ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นไหม้  (อ่าน 3346 ครั้ง)

Black Boony

• ขาประจำ
กลิ่นไหม้
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 18:05:00 »
เนื่องจากไม่ได้สตาร์ทรถมา 1 วัน มาสตาร์ทสายของอีกวัน ปรกติไม่ได้เปิดฝากระโปง  แต่คราวนี้เปิดเพื่อวัดดูระดับน้ำ  ปรากฎว่า ได้กลิ่นไหม้พร้อมควันจางๆลอยมาตรงกลางเครื่อง  ไม่แน่ใจสาเหตุมาจาก หัวเทียน หรือ  คอยส์อ่ะครับ วานผู้รู้หรือมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยแชร์ ด้วยครับ แต่ผมก็ใจดีสู้เสือ ขับออกไปใกล้ๆอ่ะครับ  รอบเครื่องปรกติ  เปิดแอร์ก็ปรกติดีอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
Re: กลิ่นไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 21:45:41 »
น่ากลัวครับ น่าจะเข้าอู่ หรือศูนย์ให้รีบตรวจสอบครับ เสี่ยงไฟไหม้ห้องเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Sumate

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:34:06 »
น่าจะเป็นกลิ่น น้ำมันเครื่องที่รั่วออก หยดลงท่อไอเสีย ทำให้เกิดควันเบาๆๆ และ กลิ่น ในขณะจอดอยู่กับที่

น้ำมันเครื่องจะหายจากระบบตลอด

หรือตรวจสอบดูน้ำมันเพาเวอร์ เกียร์ ด้วยว่า เวลาจอดบนพื้นที่จอดรถมีสีอะไร
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:26:02 »
รถผมก็เป็นครับ กำลังหาสาเหตุและจะจัดการให้มันเด็ดขาด อิอิ  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

praphol

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:05:46 »
อ้างจาก: "Sumate"
น่าจะเป็นกลิ่น น้ำมันเครื่องที่รั่วออก หยดลงท่อไอเสีย ทำให้เกิดควันเบาๆๆ และ กลิ่น ในขณะจอดอยู่กับที่

น้ำมันเครื่องจะหายจากระบบตลอด

หรือตรวจสอบดูน้ำมันเพาเวอร์ เกียร์ ด้วยว่า เวลาจอดบนพื้นที่จอดรถมีสีอะไร
เช็คตามคุณ Sumate ว่าเลยครับอาการนี้นำมันเครื่องแน่นอนหยดลงท่อไอเสียครับเคยโดนมาแล้ว

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 16:04:47 »
ประเก็นฝาสูบที่เป็นยางครอบ อาจจะเสื่อมแล้วก็ได้ครับ

ผมก็เพิ่งเป็นเมื่อ สองเดือนก่อน  ลงทุนเรียกช่างแก๊สมาที่บ้านเลย  ไม่กล้าขับออกไป

สุดท้าย รู้สาเหตุ  มาจากประเก็นยางครอบฝาสูบหน่ะแหล่ะ   ทำให้น้ำมันรั่วซึมออกมา แล้วหยดใส่ท่อ ควันคลุ้งเลย กลิ้นไหม้หึ่ง

จัดการเปลี่ยนไป  หายสนิท ไม่มีควันโขมงมากวนใจอีกต่อไป

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:32:24 »
เนื่องจากสาเหตุหลัก ( ใหญ่ )  มาจากหยดน้ำมันที่ช่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่ใส่ใจทำความสะอาดหลังเติมน้ำมันที่บริเวณฝาเปิด
ถึงจะใช้กรวยช่วย ก็มีโอกาสน้ำมันหยด เข้าไปใต้ฝาพลาสติกที่ครอบเครื่องยนต์ ( คุณจะมองเห็นลำบาก )
ที่นี้วันดีคืนดี มันก็จะเริ่มไหลๆ ลงมาที่ท่อ ....งานเข้า กลิ่นเหม็นไหม้เกิดแน่นอน ผมเองก็ตกใจ ตอนแรกที่ได้กลิ่น พอได้อ่านกระทู้ ที่พี่สุเมธอธิบายเรื่องนี้ ก็ถึงบางอ้อ

จึงไปซื้อสเปรย์ทำความสะอาด ( ไม่ต้องใช้น้ำล้างตาม-ปลอดภัยกับยางและระบบไฟฟ้า )  ฉีดล้างคราบน้ำมัน ร่วมฉีดล้างใต้ฝาครอบเครื่อง และ เซ็นเซอร์ต่างๆ ( ที่มีโอริงและอาจน้ำมันซึม ) รอบเครื่องยนต์ จนสะอาดเอี่ยม ไม่มีคราบน้ำมันใดๆ  ก็จบปัญหาเรื่องกลิ่นไหม้ หายขาด ครับ  

ใครงบน้อย หรือ หาซื้อไม่ได้ ก็ใช้ผ้าสะอาดไล่เช็ดนะครับ อาจลำบากกว่าการฉีดลูกเดียว  ;)

งานนี้เท่ากับได้ประโยชน์ 2 ต่อ นอกจากแก้ปัญหากลิ่นไหม้จากน้ำมันที่ตกค้าง ยัง ช่วยตรวจสอบการรั่วซึม จากประเก็น หรือ โอริง ในจุดต่างๆ
ได้ชัดเจน เนื่องจากเราล้างคราบน้ำมันจนหมด ที่นี้ก็จะเห็นชัดว่าน้ำมันใหม่ที่มันรั่ว มาจากไหน

ปล.ผมตอบหรือตั้งกระทู้บ่อย เพราะรักในรถรุ่นนี้ + เพื่อประโยชน์ในบอร์ดนี้นะครับ อย่าเพิ่งเบื่อ หรือ หมั่นใส้นะครับ ไม่อยากเด่นดังอะไร ทำจากใจครับ  :lol:
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน