ผู้เขียน หัวข้อ: รถงอแงอีกแล้ว (ยังไม่หายเศร้า)  (อ่าน 6272 ครั้ง)

kok_233:)

• แฟนพันธุ์แท้
Re: รถงอแงอีกแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:04:09 »
 ;) ;)อ่านได้ความรู้เยอะเลยครับ :-X :-X

chaky

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 22:38:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใครเดือดร้อน ต้องการใช้ GT1 แต่ไม่มี  ผมมีให้ยืมครับ ครั้งละ 5 วัน คงพอมั๊งครับ

ASUS core i5 เร็วปรู๊ด  ไม่คิดตังค์ให้ยืมฟรี แต่ต้องเป็นสมาชิก เว๊ปนี้เท่านั้น  พร้อมสอนเท่าที่รู้(เพราะผมไม่ใช่ช่าง)

การ ตั้งค่า valvetronic กับการ Re-program กำลังศึกษาอยู่ครับ.......

ติดต่อได้ 086-602-0123

อาจมีอุปกรณ์ sensor บางตัวให้ไปลองถ้าสงสัยว่าเสีย.......

ขอแค่รอยยิ้ม(บางแสน)ก็พอ

วิธีการเซ็ต Valvetronic ผมทำ DIY ให้เสร็จแล้วนะครับที่กระทู้นี่ครับ อยู่หน้า 5 ยังไงลองเข้าไปอ่านดูนะครับ สงสัยอะไร PM มาคุยกันได้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 18:34:37 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:08:30 »
หลังจากเงียบหายไปนานนั้น ไม่ใช้ว่ารถเสร็จเรียบร้อยแล้วแต่
ปรากฏว่ารถนอนอยู่ในอู่ เกือบ 2 สัปดาห์แล้ว
ตอนแรกช่างใช้ เครื่องมือจับ ก็บอกว่าเป็นที่เซนเซอร์เพลาข้อเหวียงหน้าเครื่อง 3 ตัว (ก็เปลี่ยนไปแล้ว)
มาดูที่ปั้มติ๊ก ช่างก็ลองต่อตรงดูปรากฏว่าก็ปกติ
มาตอนนี่ไปที่เรื่อง  กล่องสมองเครื่อง และ กล่องเกียร์ ว่าน่าจะมีปัญหา เพราะเสียบกุญแจและสตาร์ท ก็ยังเงียบอยู่

เลยอยากถามพี่ๆน้องๆว่าใครเคยมีอาการเหมือนรถผมบ้าง หรือ ใครเคยเปลี่ยนกล่องเครื่องบ้าง หรือว่าจะเป็นที่อาการอะไรชี้แนะที ครับ ขอบคุณครับ  :-X

(ช่างบอกตอนนี่เอาเครื่องจับไม่เห็นค่าอะไรเลย แต่งง ตอนแรกจับเห็นเป็นเซนเซอร์เพลาข้อเหวียง)   :-\

Somchai

Re: รถงอแงอีกแล้ว (ยังไม่หายเศร้า)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:40:21 »
-อาการ sensor หน้าเครื่องเสีย เครื่องจะติด แต่อาจดับกลางอากาศได้........ไม่น่าใช่ sensor หน้าเครื่อง

-ปั๊มติ๊ก ตรวจแรงดัน น้ำมัน.......ไม่น่าเสีย

- หมุน กุญแจ แล้วสตาร์ท

* เงียบ ดู
              1 ไดสตาร์ท และตัวออโต้
              2 ระบบโค้ดกุญแจ มีปัญหา
              3 ECU  เสีย
    * เครื่องยนต์หมุน แปลว่าโค้ดกุญแจได้รับการยอมรับจากกล่อง EWS แล้ว
              1 ดูไฟที่หัวเทียนออกหรือไม่
              2 sensor ข้างเครื่องเสีย(ใต้ไดสตาร์ท)
              2 ECU เสีย

กล่องเกียร์  กล่องวาล์วโทรนิตส์ ไม่ต้องสนใจ ต่อให้เสียจริงเครื่องก็ต้องติด

อาจจะมีปัญหาที่คาดไม่ถึงอย่างอื่นอีกก็ได้......ช่วยๆกันคิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 20:42:58 โดย Somchai »

WInnn

• ขาประจำ
Re: รถงอแงอีกแล้ว (ยังไม่หายเศร้า)
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 21:04:38 »
-อาการ sensor หน้าเครื่องเสีย เครื่องจะติด แต่อาจดับกลางอากาศได้........ไม่น่าใช่ sensor หน้าเครื่อง

-ปั๊มติ๊ก ตรวจแรงดัน น้ำมัน.......ไม่น่าเสีย

- หมุน กุญแจ แล้วสตาร์ท

* เงียบ ดู
              1 ไดสตาร์ท และตัวออโต้
              2 ระบบโค้ดกุญแจ มีปัญหา
              3 ECU  เสีย
    * เครื่องยนต์หมุน แปลว่าโค้ดกุญแจได้รับการยอมรับจากกล่อง EWS แล้ว
              1 ดูไฟที่หัวเทียนออกหรือไม่
              2 sensor ข้างเครื่องเสีย(ใต้ไดสตาร์ท)
              2 ECU เสีย

กล่องเกียร์  กล่องวาล์วโทรนิตส์ ไม่ต้องสนใจ ต่อให้เสียจริงเครื่องก็ต้องติด

อาจจะมีปัญหาที่คาดไม่ถึงอย่างอื่นอีกก็ได้......ช่วยๆกันคิดครับ
ขอบคุณพี่ Somchai มากครับ รถคันนี้ผมเคยไปเปลี่ยนโค้ดกุญแจมาที1นึงครับและทำกุญแจเพิ่ม จะลองไปเช็คดู อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ กล่อง ews นี่คือกล่องที่อยู่หน้าเครื่องใช้ไหมครับ
แล้วกล่อง ECU นี่คือกล่องอะไรและอยู่ตรงไหนครับ

Somchai

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 21:14:01 »
กล่อง EWS จะทำหน้าตรวจสอบ ระหัสกุญแจ กับระหัสของ กล่อง EWS  และระหัสของกล่อง ecu หรือกล่องเครื่อง

ถ้าระหัสไม่ตรงกัน.......เงียบ เหมือนใบไม้ไหว....

EWS อยู่ตรง หัวเข่าคนขับด้านขวา กล่องสีขาว
ECU  อยู่ตรงกล่องรีเลย์ เปิดกระโปรงหน้า ด้านขวามือ ดูว่าปลั๊กสีดำ  มีหน้าคุมระบบไฟฟ้าของเครื่องยนต์ การจุดระเบิด การจ่ายน้ำมัน ฯลฯ
กล่องเกียร์อยู่ในกล่องฝาปิด ติดกับ กล่องECU ปลั๊กสีฟ้า
กล่อง valve tronics อยู่นอกสุด ปลั๊กสีดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 21:16:40 โดย Somchai »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 23:58:12 »
ไม่รู้ว่ามีสายไฟอะไรตรงไหนขาดหรือเปล่าครับ แต่อย่างไงก็เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:45:40 »
วันนี้ช่างไปเช็คมา ปรากฎว่ากล่อง ecu พัง ไม่ทราบว่าจะไปหาที่ซ่อมที่ไหนดีครับ หรือ จะแก้ไขยังไง ขอบคุณครับ  :( :( :(

OaTt

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:45:55 »
อาการเป็นไงบ้างครับ? มาแจ้งข่าวกันบ้างเน้อ เพื่อนๆในนี้เป็นห่วง

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:46:37 »
ช่างสรุป ว่า กล่อง ECU พังครับ ตอนนี่กำลังหาที่ซ่อม อยู่ ได้เรื่องยังไงจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

Somchai

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 17:20:35 »
ช่างสรุป ว่า กล่อง ECU พังครับ ตอนนี่กำลังหาที่ซ่อม อยู่ ได้เรื่องยังไงจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ให้ช่วยหาไม๊ครับ......

