ผู้เขียน หัวข้อ: ติดแก๊ส ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 2278 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
E46 ติดแก๊สครับ มีคำแนะนำในการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไหมครับ

คันเก่าติดแก๊ส ผมใช้ ptt performa cng
ใช้กับ e46 ok ไหม
หรือใช้ mobil1 ตามที่นิยมใช้กันดีครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ติดแก๊ส ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 14:31:09 »
เรื่อง gas ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่ส่วนตัวว่ายี่ห้อไหนก็ได้ครับ แต่ขอเปลี่ยนเร็วกว่าปกติหน่อยดีกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Chris

Re: ติดแก๊ส ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 14:38:36 »
ptt ผมใช้กับแท็กซี่ครับ ดีไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าผมมีบีเอ็ม ผมจะใช้โมบิลครับ
เพราะผมรักบีเอ็ม
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

Tornaero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 14:45:39 »
ptt แก๊ส ผมไม่รู้ว่าเค้าเติมสารเติมแต่งอะไร ที่เหมาะกับเครื่องติดแกสครับ
มันอาจจะดีกว่า mobil1 ที่ออกแบบสำหรับเครื่องน้ำมัน หรือเปล่า

ใครมีข้อมูลแนะนำด้วยครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 14:54:57 »
แนะนำน้ำมันเครื่องคุณภาพสูงหน่อยครับ ความร้อนที่เกิดในห้องเครื่องจะสูงมากคุณภาพน้ำมันเครื่องจะเสื่อมสภาพได้เร็ว ดังนั้นน้ำมันเครื่องพวกสังเคราะห์แท้ก็สามารถใช้ได้ดีกับรถติดแก๊สได้เช่นกันครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 14:57:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ptt แก๊ส ผมไม่รู้ว่าเค้าเติมสารเติมแต่งอะไร ที่เหมาะกับเครื่องติดแกสครับ
มันอาจจะดีกว่า mobil1 ที่ออกแบบสำหรับเครื่องน้ำมัน หรือเปล่า

ใครมีข้อมูลแนะนำด้วยครับ

น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ทั่ว ๆไป ที่ผ่าน API SM ขึ้นไป ใช้ได้หมดครับ เพียงแต่ว่าจะใช้ได้กี่กิโลเมตรก่อนน้ำมันจะเริ่มเสื่อมคุณภาพก็อยู่ที่เครื่องยนต์ และการใช้งานครับ

ปตท ตัว NGV ก็ใช้ได้ครับ ที่จะต่างจาก ตัวธรรมดาก็คือ เน้นใส่ Friction modifier มากขึ้นอีกนิด ซึ่งปรกติก็ใส่อยู่แล้วครับ แต่น้อยกว่าหน่อย นิดเดียวจริง ๆ

ถ้าไม่มั่นใจ ทุก ๆ 1 พันกิโลเมตร ดึงก้านวัดมาดูสภาพครับ ถ้ามันเริ่มหนืด ไม่หยดตอนเครื่องเย็น ก็แสดงว่าเริ่มหมดสภาพแล้วครับ

tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 15:11:57 »
 " ถ้ามันเริ่มหนืด ไม่หยดตอนเครื่องเย็น ก็แสดงว่าเริ่มหมดสภาพแล้วครับ "

อันนี้เป็นวิธีเช็คน้ำมันเครื่อง ว่าหมดสภาพแล้วหรือเปล่า ใช่ไหมครับ ผมจะได้ลองทำบ้างครับ  :-X

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 15:22:36 »
" ถ้ามันเริ่มหนืด ไม่หยดตอนเครื่องเย็น ก็แสดงว่าเริ่มหมดสภาพแล้วครับ "

อันนี้เป็นวิธีเช็คน้ำมันเครื่อง ว่าหมดสภาพแล้วหรือเปล่า ใช่ไหมครับ ผมจะได้ลองทำบ้างครับ  :-X

ใช่ครับพี่ต้อม ใช้วิธีนี้เช็คครับ  ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Tornaero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 15:26:18 »
มีวิธีเช็ค แบบดูสีน้ำมันเครื่องมั้นครับ

ใส ข้น ดำ ขนาดไหนถึงควรจะเปลี่ยน

ถ้ามีเทคนิคเช็คน้ำมันเกียร์ ด้วยก็ดีครับ

tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 15:28:46 »
แล้วต้องหยดแบบไหนครับคุณรุทธ์

ชักออกมาตรงๆ แล้วปล่อยให้หยด หรือ ต้องเอียงๆก้านวัดด้วยครับ

Foto_323

• www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 16:25:16 »
ผมใช้ PTT PERFORMA SYNTHETIC NGV APISN 5w-40 แบบแถมบัตรเติมน้ำมันด้วย 300 ครับ เพราะกลัวน้ำมันปลอม  C:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 16:55:49 โดย Foto_323 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 17:27:35 »
มีวิธีเช็ค แบบดูสีน้ำมันเครื่องมั้นครับ

ใส ข้น ดำ ขนาดไหนถึงควรจะเปลี่ยน

ถ้ามีเทคนิคเช็คน้ำมันเกียร์ ด้วยก็ดีครับ

น้ำมันเครื่อง ถ้าดูสี คงบอกอะไรไม่ได้เลยครับ ต้องดูความหนืด

น้ำมันเกียร์ ดูสีได้ครับ ถ้าสกปรกมากก็ควรถ่ายออก

แล้วต้องหยดแบบไหนครับคุณรุทธ์

ชักออกมาตรงๆ แล้วปล่อยให้หยด หรือ ต้องเอียงๆก้านวัดด้วยครับ

สังเกตตอนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ๆ  เวลาดึงก้านวัดออกมาจากเครื่องตอนเช้า ๆ น้ำมันจะหยดออกจากก้านวัดได้ง่าย
แต่พอใช้ไปนาน  ๆ มันจะไม่อยากหยดออกจากก้านวัดแล้วครับ ถ้ามันเปลี่ยนแปลงไปจากตอนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ๆ ไปมาก หรือ เรียกว่าหนืดขึ้นมากก็ควรจะเปลี่ยนได้แล้วครับ

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
ผมใช้ PTT PERFORMA SYNTHETIC NGV APISN 5w-40 แบบแถมบัตรเติมน้ำมันด้วย 300 ครับ เพราะกลัวน้ำมันปลอม  C:-)

แสดงว่าถ้าบัตรเติมน้ำมันใช้ได้ก็ของแท้ชัวร์ใช่มั๊ยครับ
วันนี้ผมก็จะไปซื้อยู่เหมือนกัน แต่ซื้อจากในเนท super synthetic SAE 0W-40 แถมบัตรเติมเงิน 500
(ตัวนี้ พี่ๆ แนะนำให้ลองใช้ครับ ถูก + ประหยัดดี) :-*

Nae

• คนคุ้นเคย
ผมใช้ Mobil เหมือนกันครับแต่จะใช้แค่ 8000 โล ผมก็เปลี่ยนแล้ว แบบว่าถ่ายไวขึ้นกว่าเดิมหน่อย

Foto_323

• www.wishphotomania.com

แสดงว่าถ้าบัตรเติมน้ำมันใช้ได้ก็ของแท้ชัวร์ใช่มั๊ยครับ
วันนี้ผมก็จะไปซื้อยู่เหมือนกัน แต่ซื้อจากในเนท super synthetic SAE 0W-40 แถมบัตรเติมเงิน 500
(ตัวนี้ พี่ๆ แนะนำให้ลองใช้ครับ ถูก + ประหยัดดี) :-*
.
.
.
สิ่งที่ทำให้มั่นใจขึ้นมาก็เพราะบัตรเติมน้ำมันฟรีนี่ละครับ ถ้าเติมไม่ผ่านก็ยังถ่ายน้ำเครื่องทิ้งทันเวลาแต่ยังไม่เคยเจอ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน