ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟส่องป้าย LED สีขาวเท่ห์ E46  (อ่าน 2074 ครั้ง)

Jo

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ไฟส่องป้าย LED สีขาวเท่ห์ E46
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 15:25:44 »
ผมใคร่ขอความรู้เพื่อนๆครับ และอยากแชร์เพื่อนๆ ผมซื้อหลอดLEDมาใส่แทนไฟส่องป้ายเดิม สีขาวได้ใจเท่ห์ๆ แต่มีผลเสียคือ หลอดLED ที่ผมซื้อจากeBay ไม่มีerror show on board แต่เป็นชนิดมีซิงค์ด้านหลังไว้ระบายความร้อน ปรากฏว่าใช้ไปสักพักมันร้อนและทำให้พลาสติกสายไฟ ไหม้และเหม็นไหม้ไปทั้งรถครับ. เพื่อนๆใช้อยู่เหมือนผมก้อระวัง จะเจอปัญหาแบบผมน่ะครับ คราวนี้ผมเห็นbmwรุ่นใหม่ๆ จะใช้หลอดLEDที่ไฟส่องป้ายแล้ว ผมอยากทราบผู้รู้ครับ เราสามารถซื้อหลอดมาใส่แทนได้ไหม?ครับ ถ้าได้ แนะนำรุ่นให้ด้วยจะดีมากครับ ผมจะได้ใช้หลอดLEDมาตราฐานBMW  และไม่ต้องเสี่ยงกับหลอดLEDจากจีนที่ไม่มีมาตราฐาน เสียทีครับ

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
Re: ไฟส่องป้าย LED สีขาวเท่ห์ E46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 16:51:10 »
หลอดไฟส่องป้ายทะเบียนขนาด 5 วัตต์/12 โวลท์ อย่าให้เกินนี้ครับ บางครั้งการใช้หลอดไฟผิดสเปคทำให้ค่ากระแสไฟฟ้าสูงเกินกว่าขนาดสายไฟและหน้าสัมผัสของซอคเก็ตจะรับไหว  ทำให้เกิดความร้อนและหลอมละลาย อาจเป็นสาเหตุของไฟไหม้รถได้นะครับ  ระบบไฟรถยนต์นี่ออกแบบมาจำกัดมากครับ การเพิ่มอุปกรณ์ไฟฟ้ามากเกินไปอาจทำให้ไดชาร์ตและแบตเตอรี่เสียเร็ว และถ้าไฟจ่ายไม่พอเกิดภาวะแรงดันตกก็มีผลต่อสัญญาณเซ็นเซอร์ต่างๆของระบบควบคุมรถยนต์และเครื่องยนต์ด้วย แต่งรถได้แต่พยายามให้วัตต์เท่าเดิมครับผม  แต่สำหรับผม..ระบบไฟรถยนต์นี่ไม่อยากไปดัดแปลงเลยครับมันเกี่ยวข้องกันไปหมด  ของบีเอ็มนี่ทางวิศวกรออกแบบมาแทบจะไม่ให้แต่งเติมเลยครับ O0
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

pik2223

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ไฟส่องป้าย LED สีขาวเท่ห์ E46
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 18:51:07 »
ผมสั่งจาก coolzeedTH คับ เป็นแบบเปลี่ยนยกโคม สว่างได้ใจ

Jo

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 16:04:59 »
ขอบคุณครับ ที่ share มา แต่อยากเปลี่ยนเป้น LED เหมือน x1,x3 หรือ S-3 รุ่นใหม่ๆ ที่เป้นแบบ หลอด LED หมดแล้ว  ไม่รู้ใคร เคยเปลี่ยน?