ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกุญแจหน่อยครับ  (อ่าน 1518 ครั้ง)

Maigio

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
สอบถามเรื่องกุญแจหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 11:29:59 »

คือกุญแจของผมเป็นแบบ 2 ปุ้มกด แต่ว่าก้านกุญแจเป็นแบบ 3 ปุ้มกดครับ ที่นี้ผมจะทำสำรองครับต้องซื้อแบบไหน
แล้วตอนนี้ไม่ได้ใช้รีโมทของกุญแจ ถอดถ่านออกแล้วด้วยก็ไม่เป็นมีปัญหาในการสตาทรถ ส่วนประตูใช้รีโมทธรรมดาทั้วไปครับ
แบบนี้ถ้าผมซื้อกุญแจแบบ 3 ปุ้มกดแต่ไม่มีชิบไปให้ร้านเซาะล่องจะได้ไหมครับกำลังสับสนเพราะตั้งแต่ได้รถมายังไม่มีกุญแจสำรองเลยไม่กล้าไปทำ เพราะไปร้านไหนก็เรียก 3พันขึ้นบอกแค่ย้ายแผงวงจร นี้คือไรครับ
แล้วของผมจำเป็นไหมหรือเหมือนกุญแจบ้านทั้วไปแล้ว เดี่ยวถ้ากลับบ้านไปจะถ่ายตัวจริงลงให้ดูครับ พอดีไม่ได้เอารถมาด้วยวันนี้

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามเรื่องกุญแจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 12:59:28 »
ไม่เคยทำเหมือนกันนะครับ รู้แต่ว่ามันมีชิพอยู่ในตัวกุญแจ ต้องย้ายชิพข้างในไปกุญแจดอกใหม่ แต่ย้ายไปแล้วจะต้องโค้ดด้วยไหมอันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Maigio

• **
Re: สอบถามเรื่องกุญแจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 13:31:52 »
เนี่ยแระครับพี่ต้อม ที่ผมแปลกใจอยุ่ว่าชิบที่ว่ามันทำงานยังไง เพราะไม่ได้ใส่ถ่าน ไม่ได้มีไรเลยในรีโมท มีแต่แผงวงจรเปล่าๆ
แล้วจะเอาสัญญาณอะไรจากกุญแจส่งไปที่รถ เพราะรู้สึกว่าเขาไปพ่วงกันกล่องเปิด-ปิดธรรมดาแล้วด้วยอะครับประตูเนี่ย

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 14:19:46 »
ถ้าในกุญแจรุ่นของผม (แบบตัวในรูปข้างขวา) เห็นเขามีถ่านเปลี่ยนกันด้วยนะครับ แต่แบบสองปุ่มอันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ravana

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2019, 21:19:53 »

ชิฟ ในกุญแจเป็นคนละส่วนกันกับระบบรีโมทครับ ตัวชิฟเป็นทรานส์ปอนเดอร์แบบไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงครับ
มันจะใช้สัญญาณที่ส่งมาถามเก็บไว้เป็นพลังงานใว้ใช้ในการตอบกลับ โดยอาศัยว่าช่วงเวลาการถามจะยาวมากๆเพื่อใช้ในการชาร์จพลังงานเอาไว้ตอบเป็นช่วงสั้นๆ หลักการเดียวกับชิฟที่ใช้ฝังในสัตว์เลี้ยง หรือแท็กที่ใช้ติดสินค้าที่มีราคาสูงในห้างสรรพสินค้า ต่างกันที่ชิฟของ BMW จะมีการเปลี่ยนโคทบางส่วนใหม่ทุกครั้งที่มีการใช้งานเหมือนกับบัตร ATM เพื่อความปลอดภัยและป้องกันการก๊อปปี้ชิฟ

Nattawat_jarat

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M43tu > M54b30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 06:48:50 »
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2019, 07:07:11 โดย Nattawat_jarat »
BMW E46 M43TU~> M54B30
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Maigio

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 11:08:58 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ชิฟ ในกุญแจเป็นคนละส่วนกันกับระบบรีโมทครับ ตัวชิฟเป็นทรานส์ปอนเดอร์แบบไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงครับ
มันจะใช้สัญญาณที่ส่งมาถามเก็บไว้เป็นพลังงานใว้ใช้ในการตอบกลับ โดยอาศัยว่าช่วงเวลาการถามจะยาวมากๆเพื่อใช้ในการชาร์จพลังงานเอาไว้ตอบเป็นช่วงสั้นๆ หลักการเดียวกับชิฟที่ใช้ฝังในสัตว์เลี้ยง หรือแท็กที่ใช้ติดสินค้าที่มีราคาสูงในห้างสรรพสินค้า ต่างกันที่ชิฟของ BMW จะมีการเปลี่ยนโคทบางส่วนใหม่ทุกครั้งที่มีการใช้งานเหมือนกับบัตร ATM เพื่อความปลอดภัยและป้องกันการก๊อปปี้ชิฟ
แบบนี้ผมก็เพิ่มกุนแจสำรองไม่ได้ถูกไหมครับ