กล่อง + EWS +chip กุญแจ   สตาร์ทติดเลย  ecu รุ่นนี้ ยากที่จะซ่อม

แต่ถ้าจะซ่อม แล้วขาดอะไหล่ IC ตัวไหน ผมมี เกือบทุกเบอร์ ขอได้.....แค่โอเลี้ยงแก้วเดียว(เหมือนเดิม)

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 20:17:24 »
ขอบคุณพี่ somchai มากครับ
ผมขอน้อมรับความช่วยเหลือครับ :-X
ผมหาตามเวปเขาว่า
M power มีคนซ่อมได้ อ.นิพน
ร้าน อมร ก็ซ่อมได้จริงหรือไม่ครับ
ถ้าหมดปัญญา หรือ ขาดเหลืออะไร ขาดอะไหล่ยังไง (หรือแพงโคตรๆ) :o
ผมขอโทรหานะครับ O0

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 23:20:48 »
สรุปอาการ รถของผม

- ไปจบที่กล่อง ECU ครับ กลับเยอรมันเรียบร้อยพอเปลี่ยนกล่องมาจบเลย แต่ยังไม่ได้ลองรถครับ ช่างกำลังไล่ประกอบอยู่

ขอขอบคุณพี่ somchai มากครับที่ให้คำแนะนำ และผมได้โทรไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ( พ่อผมเขาคุยให้ ) !!!

ค่ากล่อง ECU ไปจบที่ อ.นิพนธ์ M power ครับ 22,000 บาท จุกกันไป  :o

OaTt

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 23:25:40 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ?รถวิ่งไปกี่กม.แล้วครับ ? แล้วสรุปทำไมมันถึงเสียครับ ? ผมว่าปกติมันไม่น่าเสียง่ายนะครับ เจ้า ECU เนี่ย ?  >:(

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 23:36:54 »
150,000 KM กว่าๆ ครับ

เขาว่ามันตามอายุ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไร แต่กำลังสงสัยอยู่ว่า

รถผมมันขึ้น ไฟ 3ดวงเกี่ยวกับasc พวกเบรก abs พวกเนี่ย ( ไม่รู้เกี่ยวกันมันไปช๊อตสมองเปล่าเดามั่วๆเอา  แต่ผมก็ขับมาเกือบปีแล้วนะ)  :-\

เพราะอาการอื่นๆแทบจะไม่มีอะไรให้สงสัยเลย   

อ.นิพนธ์ เขาถอดกล่อง ecu + ews  ไปลองกับรถคันอื่นในอู่ ก็สตาร์ทไม่ติดขึ้นเหมือนรถผม เขาก็เลยฟันธงว่าใช้แน่

พอได้กล่องใหม่เอากลับมาลองที่รถผมปรากฏสตาร์ติดซะงั้น แต่เย็นแล้วก็เลยยังไม่ได้ประกอบ แค่ลอง เฉยๆ

เดียวต้องลองขับดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นอีกไหม หึๆ  O0

naphat

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:16:38 »
 :o

tonbabu

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 18:43:25 »
150,000 KM กว่าๆ ครับ

เขาว่ามันตามอายุ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไร แต่กำลังสงสัยอยู่ว่า

รถผมมันขึ้น ไฟ 3ดวงเกี่ยวกับasc พวกเบรก abs พวกเนี่ย ( ไม่รู้เกี่ยวกันมันไปช๊อตสมองเปล่าเดามั่วๆเอา  แต่ผมก็ขับมาเกือบปีแล้วนะ)  :-\

เพราะอาการอื่นๆแทบจะไม่มีอะไรให้สงสัยเลย   

อ.นิพนธ์ เขาถอดกล่อง ecu + ews  ไปลองกับรถคันอื่นในอู่ ก็สตาร์ทไม่ติดขึ้นเหมือนรถผม เขาก็เลยฟันธงว่าใช้แน่

