอะไรมานานมากแล้ว

9) เวลาเติม NGV ใช้เวลานานกว่ามาก ซึ่งดีมาก ลูกหลานเราจะได้เดินช็อปปิ้ง มินิมาทในปั้มอย่าหนำอกหนำใจ จับจ่ายใช้สอยเต็มอิ่ม ไม่ฮอแฮ

10) NGV มันดีจริง ๆ แทบไม่น่าเชื่อถ้าไม่ลองใช้ดู

Credit : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:11:08 »
NGV ใช้แล้วประหยัดแก๊สมากกว่า เพราะหาปั๊มเติมไม่ได้ ต้องวิ่งน้ำมัน >:D

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:32:36 »
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ (ไม่มีทฤษฎีอะไรอ้างอิงอย่างเป็นทางการนะครับ)
Credit : bmwsociety.com ครับ  :-*

NGV ดีกว่า LPG แน่นอนครับ ฟันธงเลย

1) เติม NGV แล้ววิ่งได้ 120 - 150 โลต่อครั้ง เราจะได้มีเวลาหยุดพักการขับ รอการเติมแก๊ส ทำให้ไม่ง่วงนอนและไม่หลับใน ซึ่งเป้นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมากมาย

2) เติม NGV แล้ววิ่งได้ 120 - 150 โลต่อครั้ง ถ้าไม่มีปั้มแก๊สเราจะได้ใช้น้ำมันบ้างกันน้ำมันบูดคาถัง

3) เติม NGV แล้ว กำลังตก 10 % แต่เติม LPG กำลังตกเพียง 5% เท่านั้น ซึ่งกำลังตกน้อยเกินไปไม่เพียงพอกับรถสมัยใหม่ที่กำลังมากเกินไป กำลังตก 10 % ใน NGV จึงทำให้การใช้รถไม่จัดจ้านเกินความจำเป็นถือว่าเพิ่มความปลอดภัยให้สูงขึ้น ดีครับ

4) หันมาใช้ NGV กันมาก ๆ จะได้มีแก๊ส LPG ไว้หุงต้ม

5) NGV เบากว่าอากาศหากมีการรั่วก็จะสะสมอยู่ที่ฝ้าเพดานรถ หากมีการลุกไหม้เราก้มหัวลงก็ปลอดภัยแล้ว แต่ LPG มันกองที่พื้น หากลุกไม้ กระโดดขึ้นบนก็ชนเพดาน ยังงัยก็ไม่พ้นยอดไฟลนก้นอยู้ดี

6) NGV แรงอัดสูงกว่า LPG ประมาณ 30 เท่า หากถึงขั้น NGV ระเบิดมันจะได้ตายสนิทแบบไม่พิการให้เป็นภาระสังคม หรือ ญาติมิตร

7) ถัง + แก๊ส NGV หนักดีกว่า LPG เยอะ เวลาแก็สไกล้หมดถัง นำหนักของ NGV ก็ไม่เปลี่ยน เคยหนักอย่าไร ก็หนักอยู่เช่นนั้น แบบนี้ออกแบบชุดรองรับน้ำหนักได้ง่ายกว่า ท้ายไม่ด่งเวลาแก๊สไกล้หมดถัง ดูสวยกว่าเยอะ

8) ถัง NGV มีการยืดหดสูง มีอายุการใช้งานสั้น ซึ่งถือว่าดีมาก ได้เปลี่ยนถังบ่อยจะได้มีถังใหม่ใช้บ่อย ๆ และ จะได้มีถังเก่าขายเศษเหล็กกันบ้าง ไ ม่ค่อยได้ขายอะไรมานานมากแล้ว

9) เวลาเติม NGV ใช้เวลานานกว่ามาก ซึ่งดีมาก ลูกหลานเราจะได้เดินช็อปปิ้ง มินิมาทในปั้มอย่าหนำอกหนำใจ จับจ่ายใช้สอยเต็มอิ่ม ไม่ฮอแฮ

10) NGV มันดีจริง ๆ แทบไม่น่าเชื่อถ้าไม่ลองใช้ดู

Credit : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ข้อมูลขนาดนี้ สงสัย ดมแก๊ส แน่นอนเลย >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:32:40 »
ขออีกสักพักจะจับดมแก๊สเหมือนกันครับ
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 13:50:19 »
เห็นเขาบอกกันว่า อีกไม่นานที่จะถึงนี้ รถยนต์ส่วนบุกคนที่ใช้แก๊ส ราคาแก๊สจะแพงมาก เพราะรัฐจะไม่ช่วยแล้ว แต่รถที่ยังใช้ในภาคขนส่งยังคงถูกเหมือนเดิม เพราะราคานำ้มันที่มันแพงขึ้นเลยๆ ก็เป็นผลมาจากรัฐเอาเงินจากนำ้มันไปช่วยแก๊ส คือโดยรวมที่เห็นมันไม่ได้ประโยด เขาจึงกำลังจะยกเลิก...(เฉพาะรถส่วนบุกคนอย่างเดียวนะครับ พวกแท๊กซี่ไม่เกี่ยว...ถ้ายกเลิกจริง ท่านๆทั้งหลายจะทำยังไงครับ).

ข้อมูลผมได้มาอีกที่นะครับ จะจริงหรือไม่จริงยังไงเราต้องลอดูกันต่อไปครับ^_^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 02:56:50 »
เห็นเขาบอกกันว่า อีกไม่นานที่จะถึงนี้ รถยนต์ส่วนบุกคนที่ใช้แก๊ส ราคาแก๊สจะแพงมาก เพราะรัฐจะไม่ช่วยแล้ว แต่รถที่ยังใช้ในภาคขนส่งยังคงถูกเหมือนเดิม เพราะราคานำ้มันที่มันแพงขึ้นเลยๆ ก็เป็นผลมาจากรัฐเอาเงินจากนำ้มันไปช่วยแก๊ส คือโดยรวมที่เห็นมันไม่ได้ประโยด เขาจึงกำลังจะยกเลิก...(เฉพาะรถส่วนบุกคนอย่างเดียวนะครับ พวกแท๊กซี่ไม่เกี่ยว...ถ้ายกเลิกจริง ท่านๆทั้งหลายจะทำยังไงครับ).

ข้อมูลผมได้มาอีกที่นะครับ จะจริงหรือไม่จริงยังไงเราต้องลอดูกันต่อไปครับ^_^
ผมคิดว่าคงจะเป็นนโยบายลอยตัว LPG มากกว่าครับ ส่วน NGV รัฐก็ยังอุ้มไว้เหมือนเดิม เป็นไปไม่ได้หรอกที่รถบ้านกับแท็กซี่จะเติมคนละราคากันเพราะต้องเติมปั๊มเดียวกันอยู่ดี แต่ปัจจุบันนี้แท็กซี่หันมาใช้ NGV กันเป็นส่วนใหญ่แล้วครับ ซึ่งความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าถ้ารัฐบาลจะลอยตัว LPG ก็ลอยไปไม่มีปัญหา เพราะลอยตัวไปราคาแก๊สก็ยังถูกกว่าน้ำมันมากอยู่ดี และถ้าราคาแก๊สขึ้นตามกลไลตลาดโลกราคาน้ำมันก็ต้องขึ้นเหมือนกันครับ ใครที่คิดจะติด LPG ก็รีบๆติดซะตั้งแต่ช่วงนี้จะคุ้มเร็วหน่อย แต่ถ้าติดช้าก็คุ้มช้าเพราะราคาจะแพงขึ้นครับ

สำหรับ NGV คงต้องรอดูกันต่อไปเพราะแม้ว่าวันนี้จะยังมีการอุ้มราคาอยู่แต่หากเปิด AEC ก็คงต้องลอยตัวอยู่ดีเพราะไม่งั้นเพื่อนบ้านจะมานำแก๊สบ้านเราไปขายทำให้ประเทศชาติขาดทุนครับ

ล่าสุดๆไปเห็นกระทู้นี้มาครับ คิดว่า LPG น่าจะยังไม่ลอยตัวเร็วๆนี้ แต่ก็ต้องขึ้นกับนโยบายรัฐบาลด้วยเอาแน่ไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 03:39:54 โดย JJ E46 »

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:06:30 »
ผมติดเอน มาสามคันเพราะใช้งานส่วนมากที่ระยอง มีปั๊มมากกว่าสิบปั๊มในรัศมี 30 กิโล และเฉพาะบริเวณตัวเมืองผมนับได้5ปั๊ม ก็เลยสะดวกในการเติม ส่วนตัวแล้วดูการใช้งานเป็นหลัก ว่าเดินทางใกล้ไกลแค่ไหน รวมถึงมีปั๊มรองรับพอเพียงรึป่าว ส่วนคันล่าสุดใช้แอล เพราะคาดว่าจะใช้คันนี้เวลาเดินทางไกลมากกว่า :-*
เฉาก๊วย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 09:36:38 »
ขออีกสักพักจะจับดมแก๊สเหมือนกันครับ

ถ้าคิดจะติดอย่ารอครับ ติดเลยครับ ศึกษาให้ดีแล้วติดเลย
เหมือนเจอหญิงสาวแหละครับ สวย ชอบ คิดว่าจะจีบ อย่าแค่คิดครับ ทำเลย
ติดก่อนประหยัดก่อน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 19:26:01 »

ข้อมูลขนาดนี้ สงสัย ดมแก๊ส แน่นอนเลย >:D
ดมแก๊สชัวร์ครับ เดือนน่านี่แหล่ะจัดแน่ครับ  :D
คุณรุทธ์จะดมแก๊สด้วยกันมั้ยล่ะครับ  >:D