พอได้กล่องใหม่เอากลับมาลองที่รถผมปรากฏสตาร์ติดซะงั้น แต่เย็นแล้วก็เลยยังไม่ได้ประกอบ แค่ลอง เฉยๆ

เดียวต้องลองขับดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นอีกไหม หึๆ  O0

ถ้ามันเริ่ม มาจาก อาการไฟพิฆาต 3 ดวงนี้ ก็ถือว่า มันส่งผลกระทบหนักเหมือนกันนะคับ  :o :o :o

ดีที่ผม เปลี่ยน กล่อง ASC ไปแล้วด้วย น่ากัวจริงๆ  O0 O0 O0

Somchai

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 20:17:48 »
ดีใจด้วยครับ  ที่รถได้ ecu ใหม่......แต่ราคาแรงไปนิดนึง

ถ้าไม่รีบร้อน  ก็ไปดูที่  ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน            พิมพ์คำว่า ecu  bmw  e46 

มีให้เลือกมากมาย เห็นราคาหมด เสียแค่รอนานประมาณ 10 วันครับ

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 22:08:00 »
 กล่องecu มีหมดอายุการใช้งานด้วยหรือครับ ตามกระทู้ อยู่ที่ประมาณ 150000 km กว่าๆ แล้วจริงๆมันจะหมดอายุประมาณกี่ km แน่ครับ :'(

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 23:02:25 »
ของผมไป แสนหกกว่าแล้วบางคันไป สองสามแสนโล นะครับ  มันคงเกี่ยวกับตัวกล่องเองมั่งครับ ซีลครอบกันน้ำรั่วหรือเปล่า   ???

วันก่อนผมเปิด ครอบกล่องดำออก ซีลยางมั่นรั่วอยู่ที่ขอบ เลยเอาซิลิโคนอุดใหม่ ความชื้นความร้อน มีผลต่อการเสียหายเป็นไปได้

หรือไม่ก็ช๊อตในบอร์ดกล่องเอง เป็นไปได้หลายทางที่จะเสีย   O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2012, 23:06:03 โดย Harn »

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:21:14 »
ของผมไป แสนหกกว่าแล้วบางคันไป สองสามแสนโล นะครับ  มันคงเกี่ยวกับตัวกล่องเองมั่งครับ ซีลครอบกันน้ำรั่วหรือเปล่า   ???

วันก่อนผมเปิด ครอบกล่องดำออก ซีลยางมั่นรั่วอยู่ที่ขอบ เลยเอาซิลิโคนอุดใหม่ ความชื้นความร้อน มีผลต่อการเสียหายเป็นไปได้

หรือไม่ก็ช๊อตในบอร์ดกล่องเอง เป็นไปได้หลายทางที่จะเสีย   O:-)

ขอบคุณครับ ของผมซื้อมาปาเข้าไปสองแสนเก้าพันโลแล้วครับ กลัวเหมือนกันครับ  :-\

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:59:30 »
ดีใจด้วยครับ  ที่รถได้ ecu ใหม่......แต่ราคาแรงไปนิดนึง

ถ้าไม่รีบร้อน  ก็ไปดูที่  ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน            พิมพ์คำว่า ecu  bmw  e46 

มีให้เลือกมากมาย เห็นราคาหมด เสียแค่รอนานประมาณ 10 วันครับ

พอดีโดนจำกัดด้านเวลามากครับ เพราะรถอยู่อู่มาเกือบเดือน เลยเจออันไหนก่อนก็ต้องเอาก่อนครับ

แต่เห็น อ.นิพนธ์ บอกไม่ผิดหวังผมก็เลยลองดูครับ (เกิดเสียหรืออาการเดิมจะรีบแจ้งครับ)

เดียวต้องรีบไปเช็คดูอีกรอบเเพื่อความปลอดภัย  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 13:01:19 โดย WInnn »